[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

binhsu7273

Xe cút kít
Không đóng được cửa máy cụ ạ. Em phải lấy tay đẩy cái lẫy ở phía trên thân máy đối diện với cái hõm cửa này thì mới ấn được cánh vào. Mở ra được nhưng nếu đóng vào lại phải đẩy lẫy bằng tay chứ không ấn cánh vào như bình thường được. Cụ chụp hộ em cái ảnh máy cụ giống ảnh em chụp xem nó có khuyết cạnh trong không để cn em tháo ra ngâm cứu ạ.
Chú ý Dàn thứ 2 của máy, khi đẩy dàn vào phải chắc chắn phần Ống dẫn nước tay quay đã khớp với thân máy. máy mới nên đẩy dàn 2 mạnh tay chút ít thì mới vào Khớp được, nếu chưa vào khớp thì đóng cửa rất khó.

tuansaker9

Xe đạp
Cụ mua giá bao nhiêu ạ? Nhìn tem dán thì em biết cụ mua ở đâu rồi :D
tem đấy là của nhà phân phối mà cụ, ở BOSCH có 3 nhà phân phối ở Việt Nam, gọi là phân phối nhưng là 3 con buôn đi mua đứt rồi về tự bán, tự bảo hành, ông to nhất là MHM, nhưng giá cũng mặn nhất , ngoài ra còn 1 đống các con buôn tự chuyển về, giá cạnh tranh hơn, nhưng ko có mác hàng nhập khẩu chính hãng :))

Leanh65

Xe container
Chú ý Dàn thứ 2 của máy, khi đẩy dàn vào phải chắc chắn phần Ống dẫn nước tay quay đã khớp với thân máy. máy mới nên đẩy dàn 2 mạnh tay chút ít thì mới vào Khớp được, nếu chưa vào khớp thì đóng cửa rất khó.
Cái này thì em biết mà, máy em sd 3 năm rồi. Vấn đề là đẩy cái chốt móc cánh cửa lật vào trong thì mới đóng được. Bình thường khi ấn cửa nó tự đẩy cái chốt ấy lật vào. Em nghi lúc mở ra nó mẻ cái cạnh nhựa nên giờ đóng vào nó không đè được chốt lật vào nữa nên không đóng được cửa máy,phải đẩy = tay trước mới đóng được. Cái này chắc mua thay không biết có không nữa. Hiz

Trung Hải Phòng

Xe đạp
Cái này thì em biết mà, máy em sd 3 năm rồi. Vấn đề là đẩy cái chốt móc cánh cửa lật vào trong thì mới đóng được. Bình thường khi ấn cửa nó tự đẩy cái chốt ấy lật vào. Em nghi lúc mở ra nó mẻ cái cạnh nhựa nên giờ đóng vào nó không đè được chốt lật vào nữa nên không đóng được cửa máy,phải đẩy = tay trước mới đóng được. Cái này chắc mua thay không biết có không nữa. Hiz
vụ này hình như có bác bị rồi, do cố tình mở máy ra khi dg hành trình, xong nhờ cụ luck hướng dẫn, tháo ra xoay lại hay sao ý :)

Gomtamlinh

Xe tải
E cần mua cái nào nhỏ nhỏ, chiều cao tầm dưới 58 thôi, có cụ nào biết tư vấn e cái, e mua máy mới thôi ah

Quang khiên

Xe đạp
Chào bác lucky và toàn thể các bác. Hiện e đang xây nhà và vài ngày tới là hoàn thiền phòng bếp tuy nhiên nhà e chưa sử dụng ngay . Có hàng mục bếp từ, lò nướng, máy rửa bát e sẽ dùng hàng bosch nhưng e tính khi nào ở mới lắp. E có tìm hiều vài tháng nay nhưng vẫn không thể thông não đc vài vấn đề nên mạo muội lên đây nhờ bác lucky và các bác tư vấn hộ giúp e1 số hàng mục ạ.
1. Đối với bếp từ bosh thì nên dùng bên 2 sản xuất tại TQ hay dùng bếp 3 bếp 4. Kích thước khoét đá để chờ các loại bếp trên để bao nhiêu ạ.
2. Đối với lò nướng bosch e có tìm hiểu qua tất cả các dòng và dung tích đều có chung 1 kích thước ko biết có phải ko ạ và kích thước nên để ô chờ là bao nhiêu. Phòng bếp e dài khoảng 5m nên có thể để bếp chỗ nào cũng đc tuy nhiên e xem trên mạng thì thường mọi người để lò nướng ngay dưới bếp từ. Các bác tư vấn giúp là lò nướng để dưới bếp từ có sao ko. Có ảnh hưởng gì đến bếp từ hay lò nướng ko và khoảng cách giữa bếp từ và lò nương để bao nhiêu là hợp lý có cần lưu ý để ô thoáng thoát nhiệt hay gì khi lắp tủ bếp ko ạ. Vì e thấy lò nướng để dưới tủ bếp nhìn khá đẹp mắt nên đang hơi phân vân
3. Đối với máy rửa bát có nhiều loại e tính mua loại rửa 13 bộ và mua máy độc lập. Đối với loại máy độc lập thì có nên lắp âm tủ ko, lắp âm tủ có ảnh hưởng gì ko ạ. Và lắp âm tủ loại 13 bộ các mã có kích thước để ô chờ chung được ko và kích thước để ô chờ nên để bao nhiêu là hợp lý.
Nhờ bác lucky và các bác tư vấn giúp chứ e bấn lắm rồi. E xin cảm ơn các bác !

Leanh65

Xe container
Cụ xem cái lẫy trên máy có gạt lên xuống được không thì ấn nó một cái là đóng cửa được là ok thôi.

Lâu không bị em lại nênchả nhớ có chính xác không nữa.
Cụ nhớ lại giúp em cái. Em máy bochs bị như này, ấn cái lẫy trên máy vào trong nó lật cái chốt móc vào phía trong thì đóng được cửa. Nhưng mở ra rồi thì đóng vào lại không được và lại phải ấn chốt. Em tháo nóc máy ra rồi mà chưa tìm được nguyên lý hoạt động của nó để sửa. Định tháo hẳn ra xem mà sợ gãy lẫy không có đồ thay. Cái lò so khá cứng. Hix😔

clessking

Xe buýt
Chào bác lucky và toàn thể các bác. Hiện e đang xây nhà và vài ngày tới là hoàn thiền phòng bếp tuy nhiên nhà e chưa sử dụng ngay . Có hàng mục bếp từ, lò nướng, máy rửa bát e sẽ dùng hàng bosch nhưng e tính khi nào ở mới lắp. E có tìm hiều vài tháng nay nhưng vẫn không thể thông não đc vài vấn đề nên mạo muội lên đây nhờ bác lucky và các bác tư vấn hộ giúp e1 số hàng mục ạ.
1. Đối với bếp từ bosh thì nên dùng bên 2 sản xuất tại TQ hay dùng bếp 3 bếp 4. Kích thước khoét đá để chờ các loại bếp trên để bao nhiêu ạ.
2. Đối với lò nướng bosch e có tìm hiểu qua tất cả các dòng và dung tích đều có chung 1 kích thước ko biết có phải ko ạ và kích thước nên để ô chờ là bao nhiêu. Phòng bếp e dài khoảng 5m nên có thể để bếp chỗ nào cũng đc tuy nhiên e xem trên mạng thì thường mọi người để lò nướng ngay dưới bếp từ. Các bác tư vấn giúp là lò nướng để dưới bếp từ có sao ko. Có ảnh hưởng gì đến bếp từ hay lò nướng ko và khoảng cách giữa bếp từ và lò nương để bao nhiêu là hợp lý có cần lưu ý để ô thoáng thoát nhiệt hay gì khi lắp tủ bếp ko ạ. Vì e thấy lò nướng để dưới tủ bếp nhìn khá đẹp mắt nên đang hơi phân vân
3. Đối với máy rửa bát có nhiều loại e tính mua loại rửa 13 bộ và mua máy độc lập. Đối với loại máy độc lập thì có nên lắp âm tủ ko, lắp âm tủ có ảnh hưởng gì ko ạ. Và lắp âm tủ loại 13 bộ các mã có kích thước để ô chờ chung được ko và kích thước để ô chờ nên để bao nhiêu là hợp lý.
1. Là bếp sx cho thị trường Trung Quốc cụ ah. Em nghĩ nó cũng ko có vấn đề gì, có điều nó sẽ sx theo tiêu chuẩn chất lượng của thị trường mục tiêu VÀ hơi khó tìm linh kiện thay thế tại VN. Nói thế để cụ hiểu, chọn hay ko là tuỳ cụ. Thông thường mọi người chọn loại 3 bếp Bosch mã PID là ok rồi, nếu kinh phí hẹp hơn có thể chọn mã ít tiền hơn hoặc sang AEG 4 bếp. 2 bếp thì hơi ít và dở cái sẽ tốn điện nếu chỉ nấu nồi nhỏ như kiểu khuấy bột.
2. Em ko có nhu cầu xài lò nướng nên ko có kinh nghiệm gì. Kinh nghiệm là nếu ko nướng bánh trái thì cũng chẳng cần lò nướng :D Còn bếp từ Bosch nó để quạt tản nhiệt ở bên dưới --> muốn lắp thế nào thì lắp cụ cũng phải để khoảng cách đủ rộng và/hoặc đường khí vào/ra để tản nhiệt cho bếp.
3. Lắp bình thường ko vấn đề gì.
Tất cả vấn đề về kích thước cụ search đúng mã SP là ra hướng dẫn lắp đặt ngay.
VD như dưới đây:

love719

Xe đạp
cụ lucky.win cho em hỏi là SMS46MI05E và SMS46MI07E con nào ok hơn cụ, cảm ơn cụ.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhớ lại giúp em cái. Em máy bochs bị như này, ấn cái lẫy trên máy vào trong nó lật cái chốt móc vào phía trong thì đóng được cửa. Nhưng mở ra rồi thì đóng vào lại không được và lại phải ấn chốt. Em tháo nóc máy ra rồi mà chưa tìm được nguyên lý hoạt động của nó để sửa. Định tháo hẳn ra xem mà sợ gãy lẫy không có đồ thay. Cái lò so khá cứng. Hix😔
Cái lẫy cứng trên nóc máy chỉ gật gù và nó chỉ là cơ khí (hay cái này gãy sao đó nên mới bị như cụ nói?), chắc nó lỗi cái cụm công tắc trên cánh ý - cụ tháo cánh ra xem sao?
Cụ tả khi đóng mở cửa rõ hơn xem nào - em đọc không hiểu ý cụ, như cụ nói phải đóng cái nắp hộp bột mới đóng mở được? - thế này không đúng vì cái nắp hộp bột không liên quan.

Leanh65

Xe container
Cái lẫy cứng trên nóc máy chỉ gật gù và nó chỉ là cơ khí (hay cái này gãy sao đó nên mới bị như cụ nói?), chắc nó lỗi cái cụm công tắc trên cánh ý - cụ tháo cánh ra xem sao?
Cụ tả khi đóng mở cửa rõ hơn xem nào - em đọc không hiểu ý cụ, như cụ nói phải đóng cái nắp hộp bột mới đóng mở được? - thế này không đúng vì cái nắp hộp bột không liên quan.
Bình thường khi đóng cửa thì thành cửa sẽ tỳ vào lẫy ( thò xuống dưới từ phía thân máy, nó nhỏ và mỏng ấy) đẩy cái móc khóa trượt từ trên xuống bập vào khe trên cánh = lò so đẩy ở khóa trên thân máy. Khi kéo cửa ra cánh cửa kéo theo cái móc này trượt lên phía trên để nhả chốt khóa ra. Vấn đề là bây giờ đóng cửa vào vẫn tỳ vào lẫy nhưng không đẩy được móc khóa bập vào chốt trên cánh. Nó vướng cái gì đó, như kiểu móc và khốt không đúng vị trí nên kênh không bập vào được. Nếu không dùng cánh mà lấy tay hay vật gì đó đẩy lẫy trên thân thì móc khóa vẫn trượt xuông, về vị trí khóa. Lúc này ấn cánh vào thì được cụ ạ. Ban đầu em nghĩ thân cánh vướng vào móc khóa làm nó không quay được, hoặc không tỳ vào lẫy đẩy móc nhưng không phải. Nó vẫn tỳ và bình thường không có cánh tỳ như vậy là móc khóa trượt xuống rồi. Em xem thì hoàn toàn là cơ cấu cơ khí, các vị trí vẫn chính xác mà không hiểu sao đóng cửa vào móc khóa dù vẫn được lẫy tỳ đẩy mà không trượt xuống bập vào chốt trên cánh được. Không biết khi đóng cánh có cơ cấu bản lề nào điều khiển cái móc cửa ở trên thân máy không nữa. Nhìn thì chả thấy gì.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Bình thường khi đóng cửa thì thành cửa sẽ tỳ vào lẫy ( thò xuống dưới từ phía thân máy, nó nhỏ và mỏng ấy) đẩy cái móc khóa trượt từ trên xuống bập vào khe trên cánh = lò so đẩy ở khóa trên thân máy. Khi kéo cửa ra cánh cửa kéo theo cái móc này trượt lên phía trên để nhả chốt khóa ra. Vấn đề là bây giờ đóng cửa vào vẫn tỳ vào lẫy nhưng không đẩy được móc khóa bập vào chốt trên cánh. Nó vướng cái gì đó, như kiểu móc và khốt không đúng vị trí nên kênh không bập vào được. Nếu không dùng cánh mà lấy tay hay vật gì đó đẩy lẫy trên thân thì móc khóa vẫn trượt xuông, về vị trí khóa. Lúc này ấn cánh vào thì được cụ ạ. Ban đầu em nghĩ thân cánh vướng vào móc khóa làm nó không quay được, hoặc không tỳ vào lẫy đẩy móc nhưng không phải. Nó vẫn tỳ và bình thường không có cánh tỳ như vậy là móc khóa trượt xuống rồi. Em xem thì hoàn toàn là cơ cấu cơ khí, các vị trí vẫn chính xác mà không hiểu sao đóng cửa vào móc khóa dù vẫn được lẫy tỳ đẩy mà không trượt xuống bập vào chốt trên cánh được. Không biết khi đóng cánh có cơ cấu bản lề nào điều khiển cái móc cửa ở trên thân máy không nữa. Nhìn thì chả thấy gì.
Hiện tại máy không đóng được cửa đúng không cụ?
Có thể cái lẫy cửa này bị gãy rồi - cụ tháo cái phần trên nóc nhấc cả cụm lẫy này ra xem có gãy/vỡ đâu không - chắc là phải thay cả cụm này rồi?

lucky.win

Xe điện
Cụ cho em hỏi hôm qua máy đang chạy bình thường em mở cửa cho thêm đồ vào xong không đóng được cửa nữa. Loay hoay mãi em phải gạt cái lẫy móc nắp hộp bột rửa ở phía trên để lật cái chốt vào trong thì mới đóng máy chạy lại được. Tưởng thế ok mà hôm nay rửa vẫn không đóng được vẫn phải gạt tay chứ ấn cánh không vào như mọi khi. Cụ hướng dẫn em cách trị nó được không ạ , hay em mở mạnh tay nó gãy cái cạnh chìm trên cánh rồi nên không tỳ đẩy cái lẫy khóa được. Em lại không để ý trước đó cái miếng bắt chìm trên cánh nó có bị khuyết nửa phía trong không hay là nó bị vỡ ạ.
Như của nhà cụ là nó bị kẹt phần cơ cấu ở nóc máy thôi.

Còn phần nhựa ở chỗ cánh cửa máy không sao cả ạ.

lucky.win

Xe điện
1. Cụ nên dùng bếp có 3 vùng nấu trở lên. Kích thước các bếp 3 kiểu âu sẽ giống nhau.

2. Nên để lò nướng dưới bếp từ, lò nướng kiểu âm nó cũng sẽ theo kích thước tiêu chuẩn chung và giống nhau

3. Máy độc lập cho vao hộc tủ bếp thoải mái ạ.

Longvh

Xe điện
Các bác cho hỏi Bosch Seri 4 có điều chỉnh được lượng muối và nước làm bóng không nhỉ? Em ấn 1 hồi mà chưa thấy menu điều chỉnh cái này ở đâu?