[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

lucky.win

Xe điện
Chào cụ L
chào cụ lucky.win! Nhà em có dùng MRb HAFELE model: HDW-H160B (như ảnh chụp). Em nhờ cụ tư vấn cách chọn chương trình rửa có sấy với ạ. Chả hiểu trước chọn kiểu gì mà giờ chỉ tự mở cửa sau khi rửa nhưng không có sấy và vẫn còn đọng hơi nước trong khay đựng bát. Votka em rót sẵn rồi ạ!

Máy nhà cụ không có hoặc thiếu cả nước bóng và muối, cụ bổ xung vào đi ạ, chỉnh cho nó mức 4 là OK.

Chương trình thì chỉ cần Auto 50 là được rồi, không cần chọn Hyg bình sữa kia đâu.

oto_99

Xe hơi
Cám ơn cụ lucky.win rất nhiều, Em nghiên cứu rồi có gì nhờ cụ sau ạ (do em mua tủ dương lại lắp âm, hiện mặt đá bàn bếp đang đè lên mặt máy rửa bát, muốn tháo cũng khoai ạ)

maxlibu

Đi bộ
Bác lucky.win cho hỏi: Mình ở Hà Nội và có nhu cầu mua MRB độc lập, tầm tiền từ 15-18 trđ thì nên mua dòng máy nào. Nhờ bác tư vấn cho dòng máy cụ thể và địa chỉ mua nào uy tín, giá tốt nhé. Lần đầu tìm hiểu về cái MRB này mà oải. Tks

Binh Nguyen

Xe buýt
Máy nhà cụ không có hoặc thiếu cả nước bóng và muối, cụ bổ xung vào đi ạ, chỉnh cho nó mức 4 là OK.

Chương trình thì chỉ cần Auto 50 là được rồi, không cần chọn Hyg bình sữa kia đâu.
Đa tạ cụ! Để em mua thêm muối và nước bóng. Có cần gì thêm em lại phiền cụ nhé!

lucky.win

Xe điện
Cám ơn cụ lucky.win rất nhiều, Em nghiên cứu rồi có gì nhờ cụ sau ạ (do em mua tủ dương lại lắp âm, hiện mặt đá bàn bếp đang đè lên mặt máy rửa bát, muốn tháo cũng khoai ạ)
Dù muốn hay không thì bắt buộc cụ phải lôi máy ra ngoài, rồi lúc đó muốn làm gì thì làm.

Bác lucky.win cho hỏi: Mình ở Hà Nội và có nhu cầu mua MRB độc lập, tầm tiền từ 15-18 trđ thì nên mua dòng máy nào. Nhờ bác tư vấn cho dòng máy cụ thể và địa chỉ mua nào uy tín, giá tốt nhé. Lần đầu tìm hiểu về cái MRB này mà oải. Tks
Cụ cứ ngâm cứu thêm đi đã, còn hãng thì có nhiều mà, Bosch, Elec, Teka, Fagor ... nhiều lắm ạ.

Ổ gà

Xe đạp
Hì hì, thế cụ có kiếm được số 09 25 06 1955 không và tổng thiệt hại bao nhiêu.

Xin lỗi các cụ, để khỏi lạc dòng em xin hỏi ra Tết, ngoài siêu thị Minh Hoa ra, chỗ nào mua rẻ được bột rửa Somat và muối bịch không ạ?

Chúc mừng năm mới các cụ ông luôn phải nhận phần rửa bát nhé! (Và em cũng chẳng khá hơn :) )
có 2 chỗ cụ tham khảo đc là lazada http://bit.ly/2C903oS và shopee http://bit.ly/2BRaTiW
hồi đầu e thấy shopee nó tả pí lù quá cũng hãi, nhưng mua vài lần rồi thì thấy ok

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
số đẹp thì không có, nhưng nếu số ngày sinh full 8 số nếu còn thì em xin được ( free tính công cốc cafe thôi ạ :) ). ví dụ: 09 2x xx 19xx ( cho các cụ sinh ngày có đầu là 2), là số độc nhất ko bị trùng :)
Em đang cần làm 2 số: 09 27 06 1973 và 09 25 01 1972, cụ giúp em với.

Chỉnh sửa cuối:

v_t

Xe buýt
Em đang cần làm 2 số: 09 27 06 1973 và 09 25 01 1971, cụ giúp em với.
mai đi làm em nhờ check xem số này còn không cụ nhé, trước thì dễ, giờ thì khó hơn vì đa phần số nó ra thị trường, hoặc đóng vào bộ kit hết rồi. còn trong kho thì có thể nhờ xin được

maxlibu

Đi bộ
Cụ cứ ngâm cứu thêm đi đã, còn hãng thì có nhiều mà, Bosch, Elec, Teka, Fagor ... nhiều lắm ạ.
Hiện đang nghiêng về của Bosch SMS50E88EU hoặc SMS63L08EA. Có ổn ko bác, nên lấy con nào hơn. Hoặc có mã nào hợp lý hơn bác tư vấn giúp nhé. Nếu ấy ấy nhờ bác inbox phát. Tks,

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
MRB gì đẹp và gọn thể Bác Lúc, chúc Bác năm mới mạnh khoẻ
He he ... em vẫn nhớ mà cụ ơi ... Chúc cụ sức khoẻ ạ.

Em đang cần làm 2 số: 09 27 06 1973 và 09 25 01 1972, cụ giúp em với.
Cụ ông con chuột 72, còn cụ bà con trâu 73 ợ :))

Hiện đang nghiêng về của Bosch SMS50E88EU hoặc SMS63L08EA. Có ổn ko bác, nên lấy con nào hơn. Hoặc có mã nào hợp lý hơn bác tư vấn giúp nhé. Nếu ấy ấy nhờ bác inbox phát. Tks,
Cụ đã nghiêng như thế thì chọn cái SMS50 ạ, dư mà theo em đừng vội mua, cứ để qua rằm đã, lúc đó sale chạy doanh số mình mới có thế để mặc cả.

Ấy chết ai lại thế vì em đâu có vội! Khi nào có thời gian thì Cụ chế cho 1 cái! Tks!
Chết sống gì, em nói thật mà.

v_t

Xe buýt
- Trước hết cụ phải xem nguyên nhân tại sao mạch bị nổ đã ạ, có chắc chắn chỉ bị phần nguồn không đã, em hỏi thế vì nhiều nhà bị chuột cắn phần cấp nước rồi làm nổ main ạ. Nếu chỉ bị phần nguồn thì không nói làm gì, cần phải xem đã có điện 220V cấp cho van của nó chưa đã, có khi đã bị nổ triac này trên main thì sao ạ.

- Đơn giản để kiểm tra, cụ nhấn reset máy, sau đó start như bình thường, tay sờ phía ngoài vỏ của cục van cấp nước thấy nó có rung tay lên không, nếu có là van hoạt động rồi đấy.
tay sờ phía ngoài vỏ của cục van cấp nước thấy nó có rung tay lên không, nếu có là van hoạt động rồi đấy. : không động đậy gì cụ ạ, giờ qua tết rồi. tiếp tục xử lý sao cụ ơi. :(

lucky.win

Xe điện
tay sờ phía ngoài vỏ của cục van cấp nước thấy nó có rung tay lên không, nếu có là van hoạt động rồi đấy. : không động đậy gì cụ ạ, giờ qua tết rồi. tiếp tục xử lý sao cụ ơi. :(
Cụ chụp cho em cái tem nhãn model, ở bên trái chỗ cánh cửa ấy.

boyboy1990

Xe điện
cụ lucky.win cho em hỏi series 8 của bosch hơn gì series 6? Các tính năng sấy siếc có gì hơn ko ạ vì em có bà chị dùng máy bosch (ko rõ đời nào) than phiền là máy có sấy bát nhưng ko có chỗ thông hơi, sấy xong phải tự mở cửa để thoát hơi ẩm, ko tiện như máy Nhật có chỗ thoát hơi trong quá trình sấy.

lucky.win

Xe điện
cụ lucky.win cho em hỏi series 8 của bosch hơn gì series 6? Các tính năng sấy siếc có gì hơn ko ạ vì em có bà chị dùng máy bosch (ko rõ đời nào) than phiền là máy có sấy bát nhưng ko có chỗ thông hơi, sấy xong phải tự mở cửa để thoát hơi ẩm, ko tiện như máy Nhật có chỗ thoát hơi trong quá trình sấy.
Serie 8 nó là cao nhất của Bosch rồi, dĩ nhiên là nó hơn Serie 6, còn hơn thế nào thì phụ thuộc vào từng model nữa, mỗi serie nó đều có dòng thấp và cao, giống y như bốn bánh có các phiên bản khác nhau.

Máy châu Âu nào cũng có chỗ thông hơi, nó nằm bên hông hoặc trên nóc, chứ không giống như máy Nhật nhìn thấy ở phía trước. Cũng không biết nhà chị cụ dùng ra sao, nhưng nhà em thì chưa bao giờ em phải mở cửa cho nó, cứ kệ nó Start từ 9h tối và sáng hôm sau 7h em mở cửa để cất đồ thôi.

Với model của nhà cụ thì nó sẽ hoạt động như thế này, cụ để nguyên chương trình Eco 2h55 và Start. Sau khi nhấn Start thì sẽ như sau.

- Nghe thấy tiếng bơm ù ù khoảng 10 - 20 giây, đây là tiếng bơm xả.

- Sau thời gian trên thì bơm xả dừng và lại nghe thấy tiếng bơm chính ào lên khoảng 5 - 10 giây, tiếng này nó to hơn tiếng bơm xả.

- Sau thời gian 5 - 10 giây nếu không có lỗi gì thì bơm chính sẽ dừng và nghe thấy tiếng ì ì nhỏ, đây là nó đang lấy nước vào máy từ chính bản thân nó, chứ không phải từ vòi cấp bên ngoài. Nếu thiếu thì lúc đó nó mới mở van để lấy nước từ bên ngoài vào, lúc đó cụ sờ vào sẽ thấy.

- Tiếp đến bơm chính sẽ hoạt động chính thức. Sau thời gian 10 - 20 phút nó sẽ lại lấy nước tiếp.

Cụ về nhà theo dõi trình tự như em miêu tả xem nó không hoạt động ở đoạn nào.

P/S: trước đây cái mạch của cụ bị hỏng đem đi sửa thì cụ có chụp lại ảnh nó không ? em nghĩ không đơn giản nó chỉ hỏng phần nguồn. Nếu main ra đi hẳn thì xác định cũng mặn mặc đấy cụ.