[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Nó đây cụ, nhìn ngoài đời đẹp phết, có tính năng tự mở cửa như người lớn.

zeo 1.jpg

zeo 2.jpg

zeo 3.jpg
Ngoài lề một chút, bác lucky.win cho mình hỏi một chút, mình xài máy nước nóng năng lượng Mặt Trời, nếu như trời mưa thì nước không nóng, liệu mình có thể gắn rơ le nhiệt vào hệ thống năng lượng Mặt Trời được không và bật cb những hôm trời không có nắng để có nước nóng tắm và liệu có an toàn không (vấn đề rò rỉ điện) cảm ơn Bác nhiều

abc.xyz.123

Xe hơi
Đấy là lý do e ko dùng nước bóng 😜 Cụ có thể giảm nước bóng cũng hạn chế đx cái đó. Còn em thì ko có nhu cầu khô nhanh nên cắt luôn 😅
Điều chỉnh giảm như thế nào cụ nhỉ? Máy bosch cứ đổ đầy nước bóng rửa lúc nào hết thì máy nó báo, em ko rõ điều chỉnh lượng nước bóng trong 1 lần rửa ntn??

sonifs78

Xe tải
Có loại nào mà chiều sâu chỉ khoảng 45cm không các cụ nhỉ?

dungvbsp

Xe hơi
Cụ lucky.win ơi giúp em với. Em đang muốn mua máy rửa bát khoảng 18 đến 20 triệu cụ tư vấn giúp em xem mua em nào ở đâu. Em đội ơn cụ nhiều

LUCKY BUI

Xe hơi
Là quá đắt cụ ạ. Máy này em có nhiều, nhưng chả bao giờ khuyên mọi người mua.

Nó là dòng máy lùn, cao 775mm, chỉ phù hợp với các bếp làm theo chiều cao cũ ngày xưa. Chỗ nhà cụ cao thoải mái, thì dùng máy tiêu chuẩn. Vd như cái Texgio ở trên, máy 3 khay, tự mở cửa, ngon hơn hẳn mà giá lại rẻ hơn 2tr. Bảo hành lại 5 năm tại nhà ở Hn.
Dòng này có Size tiêu chuẩn, tự hé cửa, giá rẻ hơn em này 3 triệu, nhưng em chọn Em này vì nó có sấy cụ ạ

lucky.win

Xe điện
Dòng này có Size tiêu chuẩn, tự hé cửa, giá rẻ hơn em này 3 triệu, nhưng em chọn Em này vì nó có sấy cụ ạ
Máy rửa bát nào chả có sấy hả cụ.

Còn máy của cụ là cái quạt gió gắn ở ngay cánh cửa ấy, nó hút hơi ở trong và thổi ra khe nhỏ phía trước ấy, chứ không có thổi khí nóng như máy khác đâu.

Nếu thích có quạt thổi như máy của cụ thì chọn cái Tex 966 ấy, giá hơn 10tr xíu.

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
Ngoài lề một chút, bác lucky.win cho mình hỏi một chút, mình xài máy nước nóng năng lượng Mặt Trời, nếu như trời mưa thì nước không nóng, liệu mình có thể gắn rơ le nhiệt vào hệ thống năng lượng Mặt Trời được không và bật cb những hôm trời không có nắng để có nước nóng tắm và liệu có an toàn không (vấn đề rò rỉ điện) cảm ơn Bác nhiều
Không phải là rơ le nhiệt, mà là lắp thêm bình nóng lạnh gián tiếp cho nó. Có thêm van chuyển đổi giữa nước qua bình và nước trực tiếp từ NLMT.

Vấn đề an toàn thì cụ lắp thêm tiếp đất và kèm theo át chống giật có dòng rò không quá 15mA. Khi sử dụng thì phải ngắt át đi rồi mới dùng.

Đó là những gì nhà em đã làm mười mấy năm nay.

LUCKY BUI

Xe hơi
Máy rửa bát nào chả có sấy hả cụ.

Còn máy của cụ là cái quạt gió gắn ở ngay cánh cửa ấy, nó hút hơi ở trong và thổi ra khe nhỏ phía trước ấy, chứ không có thổi khí nóng như máy khác đâu.
Vâng, em biết cái này, nó có chức năng đối lưu để thổi hơi nóng ra ngoài, tránh đọng nước.

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Không phải là rơ le nhiệt, mà là lắp thêm bình nóng lạnh gián tiếp cho nó. Có thêm van chuyển đổi giữa nước qua bình và nước trực tiếp từ NLMT.

Vấn đề an toàn thì cụ lắp thêm tiếp đất và kèm theo át chống giật có dòng rò không quá 15mA. Khi sử dụng thì phải ngắt át đi rồi mới dùng.

Đó là những gì nhà em đã làm mười mấy năm nay.
Trong thời gian chờ câu trả lời từ bác thì mình có Google
Cảm ơn Bác đã chia sẻ...

lucky.win

Xe điện
Em tò mò muốn hỏi thêm bác Lucky.win : nếu đúng là MRB Bosch có sấy zeolith thực sự hiệu quả và tiết kiệm năng lượng thì tiêu hao điện năng của các loại máy này so với MRB Bosch tương đương nhưng chỉ có sấy nhiệt có khác nhau nhiều không? Nếu có thì tiết kiệm được bao nhiêu %?

Chắc trong thớt này chỉ có bác mới có đủ dữ iệu , kiến thức và kinh nghiệm thực tế để biết điều này chứ không phải theo số lệu quảng cáo thuần túy của hãng!

Cảm ơn bác!
Nếu cụ hỏi nó có thực sự hiệu quả và tiết kiệm điện không, thì câu trả lời là có.

Nhưng nếu cụ mua nó vì trông chờ tiết kiệm thì không nên. Tính trung bình năm sẽ tiết kiệm được khoảng 60-70 số điện, quy đổi thành tiền thì 200k. Nếu tính tiền chênh hay chi phí sửa chữa ... thì số tiền tiết kiệm đó chả là gì.

Cái nó mang lại là cảm giác, độ hài lòng của sản phẩm sau khi rửa, vd khi cụ cầm cái bát thấy ấm ấm chẳng hạn ...

lucky.win

Xe điện
Cảm ơn Bác đã chia sẻ...
Cụ đừng theo đường link lắp gia nhiệt ở bồn chứa chính, nó say tiền điện của cụ đấy, thời gian gia nhiệt ưng ý rất lâu.

Cụ thử hình dung thời gian làm nóng cái bình 30 lít với cái bình chứa 200 lít như nào.

Ksxdcd

Xe điện
Cảm ơn bác Lucky.win !

Như vậy thực chất về hiệu quả thì máy s6 thường và máy s6 có zeolith trên cơ sở hiệu quả x giá thành thì máy s6 có sấy thường ( và có hé cửa ) sẽ tốt hơn loại có sấy zeolith vì loại có sấy zeolith đắt hơn 3-4 tr và nó sửa chữa sau này cũng khó khăn phức tạp hơn phải không?

Nếu cụ hỏi nó có thực sự hiệu quả và tiết kiệm điện không, thì câu trả lời là có.

Nhưng nếu cụ mua nó vì trông chờ tiết kiệm thì không nên. Tính trung bình năm sẽ tiết kiệm được khoảng 60-70 số điện, quy đổi thành tiền thì 200k. Nếu tính tiền chênh hay chi phí sửa chữa ... thì số tiền tiết kiệm đó chả là gì.

Cái nó mang lại là cảm giác, độ hài lòng của sản phẩm sau khi rửa, vd khi cụ cầm cái bát thấy ấm ấm chẳng hạn ...

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng theo đường link lắp gia nhiệt ở bồn chứa chính, nó say tiền điện của cụ đấy, thời gian gia nhiệt ưng ý rất lâu.

Cụ thử hình dung thời gian làm nóng cái bình 30 lít với cái bình chứa 200 lít như nào.
Cảm ơn Bác rất nhiều, đồng quan điểm với bác trong vấn đề này. Chúc Bác cùng gia đình một đêm an lành

clessking

Xe buýt
Cảm ơn Bác đã chia sẻ...
Cụ làm phức tạp hoá vấn đề quá. Đơn giản là cụ vẫn lắp bình nóng lạnh dùng điện ạ. Chứ chả ai đi lắp cho bình 200 lít của TDN làm j. Vừa tốn tiền đầu tư, tốn tiền điện mà nóng chậm.
Nếu nhà cụ chưa lắp nước thì cụ làm 2 đường nóng (1 đường TDN 1 đường bình nóng lạnh). Có 2 cách lăp đầu nóng vào bình hoặc đầu lạnh vào bình, ưu nhược mỗi cái đều có.
Nếu nhà cụ lắp rồi thì có thể lắp tạm 1 cái bình trực tiếp. Nhưng e hơi ghê răng cái này. E quen dùng bình 30l tắt rồi mới dùng.
Trc em mua nhà của ng khác, có cái bình bị hỏng mà e ko biết. Hồi mới chuyển đến có hôm em tiện tay gạt át các tầng chơi, thấy kêu xè xè tưởng bình nóng lạnh đang đun, nên cứ để test thử. Lúc sau đi qua thấy toé lửa trên nóc wc. Lạnh hết cả người, may mà lúc đó ko có ai đang dùng nước.

Quanghung2507

Đi bộ
Các bác cho e hỏi mã SPS66TW01 dùng thế nào ạ, so với con máy SMS68MI04E (vì nhà bếp chỉ còn trống chỗ 0.5m)

hn03

Xe điện
Cụ lucky.win ơi cho e hỏi chút, chiếc máy giặt nhà e là toshiba nội địa nhật, giặt thì vẫn bình thường, đợt này e dùng chức năng sấy thì nó báo lỗi eu31, e tra thì nó lỗi lốc sấy, cụ cho e hỏi sửa có dễ k và chi phí ntn ạ? Cảm ơn cụ!
Lỗi này cụ xử lý được chưa ạ?