[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Skoda_Favorit

Xe container
E k hiểu máy rửa bát thì có gì hấp dẫn mà thớt lên được những gần 800 tầng?
Em cũng không hiểu sao MRB có gì hấp dẫn mà Mợ lại chui vào còm cho phí thời gian vàng ngọc của mình???:-??:-??:-??:-??

trung10banh

Xe đạp
e mà tặng vk cái máy rửa bát chắc ngất tại trận vì sướng

Hibou

Đi bộ
Mợ ơi , về cái mục lò nướng mà mợ nhắc đến là mã tự làm sạch bằng nhiệt phân đúng k ah, không hiểu cái chức năng này nó có hữu ích thật sự không nhỉ? Có tiện lợi xứng đáng để đầu tư k ah? E thấy nó cũng chênh so với loại k nhiệt phân khá nhiều củ , mà e hiểu nó làm nóng lò lên tận 400oc để tự làm sạch thì chắc tốn điện lắm nhỉ, với cả khu bếp của mình chắc cũng nóng rực lên, nhà e lò nướng thiết kế đặt cạnh tủ lạnh nên e cũng lo em tủ lạnh shock nhiệt mà tạch thì buồn ah :)
Đọc được hơn 300 trang thớt này em dón dén nập nick lên nhờ các bác hỗ trợ em. Đã gửi cả mật thư bên wtt tới bác lucky.win mà chưa có hồi đáp nên em lại gửi ở đây. Nhờ bác lucky và các bác khác có kinh nghiệm giúp em ah. Em đang cân đối tài chính để sửa nhà, trong đó em muốn đầu tư 1 số thiết bị bếp cơ bản chất lượng tốt:
1. Máy rửa bát
- Nhu cầu: gia đình 5-6 người, ăn 1 bữa phụ 1 bữa chính tại nhà
- Ngân sách đầu tư: 25-35tr hoặc hơn nếu thực sự đáng tiền
Lúc đầu em hâm mộ máy âm tủ của Nhật mà sau mục sở thị thì bỏ qua luôn, giờ em chốt mua Bosch, máy bán âm hoặc âm tủ đều okie. Một số mã em đang tham khảo SMI88TS36E; SMV88TX02E; SMV88TX36E. Tuy nhiên mỗi mã có sự chênh lệch giá nhất định mà em chưa biết cái nào ưu việt hay đáng mua hơn. Ngoài ra em đọc thì serie 6 cũng có 1 số mã có chức năng sấy Zeolith như 8 mà giá hợp lý hơn hẳn. Vậy cho em xin cái mã và tầm giá để em tham khảo thêm, chức năng ko quá chênh lệch mà tiết kiệm được thì càng tốt ah, em có thêm xèng đầu tư thêm cái khác ^^
2.Bếp từ
- Em đang tính mua bếp Bosch mã PID775DC1E, giá đc báo là 17.7tr, hàng xách tay, người bán bảo hành 2 năm
- Ngoài giá có mã bếp đa điểm, đặt đâu cũng được, serie 8, giá 24.5tr (em thấy nó đẹp chứ nhu cầu chắc cũng ko cần thiết)
3. Lò nướng
- Lò Nướng Bosch HBG675BB1 – Self Cleaning – Pyrolytic giá: 22.7tr bảo hành 24 tháng - made in germany
Em được tư vấn con này, các bác thấy chức năng có ổn không ah, trước giờ em dùng nồi chiên ko dầu tuy nhiên nhiều món nướng mà có lò nướng thì okie hơn nên em đầu tư luôn.
- Do quan điểm cá nhân ko thích dùng lò vi sóng nên em nghiên cứu loại lò nướng kèm chức năng hấp, mà loại đó của Bóch giá thành đều trên 40tr em thấy đắt quá. EM được tư vấn con Lò nướng hấp 4D Hàfele HSO T60A 535.02.711 giá khoảng 30tr. Em thì vẫn nghiêng về Bósch hơn.
4. Máy giặt, sấy
- Cho em hỏi nên dùng riêng chức năng hay tích hợp ah. EM đang nghiêng về dùng máy nội địa Nhật tích hợp 2 chức năng làm 1. Máy mới tầm trên 40tr, còn máy 2hand thì trên 10tr
- CÒn nếu dùng riêng chức năng với mức đầu tư tầm 40tr quay đầu thì em nên mua loại nào ah.

Bài em hơi dài vì em muốn chi tiết để các bác dễ tư vấn cho em hơn. Cảm ơn các bác đã đọc và rất mong nhận được lời khuyên của các bác

xyzhuyxyz

Xe tăng
Dạ, nó không hỏng nhưng tại em cứ thấy cái xịn hơn mà vừa tiền là alo bảo cửa hàng lên chở cái cũ về thôi bác ạ. Hic. Thời điểm đó cái đấy tốt nhất cửa hàng rồi nên cũng yên tâm dùng. Cũng may gặp ông bán hàng có tâm, bán tới khi nào khách vừa lòng mới thôi.
Mà an tâm thật, dùng mấy năm nay chả phải suy nghĩ gì.

Người Nhật tiết kiệm. Hàng vừa tiền là đại đa số đều mua, họ dùng cũ mới thải ra, về VN chưa chắc đã tốt.
Nhưng hàng mới mà đắt bên Nhật, thì không phải hộ nào cũng có điều kiện mua, thường hộ mua là nhà giàu cũng ko tính toán khi thải ra máy còn rất mới bác ạ.
Hàng VIP mà cũ nó khác hàng thường cũ ở điểm đó.

Thế nên cũng không nhất thiết phải mua hàng mới tinh nếu chi phí giảm được 1/2 mà chất lượng vẫn tốt thì nên tính toán.
2 cái cũ cụ mua model gì và nó kém cái mới ntn mà cụ phải đổi đến 2 lần, mỗi lần đổi chắc phải thêm 1tr tiền vận chuyển cụ nhỉ.

Accorddd

Xe hơi
Cụ nào có nhu cầu tôi bán lại, máy rửa bát mua xong sử dụng đúng một lần chạy thử, lằng nhằng bỏ mẹ, rửa luôn cho nhanh

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
2 cái cũ cụ mua model gì và nó kém cái mới ntn mà cụ phải đổi đến 2 lần, mỗi lần đổi chắc phải thêm 1tr tiền vận chuyển cụ nhỉ.
Xèng không phải lăn tăn thì cứ mới mà dùng - hội chém gió bọn em có ông mua cũ thấy bảo đổi đi đổi lại lằng nhằng phết đấy =))=))=))

ngoc258

Xe máy
Lần đầu em mua cái Sanyo, sấy nhiệt: Giặt vẫn sạch, nhưng sấy nhiệt quần áo không khô hẳn. Cái nào khô thì như rang quăn tít.
Lần 2 em chuyển sang cái pana sấy điều hòa, nhưng loại bình thường. Hoạt động thì OK nhưng e thấy chưa ưng ý.
Lần 3 thì em mua cái Toshiba bên trên.

Riêng đồ nặng như máy giặt hay tủ lạnh em chỉ mua ở gần, có thì lấy luôn, ko có thì chờ shop lấy về. Shop sẵn xe tải nên chỉ có bê lên bê xuống thôi chứ không mất đồng nào.
(Giá cả thì theo thị trường rồi nên ko ngại bị ép giá ạ)

thuy_ttt

Đi bộ
Mợ ơi , về cái mục lò nướng mà mợ nhắc đến là mã tự làm sạch bằng nhiệt phân đúng k ah, không hiểu cái chức năng này nó có hữu ích thật sự không nhỉ? Có tiện lợi xứng đáng để đầu tư k ah? E thấy nó cũng chênh so với loại k nhiệt phân khá nhiều củ , mà e hiểu nó làm nóng lò lên tận 400oc để tự làm sạch thì chắc tốn điện lắm nhỉ, với cả khu bếp của mình chắc cũng nóng rực lên, nhà e lò nướng thiết kế đặt cạnh tủ lạnh nên e cũng lo em tủ lạnh shock nhiệt mà tạch thì buồn ah :)
Hị hị nói thật là em chưa nghiên cứu được đến đoạn đấy mợ ạ. Muốn mua loại có cả chức năng nướng và hấp nhưng giá chát quá nên em sẽ cân nhắc lại. Còn mua nướng không thì lanh quanh 20tr em nghĩ là ngon lành rồi. Còn cơ chế tự làm sạch kia nhờ các bác am hiểu thông não giùm bọn em ^^

Luxipe

Xe hơi
Cuối năm e nhận nhà, e đang có nhu cầu tìm mua bếp từ, hút mùi, máy rửa bát bosch, chậu rửa, vòi... Nhờ các cụ nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp e chỗ mua hàng chuẩn với ạ. Sau khi nghiên cứu e định mua MRB seri 6 âm bán phần nhưng cũng chưa biết cụ thể là mã nào ổn, bếp từ thì cứ lăn tăn giữa bếp 2 và bếp 3, băn khoăn về giá và xuất xứ ạ

Cokhongtien

Xe hơi
Em đang định lấy máy RB Bosch SMI68MS07E thì thấy thông báo này, chắc phải chọn loại khác đề phòng sau này nhỡ có hỏng hóc còn có linh kiện thay thế:

THÔNG BÁO

CÁC MODEL MÁY RỬA BÁT #BOSCH ĐÃ NGỪNG SẢN XUẤT

Kính gửi Quý khách hàng,
Showroom BếpNK xin trân trọng thông báo:
Tập đoàn thiết bị gia dụng hàng đầu BOSCH đã ngừng sản xuất các mã máy rửa bát sau đây:
- Máy rửa bát Bosch SMS46MI05E
- Máy rửa bát Bosch SMS46II04E
- Máy rửa bát Bosch SMI68MS07E
Những model máy rửa bát kể trên sẽ được thay bằng các sản phẩm thế hệ mới có tính năng tiên tiến và vượt trội hơn.

Chính vì vậy, để tránh việc bảo hành gặp nhiều khó khăn do các linh kiện thay thế của các sản phẩm kể trên không còn lưu hành nữa, #BếpNK khuyến khích khách hàng tham khảo và lựa chọn các model mới trên thị trường hiện nay để đảm bảo quyền lợi của mình trong suốt quá trình sử dụng.

lucky.win

Xe điện
Em đang định lấy máy RB Bosch SMI68MS07E thì thấy thông báo này, chắc phải chọn loại khác đề phòng sau này nhỡ có hỏng hóc còn có linh kiện thay thế:

THÔNG BÁO

CÁC MODEL MÁY RỬA BÁT #BOSCH ĐÃ NGỪNG SẢN XUẤT

Kính gửi Quý khách hàng,
Showroom BếpNK xin trân trọng thông báo:
Tập đoàn thiết bị gia dụng hàng đầu BOSCH đã ngừng sản xuất các mã máy rửa bát sau đây:
- Máy rửa bát Bosch SMS46MI05E
- Máy rửa bát Bosch SMS46II04E
- Máy rửa bát Bosch SMI68MS07E
Những model máy rửa bát kể trên sẽ được thay bằng các sản phẩm thế hệ mới có tính năng tiên tiến và vượt trội hơn.

Chính vì vậy, để tránh việc bảo hành gặp nhiều khó khăn do các linh kiện thay thế của các sản phẩm kể trên không còn lưu hành nữa, #BếpNK khuyến khích khách hàng tham khảo và lựa chọn các model mới trên thị trường hiện nay để đảm bảo quyền lợi của mình trong suốt quá trình sử dụng.
Tưởng chuyện gì, cụ yên tâm linh kiện phụ tùng thì 15 năm cụ vẫn mua bình thường, quan trọng là tiền để mua thôi ạ. Cũng giống như cụ đi oto, model cách đây 10 năm mua phụ tùng đơn giản.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Lần đầu em mua cái Sanyo, sấy nhiệt: Giặt vẫn sạch, nhưng sấy nhiệt quần áo không khô hẳn. Cái nào khô thì như rang quăn tít.
Lần 2 em chuyển sang cái pana sấy điều hòa, nhưng loại bình thường. Hoạt động thì OK nhưng e thấy chưa ưng ý.
Lần 3 thì em mua cái Toshiba bên trên.

Riêng đồ nặng như máy giặt hay tủ lạnh em chỉ mua ở gần, có thì lấy luôn, ko có thì chờ shop lấy về. Shop sẵn xe tải nên chỉ có bê lên bê xuống thôi chứ không mất đồng nào.
(Giá cả thì theo thị trường rồi nên ko ngại bị ép giá ạ)
Cụ inbox em cửa hàng bán với, chiều khách thế là nhất rồi.

XaLab

Đi bộ

Suvita03

Xe tải
Có vẻ túm lại thì nhà nào có điều kiện hẵng mua máy rửa bát nhỉ. Còn có điều kiện hẳn thì thuê người giúp việc vẫn hiệu quả hơn :))
Máy rửa bát rửa sạch hơn người giúp việc ạ, còn những công dụng và nhược điểm khác của người giúp việc thì tùy trường hợp, may hơn khôn.

atoxet

Xe tăng
Nhân tiện trong topic nhiều cụ có kinh nghiệm về đồ dùng trong bếp cho em hỏi: máy giặt sấy (2 trong 1) tầm 20-25tr thì có con nào ngon ạ?

hangiang

Xe đạp
Có iem ạ, iem sắp di dân sang khu vực Hòa Xuân ạ :)))

Ở chỗ e ai cũng làm thế bác ạ, thường mn hay làm trên bếp từ hoặc bên cạnh. Nhà e thì trên bếp từ là quạt hút mùi, mà quạt hút mùi thì nó kêu ù ù nên e dời bàn thờ ông Táo sang bên cạnh.
Mợ nghiên cứu cái máy hút của pana nội địa ấy, thỉnh thoảng phải áp tai vào xem nó có hoạt động không :)):)):)):)):))

lucky.win

Xe điện

honglinhdn

Xe đạp
Mợ nghiên cứu cái máy hút của pana nội địa ấy, thỉnh thoảng phải áp tai vào xem nó có hoạt động không :)):)):)):)):))
Có vấn đề này em thỉnh giáo các cụ: nhà em thợ điện nước lỡ lắp ống thoát mùi cỡ 90mm hay 110mm gì đấy, lại đi gấp 2 chỗ và hơi dài nên máy hút mùi hầu như hút không được và bị kêu gằn. Đã thử 1 máy khác của VN đặt TQ sản xuất thì gần như ko cải thiện gì. Các cụ có biết máy nào tạo được áp lực hút mạnh để xử lý trường hợp này không vì nếu cùng đường thì phải dỡ hết ra đi lại ống to 150mm và đường ngắn. Cảm ơn các cụ nhiều.