[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

boyboy1990

Xe điện
Serie 8 nó là cao nhất của Bosch rồi, dĩ nhiên là nó hơn Serie 6, còn hơn thế nào thì phụ thuộc vào từng model nữa, mỗi serie nó đều có dòng thấp và cao, giống y như bốn bánh có các phiên bản khác nhau.

Máy châu Âu nào cũng có chỗ thông hơi, nó nằm bên hông hoặc trên nóc, chứ không giống như máy Nhật nhìn thấy ở phía trước. Cũng không biết nhà chị cụ dùng ra sao, nhưng nhà em thì chưa bao giờ em phải mở cửa cho nó, cứ kệ nó Start từ 9h tối và sáng hôm sau 7h em mở cửa để cất đồ thôi.
Cám ơn cụ đã trả lời, tiện thể cụ tư vấn hộ em 1 máy series 6 âm hoặc bán âm (nhà em chung cư tủ bếp kiểu laminate hiện đại), made in Germany với ạ, nếu cụ có bán thì inbox em giá nhé :D

v_t

Xe buýt
Nhìn như cụ chưa bóc ni-lông, bóc hết đi cho dễ vệ sinh cụ à.
Đúng rồi cụ ạ, máy này em mua cũng rất lâu rồi. năm 2010 hay 11 gì đó.
Serie 8 nó là cao nhất của Bosch rồi, dĩ nhiên là nó hơn Serie 6, còn hơn thế nào thì phụ thuộc vào từng model nữa, mỗi serie nó đều có dòng thấp và cao, giống y như bốn bánh có các phiên bản khác nhau.

Máy châu Âu nào cũng có chỗ thông hơi, nó nằm bên hông hoặc trên nóc, chứ không giống như máy Nhật nhìn thấy ở phía trước. Cũng không biết nhà chị cụ dùng ra sao, nhưng nhà em thì chưa bao giờ em phải mở cửa cho nó, cứ kệ nó Start từ 9h tối và sáng hôm sau 7h em mở cửa để cất đồ thôi.

Với model của nhà cụ thì nó sẽ hoạt động như thế này, cụ để nguyên chương trình Eco 2h55 và Start. Sau khi nhấn Start thì sẽ như sau.

- Nghe thấy tiếng bơm ù ù khoảng 10 - 20 giây, đây là tiếng bơm xả.

- Sau thời gian trên thì bơm xả dừng và lại nghe thấy tiếng bơm chính ào lên khoảng 5 - 10 giây, tiếng này nó to hơn tiếng bơm xả.

- Sau thời gian 5 - 10 giây nếu không có lỗi gì thì bơm chính sẽ dừng và nghe thấy tiếng ì ì nhỏ, đây là nó đang lấy nước vào máy từ chính bản thân nó, chứ không phải từ vòi cấp bên ngoài. Nếu thiếu thì lúc đó nó mới mở van để lấy nước từ bên ngoài vào, lúc đó cụ sờ vào sẽ thấy.

- Tiếp đến bơm chính sẽ hoạt động chính thức. Sau thời gian 10 - 20 phút nó sẽ lại lấy nước tiếp.

Cụ về nhà theo dõi trình tự như em miêu tả xem nó không hoạt động ở đoạn nào.

P/S: trước đây cái mạch của cụ bị hỏng đem đi sửa thì cụ có chụp lại ảnh nó không ? em nghĩ không đơn giản nó chỉ hỏng phần nguồn. Nếu main ra đi hẳn thì xác định cũng mặn mặc đấy cụ.
Hic, em có cụ ơi. Nếu main mới thì bao nhiêu tiền để em xác định tinh thần ạ. Ảnh trước khi đi sửa

phuongtv_76

Xe container
Nhờ cụ Lucky win tư vấn giúp cái mrb cho 3 người lớn và 2 trẻ con, e muốn rửa đc xoong nồi luôn.
Thanks cụ

lucky.win

Xe điện
Hic, em có cụ ơi. Nếu main mới thì bao nhiêu tiền để em xác định tinh thần ạ. Ảnh trước khi đi sửa

Cái main này của cụ chắc bị gián hoặc ẩm ướt nên nhìn gỉ quá, khả năng cứu nó không chắc đã được.

Bây giờ cụ thử nhấn Start thì nó có hiện tượng gì không hay im phăng phắc ?

Còn xèng thì như em đã nói là mặn đấy, nếu cụ mua mới bóc tem từ hãng bên Đức thì đây ạ, chưa tính phí ship của bên dịch vụ.

P/S: Khuyên cụ cứ bình tĩnh đã.

t2b

Xe tải
các cụ cho em hỏi sử dụng em này thế nào, em o điều chỉnh đc chế độ rửa nhanh và nước nhà em có can xi thì cần cho muối o

v_t

Xe buýt
Cái main này của cụ chắc bị gián hoặc ẩm ướt nên nhìn gỉ quá, khả năng cứu nó không chắc đã được.

Bây giờ cụ thử nhấn Start thì nó có hiện tượng gì không hay im phăng phắc ?

Còn xèng thì như em đã nói là mặn đấy, nếu cụ mua mới bóc tem từ hãng bên Đức thì đây ạ, chưa tính phí ship của bên dịch vụ.

en

P/S: Khuyên cụ cứ bình tĩnh đã.
start chạy bình thường cụ ơi, hôm trước thấy check nó cũng chạy đúng như quy trình cụ bảo em bên trên ấy, chỉ có điều nước nó không phun ra thôi. tức là chạy qua đếm ngược được 1 phút thì dừng lại. main đúng là bị gián hoặc ẩm cụ ạ, 1 lần bị lỗi bên bosch họ qua rửa mạch bằng cồn lại chạy ngon. để em về thử lại theo hướng dẫn của cụ xem sao nhé. tks cụ

quangp5

Xe điện

Con ic cháy nếu không nhầm thì là con nguồn. Cụ đưa mạch em thử sửa cho. Hôm trước em sửa một mạch tương tự ở máy sấy quần áo với chi phí 50k

quangp5

Xe điện
start chạy bình thường cụ ơi, hôm trước thấy check nó cũng chạy đúng như quy trình cụ bảo em bên trên ấy, chỉ có điều nước nó không phun ra thôi. tức là chạy qua đếm ngược được 1 phút thì dừng lại. main đúng là bị gián hoặc ẩm cụ ạ, 1 lần bị lỗi bên bosch họ qua rửa mạch bằng cồn lại chạy ngon. để em về thử lại theo hướng dẫn của cụ xem sao nhé. tks cụ
Đọc cm này xong em đoán nguồn 12v nuôi cho rơ le bị tèo. Nguồn 5v cho mạch xử lý vẫn còn. Do đó không đóng được rơ le cấp nguồn cho các mô tơ chấp hành

van con alone

Xe tải
He he ... em vẫn nhớ mà cụ ơi ... Chúc cụ sức khoẻ ạ.

Cụ ông con chuột 72, còn cụ bà con trâu 73 ợ :))

Cụ đã nghiêng như thế thì chọn cái SMS50 ạ, dư mà theo em đừng vội mua, cứ để qua rằm đã, lúc đó sale chạy doanh số mình mới có thế để mặc cả.

Chết sống gì, em nói thật mà.
Cụ cho em hỏi máy bosch smi68ms07e thì có chức năng mở nắp khi rửa xong không? Nếu có thì cài đặt thế nào a?
Em tìm mãi không thấy bản manual tiếng anh hoặc tiêng việt trên mạng
Em cám ơn cụ

v_t

Xe buýt
Đọc cm này xong em đoán nguồn 12v nuôi cho rơ le bị tèo. Nguồn 5v cho mạch xử lý vẫn còn. Do đó không đóng được rơ le cấp nguồn cho các mô tơ chấp hành
Mạch này đã mang thợ sửa rồi cụ ơi, trước đấy ko lên gì, sau khi họ sửa xong thì lên nguồnn, lên bảng điều khiển bình thường, các chế độ chọn vẫn tốt, có điều cứ chọn chế độ thì nó chạy đếm ngược sau khi trừ giờ 1 phút, nó hiện biểu tượng xả nướ và đứng luôn tại đó vì nước ko xả vào.

quangp5

Xe điện
Mạch này đã mang thợ sửa rồi cụ ơi, trước đấy ko lên gì, sau khi họ sửa xong thì lên nguồnn, lên bảng điều khiển bình thường, các chế độ chọn vẫn tốt, có điều cứ chọn chế độ thì nó chạy đếm ngược sau khi trừ giờ 1 phút, nó hiện biểu tượng xả nướ và đứng luôn tại đó vì nước ko xả vào.
Cụ tháo mạch đưa em thử check lại xem có bị đứt mạch in chỗ nào do oxy hoá không. Em nghĩ bơm lấy nước vào chưa được cấp nguồn

lucky.win

Xe điện
Cụ cho em hỏi máy bosch smi68ms07e thì có chức năng mở nắp khi rửa xong không? Nếu có thì cài đặt thế nào a?
Em tìm mãi không thấy bản manual tiếng anh hoặc tiêng việt trên mạng
Em cám ơn cụ
Model này có ạ, nếu không thích thì cụ có thể vào menu cài đặt để tắt nó đi.

Nó hiện 0:01 là trạng thái reset rồi. Phần nguồn thì cụ không cần phải quan tâm nữa đâu, nó có đủ 12V và 5V rồi. Khả năng bị đứt mạch hoặc gỉ chân tiếp xúc, hoặc tèo triac rồi.

v_t

Xe buýt
Model này có ạ, nếu không thích thì cụ có thể vào menu cài đặt để tắt nó đi.

Nó hiện 0:01 là trạng thái reset rồi. Phần nguồn thì cụ không cần phải quan tâm nữa đâu, nó có đủ 12V và 5V rồi. Khả năng bị đứt mạch hoặc gỉ chân tiếp xúc, hoặc tèo triac rồi.
không phải cụ ơi, em set chế độ, ví dụ như nó đặt là 2h:55 phút là chế độ full, thì nó sẽ chạy xuống 2h:54 phút, các loại mô tơ quay kêu một lúc rồi dừng, đền báo ở chế độ vòi nước xả. còn hiện 001 là giữ 3 giây nút start sẽ ra reset

lucky.win

Xe điện
không phải cụ ơi, em set chế độ, ví dụ như nó đặt là 2h:55 phút là chế độ full, thì nó sẽ chạy xuống 2h:54 phút, các loại mô tơ quay kêu một lúc rồi dừng, đền báo ở chế độ vòi nước xả. còn hiện 001 là giữ 3 giây nút start sẽ ra reset
Hm ... cụ miêu tả không rõ làm em hiểu sai.

Ví dụ khi nó hiện 2h54 rồi sao nữa ạ ? Trên màn hình sẽ hiện gì nũa, cụ phải tả ra thì em mới có căn cứ chứ.

Không hiện mã lỗi E gì à ?

Còn không thì đúng như em đã nói từ trước Tết, main không cấp điện để mở van nước.

lucky.win

Xe điện
Máy châu âu ngoài đắt tiền ra còn điểm dở cần chú ý gì ko cụ lucky??
Điểm dở thế nào thì em cũng không biết nói sao, có máy nào là hoàn hảo đâu ạ, mình thấy hài lòng là được thôi.

Ngược lại cụ ạ. Cụ ông con trâu, cụ bà con lợn cụ ạ.

Mà cụ nhớ ra tết xử lý giúp em vụ chống ẩm nhé.
Con lợn thì sao lại 72 được nhỉ.

Em vẫn nhớ ạ.