[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

thao_hiep

Xe buýt
Chúc mừng cụ, mùa đông này gấu cụ sướng rùi. Bên e chuyên bán máy Nhật dư lày, cùng đó là Teka, Bosch ...
Bepchatluongcao.com
587 Kim ngưu Hn mời các cụ ạ
Cụ tư vấn e một cái máy rửa bát mới. Chạy ổn định, ít sữa vặt để e đi biếu cái

Máy rửa bát thì em cũng đã nghe tiếng lâu rồi. Cũng có nhiều ý kiến ra ý kiến vào nào là rửa không sạch, nào là phải rửa sơ qua, nào là phải tráng, nào là tốn điện tốn nước. Nên là cũng định mua dền dứ mấy năm. Vừa rồi thì gấu dạy con học nên em được giao nhiệm vụ rửa bát. Đàn ông mà lại đi rửa bát cũng nản nên quyết tâm mua máy rửa bát :)

Sau khi tham khảo các kiểu em quyết định lấy 1 chiếc máy rửa bát 6 bộ của Nhật.
Chân dung em nó đây:

Bên trong

Sản phẩm sau khi đã rửa: sạch bong, bát đĩa bóng loáng, và rửa được số lượng khá nhiều

Về tính năng của em nó:
- Model Toshiba 600C(P), điện 100V nên phải mua lioa đổi nguồn.
- Rửa tiêu chuẩn, rửa nhanh, rửa cực bẩn, khử khuẩn bằng tia cực tím.
- Số lượng bát đĩa rửa: công suất là 6 bộ tuy nhiên ko hiểu tiêu chí thế nào mà rửa được rất nhiều. Nhà em 2 người lớn và 2 trẻ con thì toàn rửa 2 bữa dồn 1. Rửa xong sấy luôn nên bát đĩa khô luôn.
- Điện năng tiêu thụ: hầu như không tăng so với trước, chắc cỡ khoảng 30k/1 tháng tiền điện
- Nước: em đã thử rồi thì mỗi lần rửa khoảng 10 lít nước.
- Độ sạch: thấy rất sạch, bát đĩa sờ vào bóng và kin kít.
- Có phải dọn sơ qua không: có. Rửa bằng tay dọn sơ qua thế nào thì rửa máy cũng thế, sau đó thay vì mình rửa tay thì tống vào máy cho nó rửa.
- Có phải dùng viên rửa không: với model này thì không cần dùng viên rửa, vì nó rửa bằng nước nóng. Tuy nhiên cẩn thận em vẫn mua viên rửa của Đức Alio 630k/100 viên, mỗi lần thả nửa viên vào máy.
- Xếp bát cũng rất nhanh, cỡ khoảng đánh xong cái răng thì xếp xong.
- Máy này bé chỉ rửa được bát, vì thế nếu muốn rửa cả nồi niêu thì nên mua loại 12 bộ to như cái máy giặt.
Nói chung là với máy rửa bát, rất là nên mua. Nó giải phóng sức lao động y như cái máy giặt, rất là tiện lợi.
Hay thế, thế là phụ nữ tụi em được giải phóng rồi

Em thấy có máy rửa bát thì sẽ nhàn hơn hẳn, và sạch sẽ an toàn hơn rất nhiều lần. Nhà bạn em có giúp việc nhưng vấn tống bát đũa vào máy đây :)

Vua Bếp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E ship ra bến xe cho cụ, nếu ở tp TH thì họ chuyển tận nhà cho cụ, phí cụ trả, cũng rẻ. Lắp đặt e sẽ hướng dẫn cụ trên đt, dễ y như lắp máy giặt. Bảo hành cụ gửi lên, e ra bến xe lấy chở đến hãng sửa rồi lại gửi về cho cụ ạ. Mà khó hỏng lắm ạ =P~
Cụ có ship hàng về thanh hoá ko? Lắp đặt và hướng dẫn sử dụng. Bảo hành ở xa thế nào?

thao_hiep

Xe buýt
E ship ra bến xe cho cụ, nếu ở tp TH thì họ chuyển tận nhà cho cụ, phí cụ trả, cũng rẻ. Lắp đặt e sẽ hướng dẫn cụ trên đt, dễ y như lắp máy giặt. Bảo hành cụ gửi lên, e ra bến xe lấy chở đến hãng sửa rồi lại gửi về cho cụ ạ. Mà khó hỏng lắm ạ =P~
Ok cụ. Nhẵn e cái số allo vào ib cái. Sáng mai e gọi cụ

quychau2010

Xe hơi
Cụ nào đang dùng mrb loại 12 bộ của elec cho em hỏi tý ah, cái lưới lọc ở đáy máy thì bao lâu phải vệ sinh một lần, hay phải hàng ngày sau mỗi lần rửa, nếu để qua đêm đến hôm sau thì có mùi khó chịu không.

ha27

[Tịch thu bằng lái]
Cái máy rửa bát này giống y như máy chạy bộ, chị em mua về háo hức dùng được vài lần rồi bỏ xó, kiếm người bán lại chả ai mua cho.

taxi tai

Xe tăng
Em mua cái của Đức dùng ổn, sạch, ngại mỗi phải tráng thật sạch cho vào thì mới sạch còn không vẫn bị dính cơm, ít chỗ sếp bát (tây nó ăn soup nên sạch và khay sếp đĩa nhiều hơn bát)

Sometimes

Xe buýt
Ở VN nếu bán con Máy rửa bát âm bồn rửa (in-sink) kiểu cửa trên nóc chắc đắt hàng. Vệ sinh, xếp bát vô, lấy ra, gác lên giá cũng tiện lợi, không phải cúi như mấy loại cửa trước và ngăn kéo 2 khay.

Những mẫu này vừa bằng ½ của chiếc bồn rửa bát đôi trong bếp của bạn, sử dụng ít nước và hoàn tất chu trình rửa trong vòng 20 phút. Khi không sử dụng, bạn có thể đậy nắp lại và sử dụng được không gian mặt trên. Tuy nhiên, máy rửa bát dạng này không phổ biến, nếu như không muốn nói là không có bán ở Việt Nam. - http://vnreview.vn/tu-van-do-gia-dung/-/view_content/content/221671/may-rua-bat-hoat-dong-nhu-the-nao-p-4

Ý tưởng thiết kế máy rửa bát kiểu bồn rửa hay, tiết kiệm không gian, tiện lợi dù thực tế video có vẻ phần phun nước chưa đủ áp suất để làm sạch bát đĩa, và có lẽ chưa có chế độ rửa nước nóng và sấy bát.

Chỉnh sửa cuối:

Sometimes

Xe buýt
Con dưới này có vẻ như lắp ở xưởng thủ công hoặc là máy thử nghiệm, cũng cửa mở bên trên. Phun nước áp suất mạnh thế này thì dính cơm sao được! Dù vậy, độ nghiêng của đĩa không đủ cũng có thể làm các tia nước không phun trực tiếp vào mặt đĩa - vết bẩn có thể ở trường hợp này.

Chỉnh sửa cuối:

Sometimes

Xe buýt
Từ những năm 1950, bọn này đã làm ra những cái máy rửa bát hiện đại thế này

dragon03

Xe buýt
Bọn khoai Tây quá văn minh. Máy móc để giải phóng sức lđ

nhaque_tb

Xe tăng
Để vào chỗ cái lò vi sóng ấy, còn lò thì để lên chỗ nào đó
dạng ngăn kéo hình như chỉ có mỗi hàng Fisher & Paykel; cụ sớt trên mạng ấy, mua từ đại lý chính trong sài gòn hoặc ở Hà nội cũng có bọn bán nhưng hình như đắt hơn, hàng này Made in Mexico đắt hơn những loai kia tẹo nhưng đáng đồng tiền, rất gọn nhưng lại rửa dc nhiều. Lưu ý đừng mua các loại máy hàng made in china nhé (kể cả hành chính hãng) kẻo có lại thừa k có lại thiếu mà đâm chật nhà.
Cụ đầu tư đi k hối hận đâu, bếp nhà cụ chật mà gia đình không quá 7-8 người thì dùng cái như em nói là đẹp, còn hôm nào cỗ bàn tụ tập vài mâm thì phải rửa 2 mẻ, còn bình thường cứ vứt vào đó mỗi bữa rửa lần hay 2 bữa rửa lần cũng ok, bàn bếp và chậu rửa k bao giờ có bát bẩn (vì nhét nó vào máy rồi)
em hỏi nhờ cụ tí sao lại chừa hàng china ra vậy cụ? Đồ Đức sản xuất ở đấy cũng không ổn à cụ ?