[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

xyzhuyxyz

Xe tăng
Em chào cả nhà.
Chả là nhà em mới mua em máy Electrolux esf5511low, dùng đc nửa tháng rồi mà em vẫn chưa quen tay vụ cho bột rửa v nước bóng và chọn chế độ.
Ví dụ:
Hôm em xếp bát như này và rửa chế độ Eco thì có 1 số cái khoanh tròn là ko sạch

Lượng bột rửa e cho là khoảng 2/3 đến 1 thìa sữa chua bột Somat gạt ngang.
Hôm qua, em xếp bát như dưới đây, và chạy chế độ Auto thì vẫn có cái ko sạch (như hình):

Theo như HDSD thì chế độ Eco dùng cho các loại bát đĩa bẩn bình thường, ko bao gồm xoong nôi, rửa 50 độ. Còn chế độ Auto thì sử dụng đa dạng hơn, có xoong nồi và rửa từ 45-70 độ tuỳ máy cảm biến độ bẩn & lượng bát đĩa —> rửa Auto sẽ phải sạch hơn Eco đúng ko ạ? Thế mà ảnh 2 cái nồi nhỏ nhỏ e gạch kia nó còn bẩn hơn hôm e rửa Eco [emoji80]
1 vấn đề nữa là rửa xong nếu sờ tay ướt vào bát e sẽ có cảm giác hơi nhờn nhờn, nếu tay khô thì ko sao —> bác nào có kinh nghiệm dùng mrb lâu năm tư vấn giúp em vụ này với ạ.
Em cảm ơn nhiều!

Sent from my iPhone using Tapatalk
máy thì nó ko sạch như người được đâu mợ, mợ cứ chế độ sạch nhất mà rửa thử xem có khác ko.

lucky.win

Xe điện
Hehe đúng rồi bác ạ. Hôm bác đến là gặp..mẹ em [emoji28]. Em mày mò trên group Các mẹ dùng máy rửa bát mới mò ra được topic này trên otofun :)))
Nhà em mua máy ở Nguyễn Kim, hôm thợ mang máy đến lắp thì chưa đi đc đường nước nên họ....để đó đi về. May bố em có bác bạn chuyên điện nước nên bác ý đến lắp cho. Sau đấy là em phải tự mò cách dùng. Mà con 5511 này ko có hướng dẫn tiếng Việt nên e ngồi dịch từ hôm đấy đến giờ vẫn chưa xong [emoji28]

Thế thì yên tâm đi, anh sẽ chỉ cho em mọi thứ.

P/S: thợ của siêu thị thích nhỉ, mang máy đến xong để đấy đi về.

hbu082

Xe container
[REVIEW MÁY RỬA BÁT VÀ VIỆC LẮP ĐẶT TỦ BẾP]

Mình đã nhiều lần nhắc đến thiết bị thần thánh này, nó là một phát minh vĩ đại của nhân loại giúp mọi người không phải cãi nhau sau mỗi bữa ăn rằng ai sẽ rửa bát, nó cũng giúp giảm lượng bát đĩa vỡ một cách đáng kể, trừ khi bạn cố ý đập vỡ
:D

Nếu bạn rủng rỉnh tiền thì mua một cái máy 12 - 13 bộ âm toàn phần hoặc bán âm, kích thước to như cái máy giặt, giá khoảng 15 - 36 triệu/ cái tùy model với thương hiệu nổi tiếng nhất là #máy_rửa_bát_Bosch, thiết kế hiện đại khiến căn bếp nhìn rất chuyên nghiệp. Có điều việc lắp máy âm đòi hỏi bạn phải có hệ tủ bếp mới, may đo kích thước đàng hoàng dựa theo thông số của máy. Thông thường nếu lắp máy rửa bát, bàn bếp của bạn sẽ có chiều cao dao động từ 85 - 89cm.

Khi làm tủ bếp, kể cả chưa mua máy bạn vẫn nên để một khoang trống có kích thước khoảng 85 x 65 x 65cm. Đây là kích thước vừa với hầu hết mọi loại máy rửa bát to, vì biết đâu sau này bạn sẽ muốn sở hữu một chiếc máy thần thánh này mà không cần khoan đục nhiều hoặc thay thế tủ mới. Để trang trí cho ô trống bạn có thể lắp thêm một cánh gỗ bên ngoài và vài đợt gỗ bên trong để sử dụng đựng đồ trước.

Nếu tủ bếp đã làm xong và ngân sách có hạn, bạn nên mua #máy_rửa_bát_8_bộ_Electrolux hoặc máy rửa bát độc lập của #Electrolux#Bosch vì nó rẻ hơn rất nhiều. Máy này đặt đâu cũng được, thiết kế sang trọng góp phần làm đẹp thêm căn bếp. Giá máy Electrolux khoảng 13 - 15 triệu tùy loại cơ hay điện tử, giá máy Bosch khoảng 13 - 33 triệu tùy series.

Máy rửa bát có khoang chứa rộng, để được cả bát đĩa và xoogn nồi chảo. Nó có nhiều chế độ rửa: rửa tiết kiệm, rửa ly, rửa nhanh 30 phút… Đặc biệt chế độ rửa ly rất phù hợp với người khó tính như mình. Ở nhà mình đã phân ra hai miếng cọ ly riêng, bát riêng mà nhiều khi chồng mình vẫn lẫn lộn, thậm chí dùng miếng rửa ly cọ bồn luôn! Vì vậy mình quyết tống tất cả bát đũa ly cho vào máy, nếu rửa bằng tay có khi mình lại mất công đi rửa lại.

Bát của mình rửa xong là phải sờ tay kêu két két, ly không nhờn, phải bóng và phơi khô trước khi xếp vào tủ bếp thì uống nước mới ngon. Từ khi có máy rửa thì khỏi nói rồi, bát đũa sấy khô nóng hổi, sạch bong kin kít, không còn tình trạng đũa ẩm mốc mỗi khi trời nồm. Có nhiều bạn hỏi mình “Có nên mua máy rửa bát không?”, mình đều trả lời ngay lập tức là nên, vì nấu nướng xong đã mệt, xếp bát đĩa vào máy để nó rửa, quay ra lau dọn bàn xong là yên tâm nồi niêu bát đĩa sạch sẽ rồi!

Khi sử dụng máy bạn chú ý một điều, để máy hoạt động hiệu quả phải xếp bát đĩa sao cho thoáng, úp chồng lên nhau là không máy nào rửa nổi đâu! Với lại đừng sợ tốn nước vì đa phần máy rửa bát đều dùng công nghệ xịt, tức là dùng sức nước làm sạch hơn là dùng số lượng nước, bởi thế rửa máy luôn tiết kiệm điện & nước hơn rửa tay rất nhiều! Từ khi dùng máy, mình không còn phải bưng rổ bát ra phơi nữa. Cái này các con giúp bố mẹ xếp bát vào máy ngon lành luôn. Ăn xong là sạch luôn cả nhà ạ!
cụ kinh doanh chuyên nghiệp mà phản cảm quá, em thật
topic đang bàn luận về kinh nghiệm sử dụng và hướng dẫn kỹ thuật cụ nhẩy vào bán hàng như đúng rồi, nói thật là bán thì không phải có mình cụ bán, thích thì cụ pm riêng cho người cần mua, cụ đang làm loãng hết topic đấy ạ.

lucky.win

Xe điện
Kụ cho em hỏi với:
2 con này SMV68MX03E và SMI68MS07E có sấy Zeolith không?
hoặc Kụ cho em mã Seri6 âm có sấy Zeolith với.

Em cảm ơn
Cả 2 máy đó đều là máy âm tủ, cụ cần xác định kiểu dáng đã rồi mới đi đến tính năng. Bán âm hay âm toàn phần.

Đây là anh thực tế của máy sau khi lắp hoàn thiện để cụ ngâm cứu và cho vợ cụ tham khảo nữa. Em khuyên cụ nên cho vợ cụ tham khảo nữa ạ, không đùa được đâu.

Máy SMV68MX đây nhé.

Cái SMI68MS07 đây ạ.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Em chào cả nhà.
Chả là nhà em mới mua em máy Electrolux
esf5511low, dùng đc nửa tháng rồi mà em vẫn chưa quen tay vụ cho bột rửa v nước bóng và chọn chế độ.
Ví dụ:

Hôm qua, em xếp bát như dưới đây, và chạy chế độ Auto thì vẫn có cái ko sạch (như hình):

Theo như HDSD thì chế độ Eco dùng cho các loại bát đĩa bẩn bình thường, ko bao gồm xoong nôi, rửa 50 độ. Còn chế độ Auto thì sử dụng đa dạng hơn, có xoong nồi và rửa từ 45-70 độ tuỳ máy cảm biến độ bẩn & lượng bát đĩa —> rửa Auto sẽ phải sạch hơn Eco đúng ko ạ? Thế mà ảnh 2 cái nồi nhỏ nhỏ e gạch kia nó còn bẩn hơn hôm e rửa Eco [emoji80]
1 vấn đề nữa là rửa xong nếu sờ tay ướt vào bát e sẽ có cảm giác hơi nhờn nhờn, nếu tay khô thì ko sao —> bác nào có kinh nghiệm dùng mrb lâu năm tư vấn giúp em vụ này với ạ.
Em cảm ơn nhiều!

Mợ xếp bát thế nào để nước từ tay phun ở dưới có thể phun vào lòng bát, nhìn hình 1 thì có mấy cái bát bị che, có cái thì khuất góc phun của tia nước. Chỉ cần để ý là nước phun từ dưới lên thì sẽ biết cách xếp bát đúng.

Nếu có xoong nồi kho/nấu thịt cá mợ cứ mạnh dạn chọn chế độ 65 độ mà rửa cho sạch, auto với eco làm gì. Chú ý là vết cháy, bám dính thì không rửa được đâu.

trangnth721

Xe đạp
Thế thì yên tâm đi, anh sẽ chỉ cho em mọi thứ.

P/S: thợ của siêu thị thích nhỉ, mang máy đến xong để đấy đi về.
Được thế thì may quá ạ. Bác làm 1 bài hướng dẫn giúp em với. Bố mẹ em bị thích Nguyễn Kim nên vừa thấy các con bảo tặng các cụ tiền mua mrb, nhoắng 1 cái chạy đi mua mà ko tham khảo ý kiến gì hết [emoji28] e đi làm từ sáng đến tối về đã thấy máy kê chình ình trong nhà :)))))

babyish

Xe hơi
Website
www.facebook.com
cụ kinh doanh chuyên nghiệp mà phản cảm quá, em thật
topic đang bàn luận về kinh nghiệm sử dụng và hướng dẫn kỹ thuật cụ nhẩy vào bán hàng như đúng rồi, nói thật là bán thì không phải có mình cụ bán, thích thì cụ pm riêng cho người cần mua, cụ đang làm loãng hết topic đấy ạ.
Em cũng xóa hết mấy comment báo giá rồi cụ ạ, do lúc đầu em không biết chứ không phải em cố tình, cái này em sẽ rút kinh nghiệm.

Còn bài viết kia thực sự là 1 kinh nghiệm khi lắp đặt tủ bếp và khi sử dụng mrb cho mọi người cùng tham khảo thôi, cũng hữu ích chứ em ko quảng cáo gì ở đấy cả.
Mong các cụ cũng ko xét nét nói qua nói lại nữa cho đỡ loãng topic.

trangnth721

Xe đạp
Mợ xếp bát thế nào để nước từ tay phun ở dưới có thể phun vào lòng bát, nhìn hình 1 thì có mấy cái bát bị che, có cái thì khuất góc phun của tia nước. Chỉ cần để ý là nước phun từ dưới lên thì sẽ biết cách xếp bát đúng.

Nếu có xoong nồi kho/nấu thịt cá mợ cứ mạnh dạn chọn chế độ 65 độ mà rửa cho sạch, auto với eco làm gì. Chú ý là vết cháy, bám dính thì không rửa được đâu.
Vâng e cũng thấy cái bát bên tay trái bị che mất. Nhưng 2 cái chén trên cùng cũng bẩn thì buồn cười nhỉ bác nhỉ. Rõ ràng cái giá trên cùng đó sẽ auto bị chặn bởi hàng bát phía dưới mà sao ngta vẫn thiết kế như thế nhỉ [emoji28]

HoangNam626

Đi bộ
Hôm qua em rửa thử chế độ xoong nồi(70 độ) và em không cho bột rửa, kết quả là bát đũa rất sạch các cụ ạ

Cụ có bộ nồi hịn quá, em cũng mới tậu cái chảo logde thế kia, bảo quản món này cầu kỳ phết ạ

Vâng e cũng thấy cái bát bên tay trái bị che mất. Nhưng 2 cái chén trên cùng cũng bẩn thì buồn cười nhỉ bác nhỉ. Rõ ràng cái giá trên cùng đó sẽ auto bị chặn bởi hàng bát phía dưới mà sao ngta vẫn thiết kế như thế nhỉ [emoji28]

Cụ phải xếp sao cho có tia nước bắn lên tận nóc máy, nước dội xuống sẽ rửa lưng bát. (Máy đắt tiền khi rửa ít vẫn cứ êm tai)
Máy này là được thiết kế rửa đĩa chứ ko tối ưu cho bát.

Giải pháp e tư vấn cho cụ là:
-Tăng bột lên (1.5 thìa hoặc 1 thìa đầy)
-Thi thoảng cũng nên Chọn chế độ rửa nồi, nhiệt độ cao sẽ làm sạch thêm đường dẫn nước bên trong.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Vâng e cũng thấy cái bát bên tay trái bị che mất. Nhưng 2 cái chén trên cùng cũng bẩn thì buồn cười nhỉ bác nhỉ. Rõ ràng cái giá trên cùng đó sẽ auto bị chặn bởi hàng bát
phía dưới mà sao ngta vẫn thiết kế như thế nhỉ [emoji28]

Hai cái bát hàng trên bên tay phải thì không có nước dưới bắn lên, mà nước trên dội xuống thì lại chỉ sạch được phía ngoài.

Cái giá đó chỉ để dao, dĩa, đũa... thôi mợ.

xyzhuyxyz

Xe tăng

cái giá đó là để móc đáy ly vào nên sẽ có rất nhiều khe hở để phun lên trên,hoặc với trường hợp xếp đĩa bên cạnh thì cũng rất nhiều khe hở. Nhà mình xếp bát che kín rồi thì mợ ko nên xếp lên giá nhựa đó.

hbu082

Xe container
Cụ phải xếp sao cho có tia nước bắn lên tận nóc máy, nước dội xuống sẽ rửa lưng bát. (Máy đắt tiền khi rửa ít vẫn cứ êm tai)
Máy này là được thiết kế rửa đĩa chứ ko tối ưu cho bát.

Giải pháp e tư vấn cho cụ là:
-Tăng bột lên (1.5 thìa hoặc 1 thìa đầy)
-Thi thoảng cũng nên Chọn chế độ rửa nồi, nhiệt độ cao sẽ làm sạch thêm đường dẫn nước bên trong.
cụ cụ đong bột dùng thìa gì cụ ơi? thìa cafe hay thìa sữa chua ạ? em toàn đổ theo cảm tính, thường toàn 2 -3 thìa cafe

thanhbn1983

Xe điện
Nhà mình dùng bột rửa như sau:
- Ít đồ (bát/đũa/cốc chén/xong nồi): 1 thìa gạt ngang (thìa sữa bột cho bé, loại 1 thìa gạt ngang pha 30ml nước)
- Full đồ (bát/đũa/cốc chén/xong nồi): 1,5-2 thìa gạt ngang (thìa sữa bột cho bé, loại 1 thìa gạt ngang pha 30ml nước)

Rửa eco sạch bong luôn. Toàn xài chế độ eco :D

trangnth721

Xe đạp
Nhà mình dùng bột rửa như sau:
- Ít đồ (bát/đũa/cốc chén/xong nồi): 1 thìa gạt ngang (thìa sữa bột cho bé, loại 1 thìa gạt ngang pha 30ml nước)
- Full đồ (bát/đũa/cốc chén/xong nồi): 1,5-2 thìa gạt ngang (thìa sữa bột cho bé, loại 1 thìa gạt ngang pha 30ml nước)

Rửa eco sạch bong luôn. Toàn xài chế độ eco :D
Ôi thế thì nhà em cho quá ít ý vì thìa pha sữa đó phải bằng 2 thìa sữa chua đầy

cái giá đó là để móc đáy ly vào nên sẽ có rất nhiều khe hở để phun lên trên,hoặc với trường hợp xếp đĩa bên cạnh thì cũng rất nhiều khe hở. Nhà mình xếp bát che kín rồi thì mợ ko nên xếp lên giá nhựa đó.
Thank bác e đã hiểu hiểu rồi. Vì e lần mò thấy có người xếp như này (ko nhớ lấy ở đâu) mà vẫn sạch nên e thử chồng chéo nó lên nhau :))))

Hameo

Xe tải
Cụ có bộ nồi hịn quá, em cũng mới tậu cái chảo logde thế kia, bảo quản món này cầu kỳ phết ạ
Chỉ nồi, chảo gang thô mới phải cần chăm sóc chứ mấy cái nồi gang tráng men kia của em dùng vô tư không phải bảo quản gì đâu cụ ạ, em toàn rửa bằng máy rửa bát, sạch bong kin kít. À cái chảo Lodge của cụ mới mua đừng cho vào MRB nhé!

Hameo

Xe tải
Em chào cả nhà.
Chả là nhà em mới mua em máy Electrolux esf5511low, dùng đc nửa tháng rồi mà em vẫn chưa quen tay vụ cho bột rửa v nước bóng và chọn chế độ.
Ví dụ:

Em cảm ơn nhiều!

Em xếp bát thế này sạch lắm ạ, cụ tham khảo xem!

hnvn1234

Xe điện
Cả 2 máy đó đều là máy âm tủ, cụ cần xác định kiểu dáng đã rồi mới đi đến tính năng. Bán âm hay âm toàn phần.

Đây là anh thực tế của máy sau khi lắp hoàn thiện để cụ ngâm cứu và cho vợ cụ tham khảo nữa. Em khuyên cụ nên cho vợ cụ tham khảo nữa ạ, không đùa được đâu.

Máy SMV68MX đây nhé.

Cái SMI68MS07 đây ạ.

Dạ.
Gấu em chốt máy âm rồi.
Em đang chọn để thiết kế bếp đồng bộ nên chọn âm luôn, không dùng máy độc lập