[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Chembao

Xe container
Tiếp đất ko đảm bảo rồi cụ, cụ làm lại tiếp đất rồi nối cực tiếp địa vào đó. Muốn biết tiếp đất có đảm bảo hay ko cụ đo cọc tiếp đất với fa lửa đạt 220v là ok.

JasonNghia

Xe điện
Đợt em cũng bị rò điện y xì. Khoan tiếp đất sâu 20cm xong đổ ít nước rửa bát vào. Đến h vẫn ngon. Cơ mà nhà em nhà đất.

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Chúng cư ko có tiếp đất. Cụ đấu mịa nó vào dây thu lôi có khi cũng đc

Patriots

Xe lăn
Máy rửa bát, khi xử dụng tay ướt mà thế này thì nguy hiểm quá. Điện 100v là quá nhiều rồi, chung cư nhà cụ không có tiếp địa ạ?

KVH

Xe buýt
Em mua rửa bát Bosch 46NI05E được 1 năm. Thỉnh thoảng nó bị rò điện, thử bút điện sáng, hồi đầu chỉ thỉnh thoảng bị giật khi chạm phải mặt trong cánh cửa (thợ máy đã làm dây nối đất quấn cái đinh cắm xuống sàn nhà- nhà em chung cư- từ lúc lắp máy). Đợt này nó rò luôn cả tay nắm cửa.
Em gọi thợ điện để xử lý thì lúc đầu thợ test máy dòng rò khoảng 100- thợ nói em là rò nhiều quá hay kêu hãng đến sửa máy, chắc máy bị chạm. Xong nghĩ một lát thì kêu để thử nối dây nối đất của máy trực tiếp vào ổ cắm điện của chung cư lắp thì thấy ko giật nữa, bút thử điện ko sáng, thử dòng rò thì chỉ còn 1 phẩy mấy.
Vì thợ ko tỏ vẻ chắc chắn lắm nên các cụ cho em hỏi:
1. Test dòng rò của máy rửa bát mà ra hơn 100 (bằng nửa điện lưới) thì là máy nào cũng thế hay do máy rửa bát nhà em có vấn đề. Em gửi hình test đính kèm.
2. Sau khi xử lý nối dây điện nối đất của máy vào ổ cắm điện của chung cư để đưa dòng rò xuống đất thì đã an toàn chưa, em có cần kêu thợ bảo hành đến xử lý máy thêm ko?
Thank các cụ chỉ giáo.
1. Cái cụ show không phải là dòng rò, nó là điện áp vỏ khi không nối đất. 100V không phải là giá trị quá bất thường khi vỏ thiết bị điện không tiếp đất.
- Muốn biết dòng rò, cụ chuyển sang nấc đo dòng, mắc nối tiếp: vỏ máy - đồng hồ - chân đất ổ cắm chung cư. Em dự là dòng khoảng vài mA thôi.

2. Nối vỏ máy với chân tiếp đất trong ổ cắm điện là an toàn, tuy nhiên cụ cứ đo xem dòng rò là bao nhiêu mA, sau đó cụ đảo cực phích cắm máy rửa bát vào ổ điện rồi đo lại xem dòng rò là bao nhiêu.

Cụ đo luôn điện áp giữa chân trung tính và chân đất xem chênh nhau mấy V.

Iphone1

Xe tải
Thợ làm kiểu đấy là nối trung tính nhưng phải là dây trung tính riêng, chứ đấu vào trung tính sử dụng thế này là cấm kị đấy cụ.
Ý cụ là việc nối dây dẫn dòng rò của máy vào ổ cắm điện? Đợt trước em thấy khi máy giặt bị rò điện thì họ cũng lấy dây dẫn dòng rò máy giặt nối vào ổ cắm điện thì máy giặt cũng hết rò điện nên em có mô tả cho ông thợ điện lần này. Thật ra thợ điện lần này lấy cái dây điện dẫn dòng rò của máy rửa bát cặp chung với dây dẫn dòng rò của máy giặt bó keo lại, rồi dây dẫn dòng rò máy giặt dẫn vào ổ cắm điện (hình ảnh). Đây em gửi cụ xem hai dây chặp vào của 2 máy.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Cụ có thể thử bằng cách này:
1. Mượn đồng hồ điệ của thợ sửa xe
+ Đo điện áp rò (1 chân đo nối đất, 1 chân đo chạm chỗ vỏ sắt)
+ Đảo chiều phích cắm và đo lại
Chiều nào cho điện áp rò thấp hơn thì dùng như vậy, làm 1 cái dây nối đất - nối vào lan can chung cư (vì chỉ có chỗ này cụ có thể thấy điểm hở sắt mà nối thôi)
Nếu vẫn không đảm bảo thì cụ phải lôi bảo hành, thợ đến nó xử lý cho vì có thể máy có chỗ nào không đảm bảo về cách điện

Iphone1

Xe tải
1. Cái cụ show không phải là dòng rò, nó là điện áp vỏ khi không nối đất. 100V không phải là giá trị quá bất thường khi vỏ thiết bị điện không tiếp đất.
- Muốn biết dòng rò, cụ chuyển sang nấc đo dòng, mắc nối tiếp: vỏ máy - đồng hồ - chân đất ổ cắm chung cư. Em dự là dòng khoảng vài mA thôi.

2. Nối vỏ máy với chân tiếp đất trong ổ cắm điện là an toàn, tuy nhiên cụ cứ đo xem dòng rò là bao nhiêu mA, sau đó cụ đảo cực phích cắm máy rửa bát vào ổ điện rồi đo lại xem dòng rò là bao nhiêu.

Cụ đo luôn điện áp giữa chân trung tính và chân đất xem chênh nhau mấy V.
Theo như mô tả và cách hướng dẫn của cụ thì em hiểu là thợ lần này họ nối 2 dây tiếp đất của máy rửa bát và máy giặt chung với nhau rồi nối vào chân tiếp đất trong ổ cắm điện như hình em vừa gửi ở trên. Thế là chuẩn rồi phải ko cụ?

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Theo như mô tả và cách hướng dẫn của cụ thì em hiểu là thợ lần này họ nối 2 dây tiếp đất của máy rửa bát và máy giặt chung với nhau rồi nối vào chân tiếp đất trong ổ cắm điện như hình em vừa gửi ở trên. Thế là chuẩn rồi phải ko cụ?
Thực tế nhà mình thì điện họ làm em chả thấy có dây tiếp đất đâu cả nên việc nối như vậy có thể chả có tác dụng gì ợ. Nguyên lý tiếp đất là nó phải được nối với mặt đất và đảm bảo độ dẫn diện để xả điện áp rò.
Cụ nên tìm chỗ nào trong nhà có giơ sắt ra thì nối chân tiếp đất vào đó.
Nhưng em nghi rằng có thể cái máy giặt của cụ cũng bị rò - nên tách riêng dây tiếp đất ra để thử trước (như em gợi ý trên đây) sau ok thì mới nối lại. Nói chung cụ cứ lôi thợ chuẩn vào làm thì mới đảm bảo được ợ!

Chỉnh sửa cuối:

kingpokemon

[Tịch thu bằng lái]
làm vậy khi lưới điện chung cư có sự cố thì rất nguy hiểm... phải làm tiếp đất riêng.

Leanh65

Xe container
Ý cụ là việc nối dây dẫn dòng rò của máy vào ổ cắm điện? Đợt trước em thấy khi máy giặt bị rò điện thì họ cũng lấy dây dẫn dòng rò máy giặt nối vào ổ cắm điện thì máy giặt cũng hết rò điện nên em có mô tả cho ông thợ điện lần này. Thật ra thợ điện lần này lấy cái dây điện dẫn dòng rò của máy rửa bát cặp chung với dây dẫn dòng rò của máy giặt bó keo lại, rồi dây dẫn dòng rò máy giặt dẫn vào ổ cắm điện (hình ảnh). Đây em gửi cụ xem hai dây chặp vào của 2 máy.
Nhìn thế này không rõ ổ cắm nhà cụ nếu có 3 chân- 1 nóng,1 lạnh, 1 tiếp đất thì ok. Còn 2 chân thì cực nguy hiểm. Ở chỗ em lâu lâu điện lực họ cân pha kiểu gì mà đảo mịa nó dây nóng thành dây lạnh làm đèn túp đêm cứ sáng mờ mờ đến bực, công tắc tắt rồi vẫn có điện.

Bigmoto

Xe container
Em mua rửa bát Bosch 46NI05E được 1 năm. Thỉnh thoảng nó bị rò điện, thử bút điện sáng, hồi đầu chỉ thỉnh thoảng bị giật khi chạm phải mặt trong cánh cửa (thợ máy đã làm dây nối đất quấn cái đinh cắm xuống sàn nhà- nhà em chung cư- từ lúc lắp máy). Đợt này nó rò luôn cả tay nắm cửa.
Em gọi thợ điện để xử lý thì lúc đầu thợ test máy dòng rò khoảng 100- thợ nói em là rò nhiều quá hay kêu hãng đến sửa máy, chắc máy bị chạm. Xong nghĩ một lát thì kêu để thử nối dây nối đất của máy trực tiếp vào ổ cắm điện của chung cư lắp thì thấy ko giật nữa, bút thử điện ko sáng, thử dòng rò thì chỉ còn 1 phẩy mấy.
Vì thợ ko tỏ vẻ chắc chắn lắm nên các cụ cho em hỏi:
1. Test dòng rò của máy rửa bát mà ra hơn 100 (bằng nửa điện lưới) thì là máy nào cũng thế hay do máy rửa bát nhà em có vấn đề. Em gửi hình test đính kèm.
2. Sau khi xử lý nối dây điện nối đất của máy vào ổ cắm điện của chung cư để đưa dòng rò xuống đất thì đã an toàn chưa, em có cần kêu thợ bảo hành đến xử lý máy thêm ko?
Thank các cụ chỉ giáo.
Đấu vào tiếp đất tòa nhà là đúng, chú thợ cắm đinh là ẩu. Vì chung cư toàn bê tông, tiếp làm sao được.
Điện áp 100V là bình thường, các loại máy bây giờ dùng nguồn xung, có cơ chế chống xung nhiễu, tĩnh điện....bằng 1 tụ nối tiếp nhau từ L-N, điểm giữa 2 tụ nối vỏ máy (GND). Vì vậy nếu không nối đất thì sờ vỏ máy kim loại sẽ tê tê, chỗ da mỏng sẽ giật nhẹ. Nói chung không nguy hiểm nhưng dễ gây giật mình.
Bây giờ cụ nối tiếp địa tòa nhà hết giật là ổn rồi, không cần sửa đâu \m/

KVH

Xe buýt
Điện chung cư thường phải có nối đất, ổ cắm của cụ có 3 lỗ thì lỗ giữa là nối đất. Thường dây/phích cắm kèm máy đã có dây tiếp đất, cụ chỉ cần cắm thêm 1 chân nối lỗ trên phích cắm vào lỗ trên ổ cắm là được.

Vỏ máy giặt + vỏ máy rửa bát nối với nhau vào chân tiếp đất là đúng.

Nhưng cụ cứ thử đo điện áp giữa chân đất và chân trung tính trong ổ cắm xem, bình thường chân đất sẽ chênh khoảng 0.5 đến 2-3 V so với chân trung tính, nếu bằng nhau hoặc cao vài chục V là không có nối đất trên ổ cắm.

sonbaba

Xe tải
Trên vỏ máy có con vít nối dây tiếp đất cụ lấy cái xích sắt nối dây vào nó là hết

cute1

Xe đạp
nhìn vào hình của cụ chụp thấy có dây đất đấu vào, chắc trong ổ cắm có đã có đất của chung cư rồi phải không ạ. như vậy thì làm sao phải dòng cái dây đất vào máy nữa cho mất thẩm mỹ. cụ kiếm 1 mẩu dây kim loại đút vừa cái lỗ tiếp đất của phíc cắm, nó sẽ thành phíc cắm 3 chân có thể cắm vừa vào cái ổ cắm của cụ(nhà em cũng dùng máy như của cụ, lúc đầu mới dùng cứ sờ vào máy là rật, may mà lúc thi công ông cụ nhà em cho đấu đất toàn hệ thống nên việc sử lý rất đơn giản em chỉ cần cắt 1 mẩu dây nhôm của móc áo đóng vào cái lỗ đất của phíc cắm là ok)

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ổ cắm chung cư cụ có tiếp địa mà. Chân phích cũng là loại 3 chân.
Bây giờ cụ kiếm cho em mẩu dây nhôm to ngang chân phích cắm, nhét 1 đầu dây nhôm vào cái lỗ trên phích cắm, cắt sao cho dài bằng 2 chân phích cắm kia rồi cắm vào ổ. Oke con dê ạ ;))

pisces_hn

Xe container
Cái này là do chân chân mát của biến áp nó đấu ra vỏ. Đấu dây tiếp đất của phích cắm máy vào tiếp địa là ok. Hoặc mang sang châu âu rửa bát, em dự các ổ cắm bên đấy đều có tiếp địa, ở mình thì hiếm lắm mới có. Như đường điện nhà em có mỗi bếp từ là có tiếp địa.

Ngo Rung

Xe lăn
Cái này là do chân chân mát của biến áp nó đấu ra vỏ. Đấu dây tiếp đất của phích cắm máy vào tiếp địa là ok. Hoặc mang sang châu âu rửa bát, em dự các ổ cắm bên đấy đều có tiếp địa, ở mình thì hiếm lắm mới có. Như đường điện nhà em có mỗi bếp từ là có tiếp địa.
Chung cư giờ bắt buộc phải có tiếp địa cụ nhóe \m/

Mr.Chem

Xe điện