[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

ndt1235

Xe hơi
Không sao đâu cụ nhé, cứ dùng bình thường ạ.
Em đã lau dọn sạch sẽ rồi đóng tủ lại. Ngày hôm sau vẫn còn nguyên tình trạng ấy cụ ạ. Cụ giải thích giúp em vì sao tủ lại bị hiện tượng đóng tuýet này với ạ. Em hoang mang quá; nhân viên nguyễn kim thì bảo do tủ mới. Mà sao tủ mới lại bị ạ? E dùng cái sanyo ngót 10 năm nay mà ko bị vậy bao giờ hết.

Ảnh em mới chụp ạ.

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
Em đã lau dọn sạch sẽ rồi đóng tủ lại. Ngày hôm sau vẫn còn nguyên tình trạng ấy cụ ạ. Cụ giải thích giúp em vì sao tủ lại bị hiện tượng đóng tuýet này với ạ. Em hoang mang quá; nhân viên nguyễn kim thì bảo do tủ mới. Mà sao tủ mới lại bị ạ? E dùng cái sanyo ngót 10 năm nay mà ko bị vậy bao giờ hết.

Ảnh em mới chụp ạ.

Cụ đang để mức nhiệt độ như nào thế ạ. Thông thường thì tủ để mức trung bình cho các ngăn là được.

Hình giọt nước như thế thường do chưa đủ nhiệt hoặc bị hở gioăng tủ, mà tủ cụ mới mua thì sao thế được.

Trung_anh

Xe buýt
Các cụ ơi,bếp điện từ tầm 20 củ có con nào hay ko ạ
Bosch có vẻ ko đàu tư,e thấy còn 2 model ra cũng lâu lâu rồi

E thích loại 2 từ 1 hồng ngoại ( dáng chữ nhật như này đẹp hơn ),nhưng hafele e hơi sợ ^^,model tìm trên thị trg qte ko thấy đâu...như kiểu đặt a hàng xóm làm riêng cho VN

Chỉnh sửa cuối:

skylnlove

Đi bộ
Các cụ ơi. Máy nhà em là bosch25ki. Dùng được 1,5 năm rồi. Hiện tại em thấy rửa xong có mùi hôi, hôm thì mùi chua chua. Em kiểm tra thì k có rác. Máy em bị sao thể nhỉ

ndt1235

Xe hơi
Cụ đang để mức nhiệt độ như nào thế ạ. Thông thường thì tủ để mức trung bình cho các ngăn là được.

Hình giọt nước như thế thường do chưa đủ nhiệt hoặc bị hở gioăng tủ, mà tủ cụ mới mua thì sao thế được.
Em để mức nhiệt trung bình cụ ạ 3/5. Tủ mới vợ e mở tủ ra lau dọn sau để đưa đồ vào thì thấy vậy, em đã dùng khăn lau hết 1 lượt. Cắm tủ lại để theo dõi thì lại thấy ạ. Hôm trước nhân viên hitachi tới ktra, mở tủ ra khoảng 10p thì sau đó đọn lại nhiều giọt đá hơn. Vì nhân viên nguyễn kim giải thích là do tủ mới lạnh quá nó vậy, em thấy ko thỏa. Em đã yêu cầu cả nguyên kim và hitachi tới giải thích rõ và nếu là lỗi thì đổi mới ạ.

ngoc258

Xe máy
Cụ lucky.win có topic nào về tủ lạnh không ạ. E hỏi ở bên MRB sợ sai topic.
Thôi em cứ hỏi ở đây các cụ thông cảm nhé.
Nhà em dùng cái Tủ 6 cánh Nal Nhật. Cái ống cấp nước làm đá cứ thỉnh thoảng lại bị đông lại ở đầu cấp (chỗ chảy xuống khay làm đá). Đông nhỏ dài xuống như thạch nhũ ở hang động ấy. E cứ phải tháo khay làm đá ra rồi dùng cái xi lanh bơm nước nóng vào đầu ống ngược lên để làm tan đá đầu ống. Dùng ít thời gian lại bị đông lại.
E xem phía bên trên thì ống cấp nước này có cuốn giấy bạc (phía trên ngăn làm đá là ngăn rau, nhấc ra là tháo được ống cấp nước cho ngăn làm đá tự động), ống này cũng có độ nghiêng 1 chút để không bị đọng nước rồi, bên trong có kèm theo 2 sợi dây đen đỏ nhỏ. Không biết có phải là nó để phá băng không. Hay nhà em hư hệ thống đó. Cụ tư vấn giúp em với ạ.
Tủ nhà em mã là National NR-F462U

https://panasonic.jp/reizo/p-db/NR-F462U.html

Chỉnh sửa cuối:

Meodoian

Xe máy
Em lục lại được hình này, đúng kích thước như nhà mợ luôn 2,68m, cũng nhà của một mợ OF ạ.

Và máy hoàn thiện đây nhé.

Chiều cao có hơn 670mm mà bác vẫn lắp được máy à. Nhà em bề rộng thì có thừa mà thiếu chiều cao nên đang tính phải đưa ra ban công. Ra ban công thì bất tiện đi lại vì từ chỗ đó vào chậu rửa cũng 4m, chưa kể mưa bão hay mùa đông đi ra vào. Ngoài ra còn phải làm giá sắt hộp để đưa máy giặt lên trên, máy rửa bát bên dưới bác ạ.

Ameflu

Xe tải
Em
Khổ ... em mua làm gì cho phí xèng ra, làm như cách anh chỉ ấy nhé.

Em oánh dấu để đọc dần. Chỗ đặt bếp nhà em có 2490 mà dành cho tủ lạnh đã 970 rồi, không biết có lắp dc máy rửa bát âm ko nữa.

hotsummerboy

Xe máy
Em tính mua 1 cái mrb, nhà chỉ có 2 vc, 2 nhóc nhỏ, thường là ngày ăn 1 bữa thôi. Đang phân vân 2 cái SMS25KI00E 13tr, SMS46MI05E 16tr, không biết series 2 với 4 này khác nhiều gì nhiều không, chênh nhau 3tr có nên cố lấy đời 4 không.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em tính mua 1 cái mrb, nhà chỉ có 2 vc, 2 nhóc nhỏ, thường là ngày ăn 1 bữa thôi. Đang phân vân 2 cái SMS25KI00E 13tr, SMS46MI05E 16tr, không biết series 2 với 4 này khác nhiều gì nhiều không, chênh nhau 3tr có nên cố lấy đời 4 không.
Nhà ít người, cụ mua cái Teka nhỏ này, đang giảm giá. Nhà em mới lắp MRB này. Hàng Teka em dùng thấy ok.
https://dienmaycholon.vn/may-rua-chen/may-rua-chen-teka-lp2-140

lucky.win

Xe điện
Các cụ ơi,bếp điện từ tầm 20 củ có con nào hay ko ạ
Bosch có vẻ ko đàu tư,e thấy còn 2 model ra cũng lâu lâu rồi

E thích loại 2 từ 1 hồng ngoại ( dáng chữ nhật như này đẹp hơn ),nhưng hafele e hơi sợ ^^,model tìm trên thị trg qte ko thấy đâu...như kiểu đặt a hàng xóm làm riêng cho VN
Hãng Bosch là một trong những hãng chịu khó đầu tư cho sản phẩm đấy cụ ạ, nó có rất nhiều model.

Bếp mà cụ thích cả từ và hồng ngoại thì ít model lắm, cụ nên mua bếp từ thôi nhé, đừng dùng chung làm gì.

20tr của cụ thì mua được bếp 80cm của Bosch rồi, bếp rộng dùng cho nó thích.

Em để mức nhiệt trung bình cụ ạ 3/5. Tủ mới vợ e mở tủ ra lau dọn sau để đưa đồ vào thì thấy vậy, em đã dùng khăn lau hết 1 lượt. Cắm tủ lại để theo dõi thì lại thấy ạ. Hôm trước nhân viên hitachi tới ktra, mở tủ ra khoảng 10p thì sau đó đọn lại nhiều giọt đá hơn. Vì nhân viên nguyễn kim giải thích là do tủ mới lạnh quá nó vậy, em thấy ko thỏa. Em đã yêu cầu cả nguyên kim và hitachi tới giải thích rõ và nếu là lỗi thì đổi mới ạ.
Theo em biết tủ mà có giọt nước như thế thì thường do không đủ lạnh.

Giờ cụ mua cái nhiệt kế loại hay dùng cho tủ lạnh, tủ đông ấy, cho vào vào để kiểm tra xem nhiệt độ nó được bao nhiêu.

Trong tủ nhà em có không dưới 5 cái nhiệt kế, theo dõi nhiệt các ngăn, em nghịch thôi chứ không có ý gì cả.

Không có giá 16tr cái model kia đâu cụ ạ, giá đó thì cụ đua xe cũng không kịp ạ.

Chiều cao có hơn 670mm mà bác vẫn lắp được máy à. Nhà em bề rộng thì có thừa mà thiếu chiều cao nên đang tính phải đưa ra ban công. Ra ban công thì bất tiện đi lại vì từ chỗ đó vào chậu rửa cũng 4m, chưa kể mưa bão hay mùa đông đi ra vào. Ngoài ra còn phải làm giá sắt hộp để đưa máy giặt lên trên, máy rửa bát bên dưới bác ạ.
Cái này là bản vẽ tay phác thảo thôi mà cụ, còn khi thi công thật thì em có bản vẽ chi tiết hơn để phù hợp với máy âm tủ, hình ảnh hoàn thiện thì cụ thấy rồi đấy.

Em

Em oánh dấu để đọc dần. Chỗ đặt bếp nhà em có 2490 mà dành cho tủ lạnh đã 970 rồi, không biết có lắp dc máy rửa bát âm ko nữa.
Bếp nhà cụ chiều ngang nhỏ, thì em khuyên cụ không nên dùng tủ sbs rộng 970mm.

Có điều kiện cụ dùng tủ 6 cánh Nhật, chiều rộng 600-650mm thôi, nó cao nên dung tích vẫn đủ 400-500 lít cho cụ đủ dùng.

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky.win có topic nào về tủ lạnh không ạ. E hỏi ở bên MRB sợ sai topic.
Thôi em cứ hỏi ở đây các cụ thông cảm nhé.
Nhà em dùng cái Tủ 6 cánh Nal Nhật. Cái ống cấp nước làm đá cứ thỉnh thoảng lại bị đông lại ở đầu cấp (chỗ chảy xuống khay làm đá). Đông nhỏ dài xuống như thạch nhũ ở hang động ấy. E cứ phải tháo khay làm đá ra rồi dùng cái xi lanh bơm nước nóng vào đầu ống ngược lên để làm tan đá đầu ống. Dùng ít thời gian lại bị đông lại.
E xem phía bên trên thì ống cấp nước này có cuốn giấy bạc (phía trên ngăn làm đá là ngăn rau, nhấc ra là tháo được ống cấp nước cho ngăn làm đá tự động), ống này cũng có độ nghiêng 1 chút để không bị đọng nước rồi, bên trong có kèm theo 2 sợi dây đen đỏ nhỏ. Không biết có phải là nó để phá băng không. Hay nhà em hư hệ thống đó. Cụ tư vấn giúp em với ạ.
Tủ nhà em mã là National NR-F462U

https://panasonic.jp/reizo/p-db/NR-F462U.html

Cụ dùng đồng hồ đo xem 2 cái dây đó có điện trở không nhé, nếu là sưởi nhiệt phá băng thì khi đo phải có điện trở ạ.

Meodoian

Xe máy
Giờ có khi em tính phương án sửa tủ bếp, cụ thể là nâng cao tủ bếp dưới lên khoảng vài phân vì độ rộng thì em có thừa chỉ thiếu chút chiều cao. Cách làm sẽ là: em tỉa silicone và rút mặt đá ra, đóng thêm gỗ trên mặt tủ lên vài phân rồi kê viên đá lại. Như vậy kính ốp sẽ tì vào tủ bếp gỗ chứ không phải là mặt đá. Phương án gia cố kính cũng có thể tính được như là bắn thêm ke sắt hoặc chống gỗ. Mặt đá theo phương án mới bị nhô ra chút khoảng 8mm so với trước đây chính là độ dày của kính. Tuy nhiên có nhược điểm là đá không bắn sát tường và kính nằm trên đá như cũ, như vậy silicone lâu ngày bong tróc thì dễ tạo khe và nước chảy xuống tủ bếp. Ngoài ra có thể rơi kính tháo tủ, mất tiền đặt mới :P
Phương án này thì có vẻ tốt hơn là đưa máy rửa bát ra ban công, vì ra ban công thì không thể đưa máy rửa bát lên trên máy giặt. Mà làm cái giá thép hộp rồi đặt máy giặt cửa trước lên thì sợ rung lắc.
Các cụ chuyên gia tư vấn hộ em với.
Em cảm ơn

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe buýt
Cụ mua làm gì cái side by side, nhiều tiền thì mua loại 5,6 cánh còn ít xiền thì mua loại 3 cánh (dung tích nhỏ hơn chút) nhưng chiều rộng cỡ 750-800 thôi. Còn nếu thích thì cụ mua thêm 1 cái tủ đông để đồ ăn nữa.

Giờ có khi em tính phương án sửa tủ bếp, cụ thể là nâng cao tủ bếp dưới lên khoảng vài phân vì độ rộng thì em có thừa chỉ thiếu chút chiều cao. Cách làm sẽ là: em tỉa silicone và rút mặt đá ra, đóng thêm gỗ trên mặt tủ lên vài phân rồi kê viên đá lại. Như vậy kính ốp sẽ tì vào tủ bếp gỗ chứ không phải là mặt đá. Phương án gia cố kính cũng có thể tính được như là bắn thêm ke sắt hoặc chống gỗ. Mặt đá theo phương án mới bị nhô ra chút khoảng 8mm so với trước đây chính là độ dày của kính Tuy nhiên có nhược điểm là đá không bắn sát tường và kính nằm trên đá như cũ, như vậy silicone lâu ngày bong tróc thì dễ tạo khe và nước chảy xuống tủ bếp.
Phương án này thì có vẻ tốt hơn là đưa máy rửa bát ra ban công, vì ra ban công thì không thể đưa máy rửa bát lên trên máy giặt. Mà làm cái giá thép hộp rồi đặt máy giặt cửa trước lên thì sợ rung lắc.
Các cụ chuyên gia tư vấn hộ em với.
Em cảm ơn
Sửa tuy hơi mất công sức chút nhưng cụ sẽ tiện hơn, chứ ngày nào cũng bê đi bê lại là oải lắm. Cái khó nhất của cụ là kiếm thợ đồng ý sửa nhỏ nhỏ như thế cho cụ thôi. Còn nhược điểm kia của cụ, khắc phục bằng cách cụ làm thêm 1 gờ kính/đá 7cm dán đè vào mặt kính thì sẽ xử lý được cái đó. Hoặc ko thì xấu hơn chút là cụ trét xi măng trắng hoặc keo rồi mới bắn silicon. Nhớ chọn loại silicon chống mốc.

clessking

Xe buýt
Ah cụ lucky.win cho em hỏi chút ạ. Nước làm bóng sẽ được hoà vào nước tráng cuối cùng phải ko ạ. Thế nước làm bóng bản chất là gì, có độc hại không nhỉ.
Chẳng là dạo này em để ý thì nếu tay ướt ướt quệt quệt vào bát rửa xong thì vẫn cảm nhận thấy hơi nhớt nhớt (dù em đã thử rửa ko bột rửa rồi, muối và nước bóng đầy đủ). Nên cũng hơi ghê ghê (e đang dùng nước bóng somat).
Em đang lăn tăn nên dùng nước bóng loại nào cho tốt hoặc nếu ko dùng nước bóng luôn thì có ảnh hưởng gì đến máy móc ko ạ/
Tks cụ.

hotsummerboy

Xe máy
Chắc em làm con sms25ki00e, giờ không biết mua ở đâu để bảo hành tử tế, em khu vực hcm. Tham khảo thì thấy chổ http://thegioibepdien.vn bán 12tr8 mà không biết hàng họ thế nào.

Ruby1986

Xe hơi
Bếp nhà em xong rồi các cụ các mợ ạ!
Cảm ơn các cụ các mợ, đặt biệt là cụ lucky.win đã nhiệt tình tư vấn cho em!

Skoda_Favorit

Xe container
Bếp nhà em xong rồi các cụ các mợ ạ!
Cảm ơn các cụ các mợ, đặt biệt là cụ lucky.win đã nhiệt tình tư vấn cho em!

Chúc mừng Mợ! MRB để âm thế là tự tay cụ lucky.win vào lắp đúng không vì một là không phải ai cũng lắp được và hai là em thấy cụ ấy bảo mấy hôm trước là đang đi nghỉ mát tắm biển! Cụ cuckhoai hỏi đi đâu cũng nhất định không nói! Không tin thì Mợ hỏi lão Vanh123 nhé!:)) Bếp từ Model này cụ ấy cũng hay khuyên dùng!!!!=))=))=))=))

Meodoian

Xe máy
Sửa tuy hơi mất công sức chút nhưng cụ sẽ tiện hơn, chứ ngày nào cũng bê đi bê lại là oải lắm. Cái khó nhất của cụ là kiếm thợ đồng ý sửa nhỏ nhỏ như thế cho cụ thôi. Còn nhược điểm kia của cụ, khắc phục bằng cách cụ làm thêm 1 gờ kính/đá 7cm dán đè vào mặt kính thì sẽ xử lý được cái đó. Hoặc ko thì xấu hơn chút là cụ trét xi măng trắng hoặc keo rồi mới bắn silicon. Nhớ chọn loại silicon chống mốc.
Cảm ơn cụ đã động viên nhé. Em vừa ngó mặt sau tủ bếp thì sẽ vẫn có khoảng cách nên cùng lắm nước sẽ nhỏ giọt xuống nhưng là bên ngoài tủ bếp ko lo vào trong. Chỉ là hơi lách cách chút.

Bác chuyên gia lucky.win tư vấn em thêm với. Các bác đã gặp nhà tháo tháo mặt đá nâng tủ giống em chưa, liệu có cụ nào rơi kính cường lực khi vừa kéo mặt đá ra không ạ. Tiện bác inbox cho em cái số cầm chân nhé. Sau xử lý xong chắc phải gọi bác thật, em có nhu cầu máy bán âm để còn tiện điều khiển :D

Chỉnh sửa cuối:

Meodoian

Xe máy
Cụ mợ nào đang hoặc sẽ dùng máy độc lập, nếu muốn lắp âm tủ bếp thì có thể tham khảo kiểu em mới lắp như này, như một máy âm tủ.

Tất cả các máy độc lập của Bosch đều có thể lắp được như thế, kể cả các model cũ như SMS50 ... Như trong hình là model SMS46MI05 ạ.

Khi thi công lắp đặt cần có lưu ý gì để có thể lắp được cái chân máy có miếng gỗ cùng tông với tủ bếp thế này bác lucky.win ơi. Mình có pm hỏi bác nhưng hỏi luôn trên này thì tiện hơn, cảm ơn bác :D