[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

lucky.win

Xe điện
Em cho nuớc bóng, viên rửa, 1,2kg muối kèm theo ít ít nước vaò. Xong để chế độ eco. Mở máy ra kỳ vọng là bát đũa khô cong cơ mà vừa kéo cái khay thứ 2 ra nước bắn tung toé nên có tý thất vọng bát thì thi thoảng vẫn có cái bị đọng nước. Nhà e dùng cái mà có hạt sấy zeo gì đấy cụ ạ. Thế là bình thường hay bất thường hả cụ
Nếu máy mà có sấy như cụ mô tả Zeolith thì như thế là bất thường ạ.

lucky.win

Xe điện
Thế là về cái thông tin con series 4 mà dùng công nghệ bơm nhiệt hiện đại như series 8 là chuẩn đúng k cụ. E đúng là thiếu hiểu biết :P cứ bị kì thị những model đời sâu tks cụ xoá dốt cho iem ah cụ ơi thế e thấy dòng chữ selfcleaning condenser nó in trên máy nghĩa là gì cụ nhỉ
Tự làm sạch két ngưng tụ.

Zuka_Panda

Xe tải
Thế là về cái thông tin con series 4 mà dùng công nghệ bơm nhiệt hiện đại như series 8 là chuẩn đúng k cụ. E đúng là thiếu hiểu biết :P cứ bị kì thị những model đời sâu tks cụ xoá dốt cho iem ah cụ ơi thế e thấy dòng chữ selfcleaning condenser nó in trên máy nghĩa là gì cụ nhỉ
Nó là tính năng tự vệ sinh giàn ngưng tụ. hãng quảng cáo là nó có thể tự vệ sinh lên đến 4 lần trong cả quá trình sấy. mã WTM cũng có đó cụ.

Truong Tung

Đi bộ
Nếu máy mà có sấy như cụ mô tả Zeolith thì như thế là bất thường ạ.
Cụ lucky ơi, cụ cho e xác nhận lại vài điểm để e có cơ sở e chiến lại với đội thợ bảo hành. Nó cứ nằng nặc bảo máy nhà e bình thường ạ
E vừa xem lại model nhà e là Smv68mxo3e
Với model có sấy zeo này mà
1. Cần phun nước sau khi rửa vẫn đọng nước ở trong cái lỗ phun nước và nước chảy ra từ đó là bất thường đúng k cụ
2. 1 số bát vẫn bị đọng nước thì có khả năng nào do e xếp sai kỹ thuật không? Hay là có xếp sai thì nó sấy cũng phải khô tất hả cụ? Hay hạt zeo nó cũng chỉ hỗ trợ sấy phần nào thôi ạ. Cái này e chưa rõ lắm hiệu quả sấy nên nhờ cụ giải thích
Em cảm ơn cụ

Virtual_Boy

Xe tải
Ôi may quá, gặp đúng người cần gặp rồi :D

Cụ Lucky.Win cho em hỏi. Em đang hoàn thiện nhà, chuẩn bị lắp tủ bếp. Nhà em Hai vợ chồng, 2 đứa con và 1 đứa em gái ở cùng. Cụ tư vấn cho em máy rửa bát của hãng nào và công suất, model nào vừa đủ dùng ạ. Dùng ổn định, bền bỉ, rửa sạch ạ, ko cần đẹp sang gì nhiều ạ. Em cám ơn cụ rất nhiều !

Jess Vu

Xe đạp
Ơ thì e cứ cho đầy muối, nước bóng vào. Set mức mặc định của máy. Khi nào báo hết thì cho vào tiếp thui. Việc của e là cho vào, sài bao nhiu là việc của máy mờ, e bít đâu? ^_^

Jess Vu

Xe đạp
Mợ mua quá nhiều, chia đôi với nhà kia là vẹn đôi đường, theo em muối không cần cho nhiều làm gì, chia đôi rồi còn dùng được 3-4 năm là ít :D
Lần đầu tiên mua nên e ko bít, lỡ đặt nhiều quá. Bữa có 1 cụ chạy sang lấy bớt 5kg muối, còn 2 cụ nữa hẹn lấy mà e chưa thấy đâu. E nghĩ lần sau e cứ đặt 10kg một là vừa, cụ nhỉ?

mazda3_pro

Xe lăn
Lần đầu tiên mua nên e ko bít, lỡ đặt nhiều quá. Bữa có 1 cụ chạy sang lấy bớt 5kg muối, còn 2 cụ nữa hẹn lấy mà e chưa thấy đâu. E nghĩ lần sau e cứ đặt 10kg một là vừa, cụ nhỉ?
Đặt nhiều thì share bớt cho mấy cụ mợ trong đó cũng được, đằng nào cũng 1 công ship :D

Jess Vu

Xe đạp
Vầng, e vẫn đang share. cccm trong SG có nhu cầu ới e tiếng nhá

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky ơi, cụ cho e xác nhận lại vài điểm để e có cơ sở e chiến lại với đội thợ bảo hành. Nó cứ nằng nặc bảo máy nhà e bình thường ạ
E vừa xem lại model nhà e là Smv68mxo3e
Với model có sấy zeo này mà
1. Cần phun nước sau khi rửa vẫn đọng nước ở trong cái lỗ phun nước và nước chảy ra từ đó là bất thường đúng k cụ
2. 1 số bát vẫn bị đọng nước thì có khả năng nào do e xếp sai kỹ thuật không? Hay là có xếp sai thì nó sấy cũng phải khô tất hả cụ? Hay hạt zeo nó cũng chỉ hỗ trợ sấy phần nào thôi ạ. Cái này e chưa rõ lắm hiệu quả sấy nên nhờ cụ giải thích
Em cảm ơn cụ
Nước chảy ra một vài giọt thì không sao cả, chứ nếu còn nhiều thì mới là bất thường.

Cái bát thì cụ xếp nghiêng đi nó sẽ khô tốt hơn, khi xếp thì đừng che luồng giá thổi của nó thì cái sấy kia mới càng hiệu quả hơn.

ctthanhtung

Xe hơi
Em thấy cái lò vi sóng không tương xứng ạ.

Còn máy rửa bát cụ có thêm lựa chọn là model SMV67MX

Gía đó là cho model nào thế cụ và cụ đang ở HN à.

Của nhà cụ sao rồi, nếu chưa được thì bê đến em.
Em cảm ơn cụ nhiều!

clessking

Xe buýt
Em cảm ơn cụ
1. Vài giọt thì ko sao đâu, nhiều thì mới có vấn đề.
2. Điều kiện để bát sạch + khô là xếp bát sao cho tia nước phun đến (ko phun đến được thì sạch kiểu gì?) + bát đĩa ko bị đọng nước ở chỗ nào (VD như bát ngửa, trôn bát ...) --> xếp nghiêng. Hơi khó chút, lựa sao cho thuận vì MRB nó thiết kế để rửa đĩa, dĩa là chính (đồ tây mà). Còn chỗ nào hứng nước lại thì đương nhiên chỗ đó ko khô, chỗ nào bị che mà nước ko bắn đến được thì đương nhiên ko sạch. MRB chẳng qua là cái máy phun tia nước áp lực cao + sấy thôi chứ có phải thần thánh gì đâu cụ.

ngoc258

Xe máy
Cụ lucky.win cho e hỏi chút ạ.
Em mới mua 1 máy rửa bát National về. Cắm điện nước đầy đủ rồi. Bật máy lên thì máy chạy sè sè nhưng không có nước vào (lúc này máy đang hoàn toàn hết sạch nước).
Em tắt máy và đổ mồi cho mấy cốc nước vào máy. Bật lên thì máy tự bơm hết nước thừa ra nhưng không thấy ngừng bơm. Chạy chán 1 hồi thì báo lỗi như dưới hình.

Em tháo ra kiểm tra cụm máy bơm thì thấy rất sạch sẽ, lẫy đóng mở ko kẹt. E thử thay cả cái van chỗ cấp nước vào của máy Nal khác đang chạy tốt sang cũng ko khắc phục được.
E thử bật chế độ chỉ sấy, nhưng máy cũng chỉ chạy sè sè kiểu như bơm nước ra chứ ko sấy.

Kính mong cụ chỉ giúp em, em mua xa không tiện vận chuyển. Đành tự mò mẫm xem có được không.
Cảm ơn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

t111000

Đi bộ
Cụ lucky.win cho e hỏi chút ạ.
Em mới mua 1 máy rửa bát National về. Cắm điện nước đầy đủ rồi. Bật máy lên thì máy chạy sè sè nhưng không có nước vào.
Em tắt máy và đổ mồi cho mấy cốc nước vào máy. Bật lên thì máy tự bơm hết nước thừa ra nhưng không thấy ngừng bơm. Chạy chán 1 hồi thì báo lỗi như dưới hình.

Em tháo ra kiểm tra cụm máy bơm thì thấy rất sạch sẽ, lẫy đóng mở ko kẹt. E thử thay cả cái van chỗ cấp nước vào của máy Nal khác đang chạy tốt sang cũng ko khắc phục được.

Kính mong cụ chỉ giúp em, em mua xa không tiện vận chuyển. Đành tự mò mẫm xem có được không.
Cảm ơn cụ.

Bệnh kinh niên của máy nhật bãi. Nó bị bẩn cái CÔNG TẮC PHAO, cụ tháo đít máy ra tháo cục công tắc phao ra rửa đi, có 2 cái cực bằng đồng lâu ngày bị gỉ nên ko đóng công tắc được, lấy giấy nhám trà cho bóng đi là được. Không cần thay tháo gì cả đâu. Cụ để lại zalo e hướng dẫn bằng hình ảnh.

ngoc258

Xe máy
Bệnh kinh niên của máy nhật bãi. Nó bị bẩn cái CÔNG TẮC PHAO, cụ tháo đít máy ra tháo cục công tắc phao ra rửa đi, có 2 cái cực bằng đồng lâu ngày bị gỉ nên ko đóng công tắc được, lấy giấy nhám trà cho bóng đi là được. Không cần thay tháo gì cả đâu. Cụ để lại zalo e hướng dẫn bằng hình ảnh.
A, em thấy có cái phao ở góc máy, bên trong có 2 cái cực thật. E có tháo ra thấy nó đen đen, lấy tô vít cạo sơ xong lại lắp vào. E chưa hiểu cơ cấu của nó lắm. Cứ nghĩ nó là cái cảm biến gì đó thôi nên ko cạo kĩ.
Thấy bên trong có cái cục tròn tròn nhấc lên nhấc xuống trơn, e tưởng nó ko kẹt là OK. Hóa ra còn 2 cái cực đen đen kia mới là nguyên nhân à bác. Để e về vệ sinh xem có được không.
Cảm ơn cụ nhiều.

Có phải nó là cụm e đánh dấu ở góc dưới không cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Lastbet

Xe buýt
Các cụ chẩn bệnh máy rửa bát nhà em với. Máy rửa bát nhật hàng nội địa hay bị treo ở giai đoạn cuối của chu trình. Phần tráng rửa vẫn ổn chỉ khi vào chu trình cuối còn một đèn thì báo lỗi và nháy đủ 5,6 đèn cứ treo thế cả ngày. Máy cũng ngừng hoạt động luôn. Nếu tắt đi bật lại thì máy lại chạy từ đầu nhưng cuối chu trình lại báo lỗi nháy tất cả các đèn liên tục. Em đã tháo đầu cấp nước xem có tắc bẩn không nhưng đầu vào vẫn khá sạch. Thổi ngược ống xả nước vẫn thấy thông không khí vào trong bồn rửa . Xin cảm ơn các cụ

Trung Kiên73

Xe tải
Các cụ mợ nào biết cho em hỏi: Có nơi nào chế lại giàn chứa bát đĩa không, để cho phù hợp với đồ chủ yếu là bát, theo máy phù hợp với đĩa là chính.