[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Lop rach

[Tịch thu bằng lái]
Em chém linh tinh với các cụ.
- Phần mạch điện, ở nhà mình chỉ sửa được phần nguồn, rồi tiếp đến phần chấp hành như triac, rơ le ... chứ động đến điều khiển thì chưa có ai làm được, cho dù hãng có cho mình main trắng, mới tinh thì cũng không làm gì được đâu, vẽ đâu ra code và thiết bị để nạp cho nó được.

Bản thân em đang có 2 main bị hỏng mà chịu chết không làm gì được, mặc dù em có cả sơ đồ mạch, biết rõ giá trị linh kiện, nhưng thay xong cũng chịu chết ... đành phải đặt mua bên kia về.
- Giá thành, em ví dụ trung bình bán ở nhà mình máy Bosch khoảng 17tr, giá bên đó tầm 400 - 450 Euro, nhân tỷ giá 28.5 thì cũng thành xấp xỉ 13tr rồi, thêm bao nhiêu chi phí như thuế, kho bãi, vận chuyển, nhân công, lời lãi ... tính ra thế cũng phải. Đó là em ví dụ máy Bosch, còn hãng khác thì chưa tính ạ.
Phần điện thì đúng như cụ nói, mà thực tế cũng hay chết nguồn - cái này thì thợ điện tử nhà mình làm ngon. Phần khó là chương trình của mấy con IC nhưng không phải là không thể, như cái bếp từ các lỗi liên quan IC phải nạp cũng kha khá, ở mình cũng có nơi làm rồi.
Cái chính là một phần mình đi sau, một phần chi phí đầu tư thêm cái thực tế thị trường không cạnh tranh được với các hãng tên tuổi. Cứ như cái ô tô đấy thôi, giờ toàn nhập về bán hoặc lắp ráp mặc dù các bố cứ chém tỷ lệ nội địa cao thấp cái khỉ gì chứ em làm có tý liên quan em biết, các bố ý làm du di 10-15% tỷ lệ nội địa thì cứ gọi là thoải mái.

Cụ không có lựa chọn nào đâu ạ.

Mấy xèng thế cụ ?
Viên này em vừa ngó MH Thái Hà đâu như 120k-130k/hộp 30v.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Bơm thì mỗi hãng thiết kế khác nhau, nên nó hỏng cũng khác nhau. Quan trọng nhất là hiệu suất của bơm đó, em gửi hình so sánh để các cụ thấy, bơm của Bosch to bằng nắm tay trẻ con mà dùng cho máy to đùng, ngược lại thì bơm của Panasonic to hơn gấp mấy lần lại dùng cho máy bé ...

Cái bơm này cụ chụp hình như là bơm xả ko phải bơm chính của máy.

lucky.win

Xe điện
Phần điện thì đúng như cụ nói, mà thực tế cũng hay chết nguồn - cái này thì thợ điện tử nhà mình làm ngon. Phần khó là chương trình của mấy con IC nhưng không phải là không thể, như cái bếp từ các lỗi liên quan IC phải nạp cũng kha khá, ở mình cũng có nơi làm rồi.
Cái chính là một phần mình đi sau, một phần chi phí đầu tư thêm cái thực tế thị trường không cạnh tranh được với các hãng tên tuổi. Cứ như cái ô tô đấy thôi, giờ toàn nhập về bán hoặc lắp ráp mặc dù các bố cứ chém tỷ lệ nội địa cao thấp cái khỉ gì chứ em làm có tý liên quan em biết, các bố ý làm du di 10-15% tỷ lệ nội địa thì cứ gọi là thoải mái.
Viên này em vừa ngó MH Thái Hà đâu như 120k-130k/hộp 30v.
Cụ sửa bếp từ loại gì mà thợ lại nạp IC ạ ?, ví dụ như bếp của bọn Đức thì lấy đâu ra mã nguồn ạ.

Một số trang trước em có úp hình bếp từ của nhà em bị tèo, em sửa nó đấy. Nó mà bị phần điều khiển thì xác định đi luôn ạ.

Cái bơm này cụ chụp hình như là bơm xả ko phải bơm chính của máy.
Em mà lại còn nhầm nữa thì :-h, bơm xả của nó còn bé hơn nữa cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Lop rach

[Tịch thu bằng lái]
Nhầm hàng rồi, bơm chính của Bosch đấy ạ, thực tế ngoài đời nó bé bằng nắm tay con con thôi ạ.
Chắc em nhầm thật :">, em nhìn vội cái cánh bơm. Em cũng mới chỉ tháo cái bơm máy Bosch có 1 lần lâu lâu rồi nên nhớ mang máng hình dáng nó "giống giống" thế - khi tháo cái chụp ra.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Cụ sửa bếp từ loại gì mà thợ lại nạp IC ạ ?, ví dụ như bếp của bọn Đức thì lấy đâu ra mã nguồn ạ.

Em mà lại còn nhầm nữa thì :-h, bơm xả của nó còn bé hơn nữa cụ ạ.
Hi hi máy đời mới kinh khủng thật cụ ơi, nhìn như mỏng dính như là bơm xả.
Em xem mấy cái bơm đời cũ nó to tướng đây.

Soc.nhim

Xe tải
Ảnh này cũ rồi, up cái mới đi cụ lucky ơi:)))
E thấy bác BV nheo mắt, trông nguy hiểm lắm, bthg thj xích, lên cơn xích đứt thj vỡ mồm :))
Bác BV này trông cũng ngọt nước, mượn về trông nhà được đấy các cụ ạ:):):)
https://img.otofun.net/upload/v6/2018/03/07/1188729-6862-img-4642-opizbymzrzjdiasrudls.jpg
Cái này em nhìn quen quen

lucky.win

Xe điện
Ảnh này cũ rồi, up cái mới đi cụ lucky ơi:)))

Bác BV này trông cũng ngọt nước, mượn về trông nhà được đấy các cụ ạ:):):)
https://img.otofun.net/upload/v6/2018/03/07/1188729-6862-img-4642-opizbymzrzjdiasrudls.jpg
Cái này em nhìn quen quen
Thích ra đi 4 củ nữa hay sao mà bảo em up mới :)) :)) :)) hôm nào làm em sẽ chụp chi tiết từng phần cho cụ ngắm.

P/S: ui trời, đã 300 trang rồi ạ, thôi em đi về không chém nữa ạ =))

H.U.Y

Xe điện
Nhà cháu dùng máy mới 12 bộ sướng lắm. Vợ nhàn lại đâm yêu chồng hơn. Viên rửa thì cũng là bột rửa nó đóng thành viên thôi

cutit9999

Xe tăng
vâng đăng sau là ra ngoài ban công cụ ạ, em còn mỗi cái chỗ góc bếp để lắp máy rửa bát @@
Bếp cao có 60cm thì em e khó tìm máy. Em thấy máy của bọn nó toàn cao hơn 80cm. Nếu cụ nhét vào đấy phải cắt toàn bộ mặt đá và tủ chỗ đấy

Soc.nhim

Xe tải
Thích ra đi 4 củ nữa hay sao mà bảo em up mới :)) :)) :)) hôm nào làm em sẽ chụp chi tiết từng phần cho cụ ngắm.
Đánh vào kinh tế có khác. Em xin lỗi,em chạy đây ạ:(:(:(
Mà hôm qua về vợ em nó cứ trách sao không chụp cho cái ảnh. Cả đời chả nhìn thấy cái mrb bao giờ khổ thế đấy ạ:). Nếu tiện, lúc nào cụ cho em xin 2000 tiền ảnh cho vợ em nó ngắm để thoả lòng mong ước cụ ạ. Em hứa không dám tơ tưởng 2 cái cây của cụ nữa ạ. :):):)

xyzhuyxyz

Xe tăng

P/S: ui trời, đã 300 trang rồi ạ, thôi em đi về không chém nữa ạ =))
Cụ phải chém mạnh nữa thì mới nhiều người có mrb dùng ạ :D.
Công nghệ mới ghê thật, motor bây giờ trục 1 nơi dây đồng 1 nẻo.

huy2651992

Xe đạp
Bếp cao có 60cm thì em e khó tìm máy. Em thấy máy của bọn nó toàn cao hơn 80cm. Nếu cụ nhét vào đấy phải cắt toàn bộ mặt đá và tủ chỗ đấy
em đang tìm mấy con của nhật bổn, mà thấy toàn hàng 2nd ko thấy có hàng mới