[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

dealer-ck

Xe tăng
Cũng tại ông kiến trúc sư, thiết kế tủ bếp và chậu rửa nó lại phù hợp với chị em từ 1.55 đến 1,65m
Ảe cao hơn rửa bát cúi xuống lại cứ bị đau lưng, mà đau lưng thì 1 số cái bị ảnh hưởng :))
Thôi các chị e chịu khó tí :))

starsn

Xe điện
Cái gì tốt bao giờ mà nó chẳng khó tìm. Như topic trước mợ nói chỉ cần kiếm tiền ngang, cưa đôi việc nhà thì có gì mà may, với em là may, chí ít thì cũng ko phải ai cũng tìm được như mợ. Em thật như chị họ của em cũng chỉ cần y chang mợ mà tìm chẳng được ai, cái người ngang ngang thì họ ko cần mẫu phụ nữ giỏi việc nước, mà cái người ko bằng thì ko chịu. Cuối cùng quá lứa nhỡ thì, lấy chồng tiền kiếm ko được mà bát cũng ko chịu rửa. Nói chung tiếc cho chị, nếu ko phải họ hàng là em sẵn sàng cưới về ngay, vẫn nói với chị như vậy từ khi chị còn chưa lấy chồng.

Nếu mợ có con trai, dạy được nó đúng chuẩn của mợ, cho em book trước 1 cơ hội cho con gái em, sẵn sàng biếu không nó cho mợ luôn. Em chả cần cái gì đại gia thiếu gia, chỉ cần học hành gia đình cơ bản và chịu nhường vợ là được. Với em, nói như Ngọc Trinh ko tiền cạp đất mà ăn ko hẳn sai, nhưng nếu gán cái đó với đại gia thì nó cũng chỉ giống như thầy bói mù sờ thấy 1 phần của con voi mà thôi. Như Ngọc Trinh, chẳng qua là vì sinh ra trong gia đình nghèo quá, chứ có điều kiện 1 tí thì có lẽ cái nhìn nó cũng sẽ thay đổi theo.
Cảm ơn cụ, vậy là mợ nhà cũng rất may mắn vì lấy được chồng coi vợ là "ngang hàng" với mình phải không ạ? Em đọc bài thấy cụ cũng rất tự hào về vợ, chúc gd cụ luôn hp.

Cảm ơn cụ vì lòng tin gả con gái cho ạ, bây giờ xh thay đổi, nhiều con trai hơn, con giai mà như mấy cụ trên ế chết. Con trai em sắp 10t, vẫn hút bụi, phơi quần áo, load & unload máy rửa bát, sai vặt, v.v. nhiều lúc cũng thấy nó tự làm ạ :) Em đang cho nó tập nấu cơm luộc rau nữa. Ý thức cũng tạm nhưng vụng lắm, thỉnh thoảng khóc nhè như Nobita :( Em rất lo cho nó không lấy được vợ :D Học hành bt nhưng khi thích cái gì thì y như trẻ con tự kỷ, làm suốt ngày không chán. Hiện tại trong nhà nó hơi kém em gái một tí nên chưa có lý do gì để coi thường phụ nữ cả :) Hy vọng sau này nó đủ xứng đáng để cụ cân nhắc cho làm rể :)

P.S. chuyện tìm như cụ nói đúng là không dễ cho thế hệ của chúng ta, em có may mắn của riêng em, do nhóm du học đỡ hơn. Miền Nam dễ hơn hẳn. Lúc về VN em cũng bỏ yêu cầu thu nhập ngang rồi, trình độ ngang là được. Kiểu như thế nhóm bạn cũ c3 cũng đông :P quan trọng là làm sao cưa cho đổ thôi :)) Em thích nghĩ là (like to think) em cũng biết cách & biết mình muốn gì :) May quá gặp chồng em không phải hy sinh gì cả, hơn mong đợi.

Chỉnh sửa cuối:

dpl

Xe lăn
Thế này còn là ít. Nhà em 4 người, bữa nào ko dọn nồi niêu, hộp bảo quản đồ trước khi ăn để người rửa bát sau bữa cơm đỡ vất thì hơn thế này nhiều. Hội trẻ con nhà em giờ lớn rồi, đứa lớp 11 đứa lớp 7 thay nhau rửa nên em cũng đỡ đưoc ít. Nhà có máy nhưng công xếp quá công rửa nên máy nhà em cả năm nay ko dùng.
Máy rửa bát bẩn lắm ạ. Rửa kiểu đồ khô thì còn ổn

dracula_bg

Xe điện
Giờ thời đại văn minh rồi mà, phụ nữ là để nâng niu phỏng ạ, trên of nhà ta có cái topic về máy rửa bát, các cụ các mợ cú vào đấy mà xem, 90% thành viên trong đó là các cụ. :D

thinhtd

Xe container

Arabia

Xe tăng
Cảm ơn cụ, vậy là mợ nhà cũng rất may mắn vì lấy được chồng coi vợ là "ngang hàng" với mình phải không ạ? Em đọc bài thấy cụ cũng rất tự hào về vợ, chúc gd cụ luôn hp.

Cảm ơn cụ vì lòng tin gả con gái cho ạ, bây giờ xh thay đổi, nhiều con trai hơn, con giai mà như mấy cụ trên ế chết. Con trai em sắp 10t, vẫn hút bụi, phơi quần áo, load & unload máy rửa bát, sai vặt, v.v. nhiều lúc cũng thấy nó tự làm ạ :) Em đang cho nó tập nấu cơm luộc rau nữa. Ý thức cũng tạm nhưng vụng lắm, thỉnh thoảng khóc nhè như Nobita :( Em rất lo cho nó không lấy được vợ :D Học hành bt nhưng khi thích cái gì thì y như trẻ con tự kỷ, làm suốt ngày không chán. Hiện tại trong nhà nó hơi kém em gái một tí nên chưa có lý do gì để coi thường phụ nữ cả :) Hy vọng sau này nó đủ xứng đáng để cụ cân nhắc cho làm rể :)

P.S. chuyện tìm như cụ nói đúng là không dễ cho thế hệ của chúng ta, em có may mắn của riêng em, do nhóm du học đỡ hơn. Miền Nam dễ hơn hẳn. Lúc về VN em cũng bỏ yêu cầu thu nhập ngang rồi, trình độ ngang là được. Kiểu như thế nhóm bạn cũ c3 cũng đông :P quan trọng là làm sao cưa cho đổ thôi :)) Em thích nghĩ là (like to think) em cũng biết cách & biết mình muốn gì :) May quá gặp chồng em không phải hy sinh gì cả, hơn mong đợi.
Nói đến tự hào, kể với mợ câu chuyện thế này, chả là mẹ em có lần nói chuyện 1 loạt về các cô em từng đi tìm hiểu, sau đấy thì vợ em có hỏi em là "bà làm thế có ý gì nhỉ" thì em trả lời "à vì mấy cô đấy là tự hào của anh ấy mà", thế là vợ hỏi "vậy em chắc cũng là tự hào của anh?" thì em trả lời vợ là "không phải, em là phúc của anh". Vợ em có vẻ khá happy với câu trả lời này, bảo là "chuẩn rồi, bà nội em cũng nói là ai mà lấy em hẳn người đấy có phúc lắm". Hehe, cho nên nói chuẩn thì đấy ko phải tự hào mà là phúc phận mợ ơi

Về chuyện may mắn cho bạn ấy, may ở chỗ bạn ấy ra được quyết định lấy chồng thôi, còn trước đấy bạn ấy đã chuẩn bị sẵn cả plan sống 1 mình, thụ tinh nhân tạo và làm mẹ đơn thân rồi mợ. Nhưng chọn lựa đấy liệu có phải may mắn, liệu có phải tối ưu hay không thì cá nhân em thấy ... khó mà nói, vì em chả có cái gì ngoài "có phúc".

Về việc con trai con giá bên nào nhiều hơn thì có quan trọng gì, trừ khi cán cân nó trở nên quá chênh lệch kiểu như 10:1, chứ vẫn xấp xỉ 5:5 thì thừa vẫn thừa mà thiếu thì vẫn thiếu mà mợ, trai hay gái đều thế. Có phải vì nhiều túi tàu mà túi LV nó giảm giá đâu ạ. Ngoài ra ế hay ko chủ yếu là do chấp nhận được đến đâu, có quyết hay ko là chính. Có những người phải điểm 10 mới chịu mà có những người điểm 6 điểm 7 là thấy OK. Và cái bọn ế thường rơi vào nhóm đòi điểm 10, chứ ko phải chính bản thân họ ko đủ tốt, thậm chí ngược lại. Bởi vậy các cụ ấy ko ế đâu, nếu họ cảm thấy cần chống ế.

Ngoài ra về mặt sinh học phụ nữ bất lợi hơn, nam giới hơn 40t lấy vợ bình thường nhưng nữ hơn 40t lấy chồng khả năng cao là có vấn đề, thành ra mợ lo gì con ko lấy được vợ. Con gái mới phải lo, con em mới 2t em đã lo rồi đây. Tiêu chuẩn cá nhân tuyển rể của em chỉ đơn giản đạo đức tốt, nền tảng gia đình cơ bản và nhường vợ, những thứ khác chỉ cần bình thường, kể cả xe ôm, cửu vạn cũng ko thành vấn đề, em chỉ đóng vai trò cố vấn, tạo điều kiện gặp gỡ nhiều nhất có thể cho con, còn khi mà lựa chọn là của nó thì tiêu chuẩn chính phải từ nó định, sau thế nào là tùy duyên phận. Lúc đầu em hy vọng dạy con chất "công, dung, ngôn, hạnh" ngày xưa cho dễ lấy chồng, mà thấy tính nó xông xáo ko biết sợ lại có phần ngang bướng thì thôi khỏi hy vọng chồng đại gia thiếu gia, dạy nó tự chủ cuộc đời tự cày bừa kiếm ăn thôi. Như thế khả năng cao hợp với bé nhà mợ (Cá tính khá giống em)

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Nói đến tự hào, kể với mợ câu chuyện thế này, chả là mẹ em có lần nói chuyện 1 loạt về các cô em từng đi tìm hiểu, sau đấy thì vợ em có hỏi em là "bà làm thế có ý gì nhỉ" thì em trả lời "à vì mấy cô đấy là tự hào của anh ấy mà", thế là vợ hỏi "vậy em chắc cũng là tự hào của anh?" thì em trả lời vợ là "không phải, em là phúc của anh". Vợ em có vẻ khá happy với câu trả lời này, bảo là "chuẩn rồi, bà nội em cũng nói là ai mà lấy em hẳn người đấy có phúc lắm". Hehe, cho nên nói chuẩn thì đấy ko phải tự hào mà là phúc phận mợ ơi

Về chuyện may mắn cho bạn ấy, may ở chỗ bạn ấy ra được quyết định lấy chồng thôi, còn trước đấy bạn ấy đã chuẩn bị sẵn cả plan sống 1 mình, thụ tinh nhân tạo và làm mẹ đơn thân rồi mợ. Nhưng chọn lựa đấy liệu có phải may mắn, liệu có phải tối ưu hay không thì cá nhân em thấy ... khó mà nói, vì em chả có cái gì ngoài "có phúc".

Về việc con trai con giá bên nào nhiều hơn thì có quan trọng gì, trừ khi cán cân nó trở nên quá chênh lệch kiểu như 10:1, chứ vẫn xấp xỉ 5:5 thì thừa vẫn thừa mà thiếu thì vẫn thiếu mà mợ, trai hay gái đều thế. Có phải vì nhiều túi tàu mà túi LV nó giảm giá đâu ạ. Ngoài ra ế hay ko chủ yếu là do chấp nhận được đến đâu, có quyết hay ko là chính. Có những người phải điểm 10 mới chịu mà có những người điểm 6 điểm 7 là thấy OK. Và cái bọn ế thường rơi vào nhóm đòi điểm 10, chứ ko phải chính bản thân họ ko đủ tốt, thậm chí ngược lại. Bởi vậy các cụ ấy ko ế đâu, nếu họ cảm thấy cần chống ế.

Ngoài ra về mặt sinh học phụ nữ bất lợi hơn, nam giới hơn 40t lấy vợ bình thường nhưng nữ hơn 40t lấy chồng khả năng cao là có vấn đề, thành ra mợ lo gì con ko lấy được vợ. Con gái mới phải lo, con em mới 2t em đã lo rồi đây. Tiêu chuẩn cá nhân tuyển rể của em chỉ đơn giản đạo đức tốt, nền tảng gia đình cơ bản và nhường vợ, những thứ khác chỉ cần bình thường, kể cả xe ôm, cửu vạn cũng ko thành vấn đề, em chỉ đóng vai trò cố vấn, tạo điều kiện gặp gỡ nhiều nhất có thể cho con, còn khi mà lựa chọn là của nó thì tiêu chuẩn chính phải từ nó định, sau thế nào là tùy duyên phận. Lúc đầu em hy vọng dạy con chất "công, dung, ngôn, hạnh" ngày xưa cho dễ lấy chồng, mà thấy tính nó xông xáo ko biết sợ lại có phần ngang bướng thì thôi khỏi hy vọng chồng đại gia thiếu gia, dạy nó tự chủ cuộc đời tự cày bừa kiếm ăn thôi. Như thế khả năng cao hợp với bé nhà mợ (Cá tính khá giống em)
Khiếp, nhìn tiêu chuẩn dài quá e sợ ;)) tiêu chuẩn của e mỗi mưa biết đi vào nhà, đói biết lấy cơm ăn ;))

danleduc

Xe điện
Giờ các cụ cứ lăn tăn việc rửa bát làm gì...Máy rửa bát giờ rẻ và dễ mua, giống như máy giặt. Ở TP hầu như nhà nào cũng có máy rửa bát.
Máy rửa bát xịn Bosch - Đức tầm 25-30 tr / cái
Máy rửa bát Nhật rẻ hơn....
Nói chung nên mua máy rửa bát để giải phóng bớt công việc cho chị em.

vihali

Xe container
Tháo đáy ra mới thấy cụ nhé.

Giữa chừng mở ra thấy trong là vì nó chưa khô, đang ướt.

Cụ tăng muối lên hết cỡ và cho chạy Intensiv tầm 3 mẻ luên tục xem có thay đổi không.
Tình hình là em chạy có lẽ tất cả các options có thể trong máy mà vẫn bị bám chất nhờ trắng vào các đồ kim loại, thủy tinh (sứ thì không bị) và em đọc trên mạng thì thấy đó là biểu hiện của việc thừa muối gì đó. Trong thớt này cũng có vài cụ cũng bắt đầu có biểu hiện như thế. Em để đó định hết giãn cách thì mang sang nhờ cụ sửa giùm (em cũng ở Văn Quán) mà đợi mãi ko đc nên hôm nay lại mở. Tuy nhiên, nhìn thì thấy các thứ đều kết nối khá chắc chắn, các gioăng, cảm biến gắn chặt, nếu kênh thì cũng khó cũng ko động đến phần dưới đáy làm gì.

Như vậy, liệu nó có thể bị hỏng về mặt điện đúng ko cụ?

Tính ra là máy nhà em bị hơn nửa năm rồi, giờ toàn rửa tay. Cũng may mà cả nhà chưa đi làm đi học nên có cái tập thể dục :)

starsn

Xe điện
Giờ các cụ cứ lăn tăn việc rửa bát làm gì...Máy rửa bát giờ rẻ và dễ mua, giống như máy giặt. Ở TP hầu như nhà nào cũng có máy rửa bát.
Máy rửa bát xịn Bosch - Đức tầm 25-30 tr / cái
Máy rửa bát Nhật rẻ hơn....
Nói chung nên mua máy rửa bát để giải phóng bớt công việc cho chị em.
Lấy từ rửa bát để nói chung về ý thức trách nhiệm với cv, con cái trong gd cụ ạ.

danleduc

Xe điện
Công việc quét nhà và lau nhà bây giờ cũng có thể để Robot hút bụi lau nhà làm.
Ngày nay phụ nữ được " phỏng giái " khỏi các việc phụ vụ chồng con, gia đình ...để tham gia công cuộc kiếm tiền và sau đó là hưởng thụ thành quả từ việc kiếm tiền. 😁

dalink

Xe điện
Em cũng về quê chơi vài lần, thường thì một sự kiện như thế ở quê là tất cả mọi người đều làm. Đàn ông thì dựng rạp, kê dọn nhà cửa, bàn ghế, trang hoàng lại cho đẹp, sau đó lùa nhau đi bắt lợn để thịt, thịt xong thì chế biến, ngần ấy công việc cũng không ít đâu.

Mình coi như phân công lao động thôi. Nếu ko ai muốn làm thì có thể thuê, bây giờ dịch vụ sẵn, thậm chí người ta đến nấu xong rồi mang cả bát đĩa đến cho thuê, xong họ lại dọn hết mình ko cần phải làm gì cả.

Chúng ta ko nên quan niệm rửa bát là cv của riêng phụ nữ hay là một công việc không cao quý. Ai cũng có thể làm được, nếu có thời gian. Cuộc sống bận rộn quá thì nên đầu tư cái máy rửa bát nó hỗ trợ cho.
Mấy việc đó ăn thua gì vì bản chất làm cũng vui rồi để nhậu. Quê em cỗ bàn cũng toàn đàn ông nấu và chuẩn bị thôi.

Altis 2011

Xe điện
Mỗi nhà mỗi kiểu, ai làm cũng được miễn là gọn gàng sạch sẽ và không tị nạnh cãi nhau là được. Nhà em thì mười mấy năm ông chồng không có đụng vào rửa cái bát nào. Em làm tất từ đi chợ, nấu cơm, rửa bát kể cả từ khi có MRB thì em cũng là người xếp bát vào máy. Em cũng là người dọn nhà chủ yếu - giờ thì có robot hút bụi rồi. Em không nghĩ rằng những việc đấy là chức phận của đàn bà, nhưng em thấy như thế chẳng có vấn đề gì cả, miễn cả nhà đều vui.
Vâng, em cũng thế, suy nghĩ đơn giản là mình có sửa điện, rửa xe đâu, lúc đi lam ong lxe còn em lăn quay ra ngu. Lưa nhau ma song thoi. Nhưng con em giờ lớn em cũng phải phân việc để nó làm chứ em ko ôm nữa. Nhiều khi thế còn mệt hơn mình làm nhưng cho chúng nó có ý thức ah.

Altis 2011

Xe điện
Dạ để e nói đầy đủ là
Tầm 8,9h thì vợ e hoặc chị e sẽ rửa lần 1. Sau đó nhà sẽ có ng ăn nữa và e 12h 1h sang ăn đêm rửa lần cuối :D
Nhà Cụ đông nguoi thế cũng phải tự giác nhìn nhau mà làm nhỉ chứ hậu cần cho 10 nguoi đó cả trẻ con lít nhít nữa là mệt lắm.

• Vodka
Reactions: dpl

Altis 2011

Xe điện
Nói chuyện với mấy ông miền trong về vấn đề này mới thấy khiếp, có lần ông chú quen nói chuyện, ôi cái thằng đấy lấy con này đoảng lắ:m, nấu ăn ko biết, trông con không, buôn bán thì chậm.... mình ngồi im nghĩ bụng thằng chông cô kia ko biết làm cái gì trong nhà, hay lấy vợ về làm mẹ. :)) :))

Bắc nhưng năm gần đây thoáng hơn chứ mấy cụ 7 mấy hất lại cũng chả quá tội. :)) :))
Trong Nam có khi văn hoá nó vậy Cụ ah. Con em con cậu em lấy chồng ở rể. Cu ấy cân việc nội trợ con cái cho cả nhà mà nó ko ngần ngại đâu Cụ ah. Nhiều hôm các anh chị đến chơi phát ngại cho thằng em rể, bà Mợ bảo thoii ăn xong lên uống nước để thằng H nó dọn cho con ah. Con em em thì kiếm tiền chủ lực, ăn xong uống trà, chém gió. Mấy ACE khuyên con đó mãi mà nó ko sửa. Việc nhà, nội trợ auto là chồng làm.

CT.CTUDKTVSX

Đi bộ
Máy rửa bát làm hư con người các cụ nhé :P

MalipuX

Xe tải
Ôi giời, 3 cái việc vặt trong nhà, mỗi người 1 tay là xong, ai rỗi thì làm nhiều lên chút.
Có cái quái gì mà phải mở thớt xong cãi nhau như mổ bò.
chuẩn cmnl.......mặc dù em là chủ lực kiếm tiền chính trong gia đình, nhưng đi làm về 3 cái việc vặt em phẩy tay cái là xong, ngồi ko làm cái gì đâu...

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nếu phụ nữ đòi hỏi quyền bình đẳng với nam giới, tôi hoàn toàn ủng hộ 1 sự bình đẳng thật sự, toàn diện trong mọi việc, chứ không phải bình đẳng nửa mùa.

Tôi thấy nhiều phụ nữ so đo từng tí việc nhà với nam giới, luôn thấy chỉ có mình làm việc còn đàn ông chỉ ngồi chơi, ngay cả khi họ đang làm việc thực sự.