[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Mattroiden

Xe đạp
Nó đang chạy rồi thì cụ cứ để nó chạy đi. Còn nếu thích sửa thì cuối tuần này có thể em sẽ ở HP, đoạn đường Phạm Văn Đồng, cụ bê máy ra đó em sửa cho.
Cháu hẹn được thợ ngày mai rồi cụ ợ, vì vẫn còn BH nên để thợ làm hết trách nhiệm đã. Sau khi hết BH (1/3/19) nếu nó giở chứng tiếp cháu xin làm phiền cụ nhé

nmthuong

Xe hơi
Sập cả thế thì cụ xem Lioa có điện ra không đã?
Cảm ơn cụ đã quan tâm.
Em kiểm tra thì cả 2 lỗ của đầu ra 100V, 2 lỗ của đầu ra 120V của đổi nguồn lioa đều sáng đèn bút thử điện nên không biết có bị sao không. Chưa dám cắm lại Máy rửa bát vào đổi nguồn. Vậy có thể do lỗi đổi nguồn cụ nhỉ?

Mizunami2063

Xe đạp
Cảm ơn cụ đã quan tâm.
Em kiểm tra thì cả 2 lỗ của đầu ra 100V, 2 lỗ của đầu ra 120V của đổi nguồn lioa đều sáng đèn bút thử điện nên không biết có bị sao không. Chưa dám cắm lại Máy rửa bát vào đổi nguồn. Vậy có thể do lỗi đổi nguồn cụ nhỉ?
Bác thử cắm sang bộ đổi nguồn khác xem sao, nghe Bác nói chắc là do bộ đổi nguồn rồi Bác à.

Minh_Viet 80

Đi bộ
bác lấy cái quạt điện 220v cắm thử vào bộ đổi nguồn xem quạt có chạy không nếu quạt chạy thì bộ đổi nguồn vẫn tốt bác nhé.

lucky.win

Xe điện
Chào các cụ.
Máy rửa bát nhà em là máy Nhật nội địa cũ Panasonic NP- TM5, dùng từ tháng 7-2017. Hôm qua đang rửa tự nhiên máy bị tắt, điện không vào nữa, giờ bật không lên nữa, nước vẫn chưa bơm hết ra khỏi máy. Em dùng bộ đổi nguồn của Lioa, nguồn ra 100V-120V.
Vậy các cụ có kinh nghiệm cho em xin tư vấn máy bị hỏng gì ạ? hướng sửa chữa như thế nào ạ? và ở đâu có thể sửa chữa được ạ?
Cảm ơn các cụ trước ạ!

View attachment 2260135

View attachment 2260136
Thường như thế là lỗi ở cục đổi nguồn đấy, nó có rơ le nhiệt, nóng quá tải nên nó ngắt đi ạ.

Em chào các Cụ.
Em có con máy rửa bát Bosch SMS63L08 hiện tại bật lên báo lõi E01, rút điện tắt đi bật lại 1 vài lần có thể vào chương trình đươc nhưng chạy lại báo lỗi E20.
Em dùng máy được 3 năm, trước đây máy bị gián vào gây chập mạch lỗi bộ đun nước trên bơm phải thay cả củ bơm mới được 2 năm rồi. Năm ngoái bị lỗi do chuột vào làm tổ bên trong cắn dây điện thợ đến nối dây và vệ sinh mạch điều khiển dùng được 1 thời gian, Giờ thì báo lỗi 01 liên tục không chạy được nữa.
Em nhờ cụ Lucky và các Cụ tư vấn giúp em xem sửa cái lỗ này như thế nào và sửa ở đâu cho hợp lý với ạ. Em cảm ơn các CỤ !!!
Em đã trả lời tin nhắn của cụ rồi ạ.

Em dùng dưới Hải Phòng ạ. Nhưng em lắp bếp ở dưới tầng 1 hơi ẩm ẩm chút có đc k ạ :-s
Ẩm là không ổn đâu nhé.

Cụ lucky.win ơi em tìm được chỗ đặt máy rồi, em định đặt riêng dưới nền ở góc phòng, hơi vướng tí nhưng sẽ không phải cải tạo phòng hay tủ bếp gì cả. Cụ tư vấn cho em nên dùng máy 12 bộ loại nào ngon với ạ. Cám ơn cụ!
Cụ muốn bao xèng ạ.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ đã quan tâm.
Hai bên sáng cả là thường với bọn này cụ ạ.
Thường trên Lioa có đèn báo, lúc tối thui cả MRB thế thì đèn Lioa có sáng không? Nếu không thì cụ xem có phải rơ-le nó nhảy thì ấn lại là được thôi (rơ-le nhảy thì cụ phải thay cục nguồn to lên).
Kiểm tra thế đã rồi tính tiếp.

Rickyman

Xe điện
Cảm ơn cụ đã quan tâm.
Cụ dùng đồng hồ đo trực tiếp tại ổ cắm của Lioa, có điện áp thì mới tính tiếp. Cụ dùng Lioa công suất bao nhiêu VA? Kiểm tra rơle có nhảy không (cái núm đen ở tâm có bị thòi ra không :D). Nếu ko có điện cứ bê máy đến nhà lão Lucky ăn vạ nhé

Indigo06

Xe hơi
Nhà cháu dạo này nhiều gián, loại gián Đức be bé, diệt mãi mà ko hết. Cháu đang lo nó chui vào MRB hay bếp từ thì toi. Các cụ có cách nào ngăn gián ko được chui MRB Bosch mách nhà cháu với. Cảm ơn các cụ trước ạ!

Sozozo

Đi bộ
Nhà cháu dạo này nhiều gián, loại gián Đức be bé, diệt mãi mà ko hết. Cháu đang lo nó chui vào MRB hay bếp từ thì toi. Các cụ có cách nào ngăn gián ko được chui MRB Bosch mách nhà cháu với. Cảm ơn các cụ trước ạ!
Cụ lấy băng dính dán vào xác khe hở đằng sau máy

Sent from my iPhone using Tapatalk

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mua viên diệt gián của Nhật để các góc nhà, gầm tủ bếp,... em thấy rất hiệu quả.

Nhà cháu dạo này nhiều gián, loại
gián Đức be bé, diệt mãi mà ko hết. Cháu đang lo nó chui vào MRB hay bếp từ thì toi. Các cụ có cách nào ngăn gián ko được chui MRB Bosch mách nhà cháu với. Cảm ơn các cụ trước ạ!
Em đã dùng thêm viên diệt gián nhật, cũng khá hiệu quả. Tuy nhiên giá dao động quá, ko rõ giá hợp lý hàng thật là bao nhiêu, chỉ có hình cho cụ xem. P.s: dùng ko hết, để lâu bị mốc là hỏng đới.

lucky.win

Xe điện
Ngay và luôn sử lý đi ạ. Khuyến mại cụ xem, em đang thay bơm cho máy đây, một đàn gián con con như hạt đỗ. Được hơn 2 năm thì tèo vì gián, nhìn bên ngoài còn mới nguyên. Nhà chung cư tầng cao mà lắm kinh.

lucky.win

Xe điện
Em đã dùng thêm viên diệt gián nhật, cũng khá hiệu quả. Tuy nhiên giá dao động quá, ko rõ giá hợp lý hàng thật là bao nhiêu, chỉ có hình cho cụ xem. P.s: dùng ko hết, để lâu bị mốc là hỏng đới.

Những cái viên này nó có nhiều loại, loạn chưởng như model máy. Y như của cụ mà em vào cửa hàng Sakura mua là 190k.

at2009

Xe tăng
Cụ muốn bao xèng ạ.
Dạ ngân sách tầm 20 +/-5 củ cụ ạ.
Em muốn tìm thêm 1 cái nội địa Nhật loại 6 bộ để đặt quay ngang vào vị trí như hình dưới, cụ tư vấn giúp em luôn loại nào và giá cả với ạ

wavethai

Xe tăng
Cụ mua vỏ quế về đặt chỗ nào nhiều gián. 1 thời gian nó chạy hết. Em đang làm như thế

Indigo06

Xe hơi
Những cái viên này nó có nhiều loại, loạn chưởng như model máy. Y như của cụ mà em vào cửa hàng Sakura mua là 190k.
Chuẩn cụ ạ, em mua 1 shop bán đồ Nhật cũng 190k. Vấn đề là ko ăn thua, chúng nó vẫn sinh sôi nảy nở đều mới cú

Indigo06

Xe hơi
Ngay và luôn sử lý đi ạ. Khuyến mại cụ xem, em đang thay bơm cho máy đây, một đàn gián con con như hạt đỗ. Được hơn 2 năm thì tèo vì gián, nhìn bên ngoài còn mới nguyên. Nhà chung cư tầng cao mà lắm kinh
Vâng bơm MRB nhà cháu kêu nghèn nghẹt mấy tháng nay rồi. Nhà cháu cũng ở cc cao tầng. Cụ có thể chỉ dẫn cụ thể cách làm để vệ sinh bơm & chống gián xem nhà cháu có thể tự làm được ko ạ? Thanks cụ

ACDELCO434

Xe điện
Chuẩn cụ ạ, em mua 1 shop bán đồ Nhật cũng 190k. Vấn đề là ko ăn thua, chúng nó vẫn sinh sôi nảy nở đều mới cú
Viên này dùng thời gian. Hết lượt chết nó lại sinh lượt mới nên về cơ bản không xử lý được vấn đề. Cái dở hơi nhất em thấy là bọn nó ăn rồi chui chết chỗ nào không rõ. Nhiều khi dọn nhà mới thấy. :D
Em đang tính mua loại thuốc Fedona về pha và phun. Tìm hiểu thì thấy đánh giá ngon hơn các loại thuốc viên kia.