[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Thieuxu

Xe đạp
Hình như là mợ ở trong nam ạ.

P/S: gửi cho em cái hình kích thước của nó để làm gì ạ.
Em cứ gửi thêm cho chắc ăn cụ bác ah, em cũng chưa biết chắc ăn cái gì dưng mà thừa hơn thiếu :">

Em cảm ơn bác, em đã chốt mã MSV46KX00E và hết sức cẩn thận chuyển lời dặn của bác cho các anh thợ đóng tủ nhà em. Bao giờ có ảnh nghiệm thu em sẽ báo cáo bác ạ. Em dân bắc chính gốc địa chủ Bắc kỳ năm đời, nhưng ngôn ngữ em hơi bị lậm chút bác thông cảm cho em nhá. \:D/\:D/

Bác mua con 17.5tr ở đâu thế e xin sđt và địa chỉ ạ
Em mua ở Fanpage Bếp HSN Việt Nam, bạn nv tư vấn chat nhiệt tình phết bảo em nếu mua con MSI68ms07E là phí tiền, mua con KX00E này tiết kiệm hơn. Nguyên văn bạn ấy là "Ai cũng thích nhiều, thích xuất Đức. Mà chị càng thích thì chị càng tốn tiền" =))=))
Bác tự tìm Fp nhé em sợ mang tiếng quảng cáo nên rón rén thế này thôi ạ

elitek

Xe buýt
Em cứ gửi thêm cho chắc ăn cụ bác ah, em cũng chưa biết chắc ăn cái gì dưng mà thừa hơn thiếu :">

Em cảm ơn bác, em đã chốt mã MSV46KX00E và hết sức cẩn thận chuyển lời dặn của bác cho các anh thợ đóng tủ nhà em. Bao giờ có ảnh nghiệm thu em sẽ báo cáo bác ạ. Em dân bắc chính gốc địa chủ Bắc kỳ năm đời, nhưng ngôn ngữ em hơi bị lậm chút bác thông cảm cho em nhá. \:D/\:D/

Em mua ở Fanpage Bếp HSN Việt Nam, bạn nv tư vấn chat nhiệt tình phết bảo em nếu mua con MSI68ms07E là phí tiền, mua con KX00E này tiết kiệm hơn. Nguyên văn bạn ấy là "Ai cũng thích nhiều, thích xuất Đức. Mà chị càng thích thì chị càng tốn tiền" =))=))
Thss cụ, để em tìm, nếu ko được e lại nhờ tiếp ạ

lucky.win

Xe điện

Bạn nhân viên này nói thế là không ổn, nhà sx người ta thừa biết phải làm sao.

elitek

Xe buýt
Bạn nhân viên này nói thế là không ổn, nhà sx người ta thừa biết phải làm sao.
Cụ ơi, mã bosch MSV46KX00E cụ đang có máy chưa lắp ở nhà đúng ko ạ. E qua đo thực tế máy được ko. Vì hộc tủ để chỗ nhà em hình như thiếu 1, 2 cm

lucky.win

Xe điện
Cụ ơi, mã bosch MSV46KX00E cụ đang có máy chưa lắp ở nhà đúng ko ạ. E qua đo thực tế máy được ko. Vì hộc tủ để chỗ nhà em hình như thiếu 1, 2 cm
Không cụ, em không có máy ở nhà, cụ cứ đưa kích thước đây em xem là biết được.

Còn với giá 17.5tr như mợ ấy mua, thì cụ cần mua bao nhiêu cái cũng có ạ.

xedieu

Xe cút kít
Cụ nhắn em số đt của cụ, một vài hôm nữa em nhắn cụ biết.

Phần vận hành thì các máy châu Âu đều như nhau, máy rẻ hay đắt tiền thì cũng thế, chi phí vận hành mỗi tháng bằng mấy bát phở ạ.
Thank cụ!

elitek

Xe buýt

Em định mua cái bếp đút âm tủ vào hốc ở giữa như trên ảnh mà hiện em đang để xoong nồi
Kích thước trong lòng hiện là r57.5 x c82.4(tính cả cái bậc gạch) x s59

Kích thước cánh Tấm gỗ là r53.4 x c78.1

Riêng cái chiều rộng của hốc nhét máy hiện là 57.5cm, do có ốp gạch men 2 vách tường nên em dự tính bóc hết 2 lớp gạch men và vữa đang ốp thì sẽ rộng đủ 60cm

Còn chiều cao thì em sẽ cậy bỏ cái bậc gạch và lát lai cho bằng với sàn nhà thì sẽ cao đủ 82.4cm từ sàn đến nóc trần bê tông bên trên

Nói qua là hệ bếp này e trước xây gạch, đổ bê tông ạ
Mặt đá bếp nhà em cao 89cm
Em đang chọn Máy rửa bát bosch MSV46KX00E lắp âm toàn phần

Nhờ cụ tư vấn giúp em:
1. Máy trên chỗ bán báo là máy ba lan. Như vậy có ổn ko, so với máy Đức thì thế nào. Nếu chọn máy electrolux có phải là TQ ko (bằng bao nhiêu % so với Đức, hỏng vặt, sửa chữa có dễ ko).
2. Ý định sửa hộc tủ bếp của em liệu có khả thi ko. Anh có thể cho em thêm lưu ý khi thực hiện với ạ
3. Về kích thước thì em tận dụng lại cái cánh tủ có được ko (Kích thước cánh Tấm gỗ là r53.4 x c78.1), chiều dài có phải cắt bớt ko, có thể chế thêm ntn cho đủ độ rộng mà vẫn đẹp ạ.
4. Tủ âm này nên lắp cái chắn mặt hụt ở phần chân máy ntn để quét lau nhà rác nước ko vào và hạn chế gián, côn trùng bò vào trong máy
5. Có nên mua máy độc lập rồi bỏ vỏ,bỏ nóc ra để đút vào làm máy âm ko ạ
6. Cụ có quen bên nào bán máy ở HN mà rổ rá ổn, chu đáo ko giới thiệu giúp e với ạ (giá như mợ kia mua là 17.5tr). Máy mua về em có thể tự lắp được (máy giặt cửa dưới nhà em cũng tự lắp)
7. Tủ lắp âm kín như bưng như thế khi máy chạy, nóng bên trong ko có chỗ nào thoát nhiệt thì lâu dài có vấn đề gì ko, có cần lắp thêm gì để khắc phục gì ko

Em cảm ơn cụ nhiều hí hí

Chỉnh sửa cuối:

Thieuxu

Xe đạp

Em tưởng em đã lội 400 trang nhà mình với gần trăm trang bên wtt cũng vỡ vạc ra được tý, mà đọc cmt của bác em thấy mình đã quay về cái máng lợn. Tưởng mua được máy hợp lý giá phải chăng ai dè mình là con vịt bị đưa lên vặt lông.

Con SMV68mx03E tận 28 củ khoai, quá tầm với nhà em quá, ngoài ra em cũng ko biết còn con nào khác giá hợp lý hơn hoặc cùng tầm tiền mà tốt hơn con kia bác ạ.

elitek

Xe buýt
Em tưởng em đã lội 400 trang nhà mình với gần trăm trang bên wtt cũng vỡ vạc ra được tý, mà đọc cmt của bác em thấy mình đã quay về cái máng lợn. Tưởng mua được máy hợp lý giá phải chăng ai dè mình là con vịt bị đưa lên vặt lông.

Con SMV68mx03E tận 28 củ khoai, quá tầm với nhà em quá, ngoài ra em cũng ko biết còn con nào khác giá hợp lý hơn hoặc cùng tầm tiền mà tốt hơn con kia bác ạ.
Thôi mợ, mợ đọc mấy ngày, giờ mới va vấp thực tế lần đầu thế là giỏi rồi.
Chuyên ngành của mợ chắc cũng ko ai bì kịp được đâu ;)

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn

ROSSA

Đi bộ
Có cụ mợ nào vừa sửa sang, cải tạo lại tủ bếp thì cho e xin số của thợ với ah. E muốn sửa lại cái tủ bếp nhà e để đặt máy rửa bát ah. Thanks CCCM.

annhien88

Xe tải
Nó là dòng Jamie Oliver, nhà em cũng dư mấy cái dòng này chưa dùng đến.
Hay lại mang đi thanh lý bớt cho các mợ đi ạ. Cụ lục lại xem là còn cái nồi áp suất nào hịn không dùng thì ới em nhá :D
Mà em hỏi thật là mấy cái chống dính này có yên tâm không? Đơn cử cũng chống dính teflon thì có mấy loại cơ mà em đọc thì thấy bảo nấu nhiệt cao nó cũng phôi ra thức ăn nên hãi quá nên dạo này em cứ đâm đầu vào inox mà mua!

haicangcanghai

Xe máy
hic. e mới nghiên cứu vụ mrb. Nhờ các cụ thông thái chỉ giúp nhà em chuẩn bị đóng tủ bếp thì nên mua mrb trước rồi mới đóng ạ (e chẳng biết mua về rồi để đâu khi đang chờ tủ). Và phải mua mrb âm tủ ạ, vì em thấy mrb loại thường có vẻ rẻ hơn ạ. tks các cụ

thangtd

Xe tải
Cụ nhắn em số đt của cụ, một vài hôm nữa em nhắn cụ biết.

Phần vận hành thì các máy châu Âu đều như nhau, máy rẻ hay đắt tiền thì cũng thế, chi phí vận hành mỗi tháng bằng mấy bát phở ạ.
E cũng có nhu cầu trên, cụ tư vấn cho E máy rửa bát độc lập hoặc âm bán phần Bosch ngân sách tầm 15-17 củ nhé. Nếu lắp bán âm thì kích thước tủ bếp thế nào ạ, E đã đóng ngăn tủ bếp rộng 600, cao từ sàn đến mặt dưới đá là 85cm thì có lắp máy bán âm đc ko ạ. Số điện thoại E inbox cho cụ rồi.

lucky.win

Xe điện
Em định mua cái bếp đút âm tủ vào hốc ở giữa như trên ảnh mà hiện em đang để xoong nồi
Kích thước trong lòng hiện là r57.5 x c82.4(tính cả cái bậc gạch) x s59

Kích thước cánh Tấm gỗ là r53.4 x c78.1

Riêng cái chiều rộng của hốc nhét máy hiện là 57.5cm, do có ốp gạch men 2 vách tường nên em dự tính bóc hết 2 lớp gạch men và vữa đang ốp thì sẽ rộng đủ 60cm

Còn chiều cao thì em sẽ cậy bỏ cái bậc gạch và lát lai cho bằng với sàn nhà thì sẽ cao đủ 82.4cm từ sàn đến nóc trần bê tông bên trên

Nói qua là hệ bếp này e trước xây gạch, đổ bê tông ạ
Mặt đá bếp nhà em cao 89cm
Em đang chọn Máy rửa bát bosch MSV46KX00E lắp âm toàn phần
Kích thước khoang tủ như thế, thì dùng máy kiểu gì cũng cần chỉnh sửa mới đủ, chiều rộng cụ tính thế là ok, chiều cao như thế cũng ok.

Kích thước tấm gỗ ốp như thế là bị hụt, có thể thay mới hoặc can thêm.

Nhờ cụ tư vấn giúp em:
1. Máy trên chỗ bán báo là máy ba lan. Như vậy có ổn ko, so với máy Đức thì thế nào. Nếu chọn máy electrolux có phải là TQ ko (bằng bao nhiêu % so với Đức, hỏng vặt, sửa chữa có dễ ko).
Trước em đã có còm, Bosch có 4 nơi sx máy, Ba Lan, Tây Ban Nha, Đức và Thổ. Trong đó có Thổ chuyên sx bản giá rẻ, nôm na gọi là gọi là cắt bớt giống như oto ấy, ba nơi còn lại đều ok, đều như nhau về chất lượng.

Máy Elec nếu là loại to kiểu như 12 bộ, thì đều sx ở Ba Lan chứ không có TQ.

Sửa chữa thì máy Elec dễ hơn và đỡ tốn tiền hơn. Nó không thể hỏng những thứ nó không có ... em copy câu nói của người khác ... :D

2. Ý định sửa hộc tủ bếp của em liệu có khả thi ko. Anh có thể cho em thêm lưu ý khi thực hiện với ạ
Có khả thi, và nếu quyết dùng máy âm toàn phần thì mất rất nhiều thời gian.

3. Về kích thước thì em tận dụng lại cái cánh tủ có được ko (Kích thước cánh Tấm gỗ là r53.4 x c78.1), chiều dài có phải cắt bớt ko, có thể chế thêm ntn cho đủ độ rộng mà vẫn đẹp ạ.
Tấm gỗ đó sẽ phải can thêm chiều rộng và cắt bớt đi chiều dài. Không cắt bớt đi thì cánh cửa khi mở ngả ra không đủ vuông góc 90 độ, nếu cắt đi thì lúc đó lại hụt phần dưới chân. Kiểu như mặc quần lửng ... :))

Lý do vì tủ bếp để chân quá thấp, thông thường nên để cao từ 120mm trở lên là đẹp ... nhà em đang để 150mm ạ ...

4. Tủ âm này nên lắp cái chắn mặt hụt ở phần chân máy ntn để quét lau nhà rác nước ko vào và hạn chế gián, côn trùng bò vào trong máy
Phần đó thông thường sẽ là nẹp gỗ chạy dài liền mạch, để che toàn bộ phần chân máy. Của nhà cụ là bếp xây, khi phá bỏ phần gạch, thì vẫn làm thêm tấm gỗ để ốp che phần chân.

5. Có nên mua máy độc lập rồi bỏ vỏ,bỏ nóc ra để đút vào làm máy âm ko ạ
Rất nên ạ, em nói thế vì nhìn vào thực tế bếp nhà cụ thì phương án dùng máy âm mất nhiều công sức lắm ạ.

6. Cụ có quen bên nào bán máy ở HN mà rổ rá ổn, chu đáo ko giới thiệu giúp e với ạ (giá như mợ kia mua là 17.5tr). Máy mua về em có thể tự lắp được (máy giặt cửa dưới nhà em cũng tự lắp)
Mua bán cái này thì đơn giản với em, trước mắt cụ cứ tính toán cho kỹ đã, rồi lúc nào cần mua thì bảo em.

7. Tủ lắp âm kín như bưng như thế khi máy chạy, nóng bên trong ko có chỗ nào thoát nhiệt thì lâu dài có vấn đề gì ko, có cần lắp thêm gì để khắc phục gì ko.
Em cảm ơn cụ nhiều hí hí
Thoải mái, không sao ạ và cũng không cần phải thêm gì.

P/S; bonus hình ảnh cụ xem, máy kiểu độc lập cho vào hộc tủ, máy này là 46MI05 của 1 cụ OF, lắp hồi trong Tết vừa rồi.

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
Hay lại mang đi thanh lý bớt cho các mợ đi ạ. Cụ lục lại xem là còn cái nồi áp suất nào hịn không dùng thì ới em nhá :D
Mà em hỏi thật là mấy cái chống dính này có yên tâm không? Đơn cử cũng chống dính teflon thì có mấy loại cơ mà em đọc thì thấy bảo nấu nhiệt cao nó cũng phôi ra thức ăn nên hãi quá nên dạo này em cứ đâm đầu vào inox mà mua!
Em ngán mấy vụ thanh lý lắm ạ, chẳng biết đắt rẻ, mang tiếng ra. Em dư nhiều đồ bên đó lắm, máy giặt Bosch để 5-6 năm nay phủ bụi, chưa thèm bóc hộp, kệ, cứ để đấy.

Nồi áp suất kiểu cơ thì từ lâu em bỏ xó 2 nồi Fissler rồi, lý do là dùng nồi áp suất điện nhàn hơn rất nhiều, bấm phát xong là phủi mít đi, không phải canh như nồi cơ, rồi để ý xì xoẹt dức đầu ... he ... he.

Lớp chống dính thì cũng chẳng biết đường nào mà lần, đành tin tưởng vào thương hiệu thôi chứ biết sao bây giờ. Tefal đây ạ.

hic. e mới nghiên cứu vụ mrb. Nhờ các cụ thông thái chỉ giúp nhà em chuẩn bị đóng tủ bếp thì nên mua mrb trước rồi mới đóng ạ (e chẳng biết mua về rồi để đâu khi đang chờ tủ). Và phải mua mrb âm tủ ạ, vì em thấy mrb loại thường có vẻ rẻ hơn ạ. tks các cụ
Không phải mua máy trước ạ, chỉ đóng theo kích thước để vừa lắp đặt là được.

Mua loại nào do mình quyết định, chứ đâu nhất thiết phải là loại âm tủ ạ.

E cũng có nhu cầu trên, cụ tư vấn cho E máy rửa bát độc lập hoặc âm bán phần Bosch ngân sách tầm 15-17 củ nhé. Nếu lắp bán âm thì kích thước tủ bếp thế nào ạ, E đã đóng ngăn tủ bếp rộng 600, cao từ sàn đến mặt dưới đá là 85cm thì có lắp máy bán âm đc ko ạ. Số điện thoại E inbox cho cụ rồi.
Chiều cao đó là đủ và lắp được máy kiểu bán âm ạ. Tầm tiền đó cụ chọn cái SMI46KS01 ạ.

Như thế em thấy mợ là rất giỏi rồi đấy, em thật chứ không trêu đâu ạ. Chả bù vợ em mù tịt về thiết bị máy móc.

Chỉnh sửa cuối:

elitek

Xe buýt
Kích thước khoang tủ như thế, thì dùng máy kiểu gì cũng cần chỉnh sửa mới đủ, chiều rộng cụ tính thế là ok, chiều cao như thế cũng ok.

Kích thước tấm gỗ ốp như thế là bị hụt, có thể thay mới hoặc can thêm.

Trước em đã có còm, Bosch có 4 nơi sx máy, Ba Lan, Tây Ban Nha, Đức và Thổ. Trong đó có Thổ chuyên sx bản giá rẻ, nôm na gọi là gọi là cắt bớt giống như oto ấy, ba nơi còn lại đều ok, đều như nhau về chất lượng.

Máy Elec nếu là loại to kiểu như 12 bộ, thì đều sx ở Ba Lan chứ không có TQ.

Sửa chữa thì máy Elec dễ hơn và đỡ tốn tiền hơn. Nó không thể hỏng những thứ nó không có ... em copy câu nói của người khác ... :D

Có khả thi, và nếu quyết dùng máy âm toàn phần thì mất rất nhiều thời gian.

Tấm gỗ đó sẽ phải can thêm chiều rộng và cắt bớt đi chiều dài. Không cắt bớt đi thì cánh cửa khi mở ngả ra không đủ vuông góc 90 độ, nếu cắt đi thì lúc đó lại hụt phần dưới chân. Kiểu như mặc quần lửng ... :))

Lý do vì tủ bếp để chân quá thấp, thông thường nên để cao từ 120mm trở lên là đẹp ... nhà em đang để 150mm ạ ...

Phần đó thông thường sẽ là nẹp gỗ chạy dài liền mạch, để che toàn bộ phần chân máy. Của nhà cụ là bếp xây, khi phá bỏ phần gạch, thì vẫn làm thêm tấm gỗ để ốp che phần chân.

Rất nên ạ, em nói thế vì nhìn vào thực tế bếp nhà cụ thì phương án dùng máy âm mất nhiều công sức lắm ạ.

Mua bán cái này thì đơn giản với em, trước mắt cụ cứ tính toán cho kỹ đã, rồi lúc nào cần mua thì bảo em.

Thoải mái, không sao ạ và cũng không cần phải thêm gì.

P/S; bonus hình ảnh cụ xem, máy kiểu độc lập cho vào hộc tủ, máy này là 46MI05 của 1 cụ OF, lắp hồi trong Tết vừa rồi.

Cảm ơn cụ nhiều
Như máy trên ảnh là máy độc lập bỏ nóc, bỏ vỏ đút vào phải ko ạ hay chỉ bỏ nóc thôi. Nó vẫn hở khe nhỉ.
Vậy để cuối tuần này em đục vách cậy nền đã, rồi đo đạc cẩn thận và chụp nhờ cụ tư vấn tiếp. Cụ tư vấn thế e xoay sang electrolux vậy. Hí hí nhà e ở Trần kim xuyến ;)

Chỉnh sửa cuối:

lenhhoxung1980

Xe điện
Ở nhà mình chỉ có hàng xách tay, cũng có hàng sx ở VN ạ. Model đắt tiền thì sẽ sx ở Đức, còn các serie rẻ hơn thì sx ở nước thứ 3.

Lỗi giao tiếp với main điều khiển động cơ.

Nếu đỏ thì chỉ bị dây dẫn hoặc giắc cắm, còn không thì tèo main ạ.
Thợ bên EU đến báo tèo main cụ ạ. Sửa mất hơn 1 củ

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em đi trồng rau sạch các cụ ạ :D
Trồng mấy cây dưa leo để nhỡ có bỏng hàn thì đắp mặt =))=))=))
Làm đất đánh luống như đúng rồi :))

Đan lưới cho cây leo

Sản phẩm đây ạ :))

Khi nào thu hoạch mời các cụ sang nhậu với dưa bao tử nhoé =))=))=))

Bố cháu phân biệt Bắc-Trung-Nam qua từ "LẬN" đúng không?:D

BTW cụ Vanh123 ốm hay sao im thế!!!!???
Hình như trúng Vietlot đi du lịch rồi hay sao ấy ...