[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

ngoc258

Xe máy
Hôm lâu lâu có cụ nào bị lỗi máy giặt Toshiba Z9000 sau vài năm sử dụng thì sấy không khô hẳn, em xin chia sẻ kinh nghiệm:
- Sau 1 mùa ko sử dụng thì cái màng lọc thứ 2 (màng lọc sau cái giá lọc bụi ấy) thường bị mốc bẩn, cái này đời 9000 ko thể nhấc ra vs được. Dẫn đến hiện tượng lưu thông gió kém trong quá trình sấy nên không sấy khô được. Màng lọc này rất mịn nên nhìn mắt thường thấy sạch mà thực chất nó bị bít bí.
- Giải pháp: Cách duy nhất là tháo nắp lưng, tháo nắp bên trên và nhấc toàn bộ cụm lọc ra. Dùng bàn chải đánh răng cọ xà phòng lưới lọc rồi rửa phun rửa sạch bằng vòi xịt vệ sinh là OK. (đừng dùng bơm cao áp mà rách lưới)

Các bác kiểm tra thử bằng cách tháo cái ống dẫn gió bên tay trái (phía dưới lọc) sẽ thấy gió thổi ào ào rất mạnh, khác hẳn so với trước.

Từ đời sau hãng đã được cải tiến có thể rút cái lưới này ra vệ sinh.

Thỉnh thoảng các bác nên dùng máy hút bụi hút bụi của cái lọc thứ 2 này cũng OK.

Chỉnh sửa cuối:

2R+

Xe điện
Nhờ các cụ tư vấn giúp

Bếp của em nhỏ nên có máy nào âm tủ mà bề ngang máy khoảng 450cm ko ạ

vutuanlong

Xe tăng
Em muốn hỏi cc là máy rửa bát có để ngoài logia (em ở cc) được không ạ, giờ em đang để máy giặt ở đấy, định để mrb cạnh luôn. Logia thì bị nắng hắt (có thể che được hoàn toàn nhưng bt thì e ko che), mưa không vào ạ.
Em chỉ cần hỏi về vde kỹ thuật thôi nhé, vì bếp em ko muốn cải tạo để đặt MRB nữa ạ, mà logia thì sát với khu bếp rồi.
Cám ơn cc!

ntanh12345

Xe hơi
Hic, em thật sự thích cái máy đó cụ ạ, nên cứ phân vân bữa giờ vì khâu bảo hành, giờ lại thêm dụ cái cửa tự nổ tung, em lại lung lay ý định. :(:(:(
Tôi mua bosch rồi nhưng vẫn thích cái đó cụ ah. Cụ cứ mạnh dạn lên nếu có mối mua ổn và không sợ kèm mấy con covid ;). Nếu để chọn Xiaomi và Elec giá tiền gần nhau. Tôi sẽ chọn xiaomi. Lúc tôi mua, không có mối mua dc Xiaomi nên mua Bosch vậy.

escape2012

Xe buýt
Bên shop bảo với mình mẫu hiện nay mẫu Bosch SMS25EI00G là mẫu mới của SMS25KI00E nên mình mới hỏi như trên đó. Cụ ở chỗ nào vậy, em cũng đang tìm như cụ mà phân vân quá. Cụ rỗi ib mình trao đổi thêm
Theo catalog thì mẫu 25KI và 25EI khác nhau ở chữ K và chữ I. Hai chữ này tạo ra khác biệt ở cái giỏ đựng bát đĩa:
Chữ K thì giỏ loại VarioFlex.
Chữ E thì giỏ loại Vario.

Thêm chữ Flex thì khác nhau cái gì thì em ko chắc chắn lắm, nhưng đoán là xịn hơn. Flex chắc là từ Flexible, có nghĩa là linh hoạt.

MEC V6

Xe điện
Cụ chỉ chỗ mua giùm với, trên mạng nhan nhản ra, giá đủ kiểu nhà cháu chẳng biết đâu mà lần.
Hôm nay e định mua 1 cái nhưng bên họ chưa mở bán lại , bác để lại cho e sđt nếu họ bán e gọi cho máy này dùng ngon bác hỏi cụ gúc gồ Ok e gọi hộ cho

jinko

Đi bộ
Em có máy toto 510 bị lỗi 4 đèn bên trái và 1 đèn 8h nháy liên tục kêu bíp bíp. Em đã vệ sinh phao vẫn k hết, cụ lucky.win có rảnh chỉ dùm em với. Thanks cụ

Lazyfiggy

Xe đạp
Tôi mua bosch rồi nhưng vẫn thích cái đó cụ ah. Cụ cứ mạnh dạn lên nếu có mối mua ổn và không sợ kèm mấy con covid ;). Nếu để chọn Xiaomi và Elec giá tiền gần nhau. Tôi sẽ chọn xiaomi. Lúc tôi mua, không có mối mua dc Xiaomi nên mua Bosch vậy.
Vâng cụ ạ. Em vẫn thiên về Xiaomi hơn. Ngặt nỗi tìm shop bán khó khăn quá cụ ạ. Em ở tỉnh. Elec thì 2, 3 shop bán, ra là có ngay.
Cụ lucky.win có biết địa chỉ nào uy tín giúp em với ạ. :)

jackvn6

Xe đạp
Hic, em thật sự thích cái máy đó cụ ạ, nên cứ phân vân bữa giờ vì khâu bảo hành, giờ lại thêm dụ cái cửa tự nổ tung, em lại lung lay ý định. :(:(:(
Để cụ lắc confirm xem sao lại có vụ nổ tung nhỉ @@. Nghe thế cũng hãi quá chả dám mua...

quangdzung

Xe điện
Các cụ giúp em. Máy rửa bát Bosch SMI46KS01E cũng được 2 năm rưỡi rồi, không phải phàn nàn gì nhưng tự nhiên 1 vài tháng gần đây có hiện tượng không sạch. bát đĩa càm vào có cảm giác nhờn nhờn chứ ko sạch bong kin kít như trước
Các cụ tư vấn giúp em cầnđể ýđến vấnđề gì ( Máy em thỉnh thoảng vẫn vệ sinh )
Cảm ơn các cụ trước

annhien88

Xe tải
Tìm được chỉ em với nhé
Mua trên mạng toàn bọn lừa không à.
Em hỏi mấy chỗ toàn kêu chờ 2-3 ngày, chắc bọn chúng nhận đơn hàng của mình rồi đặt mua lại ở shopee hay lazara, ... rồi bán lại cho mình.
Ủa bán đầy trên shopee với laz mà cụ. Em toàn mua trên đấy bột muối nước bóng somat luôn. Nay em mới mua 2 chai nước bóng trên tiki nữa 🙄🙄
Cụ muốn tới tận cửa hàng mua tận tay thì cụ ghé hachihachi, họ có bán bột rửa chén của Nhật và đắt hơn Somat 1 tí thôi. Nhưng họ không có bán muối và nước bóng đâu 😬

lamduong1415

Xe đạp
Ủa bán đầy trên shopee với laz mà cụ. Em toàn mua trên đấy bột muối nước bóng somat luôn. Nay em mới mua 2 chai nước bóng trên tiki nữa 🙄🙄
Cụ muốn tới tận cửa hàng mua tận tay thì cụ ghé hachihachi, họ có bán bột rửa chén của Nhật và đắt hơn Somat 1 tí thôi. Nhưng họ không có bán muối và nước bóng đâu 😬
Cám ơn bác
Em cũng phải đặt trên shopee
Thực ra nếu siêu thị có bán thì mình dễ lựa hơn, thiếu cái mua ngay
Còn qua shopee thì mất 2-3 ngày mới có
Còn mấy trang mạng khác thì ghi giá trên trời bảo là giao ngay, nhưng gọi tới lại hẹn 2 ngày
Thực ra bọn nó quảng cáo mạnh, rồi lấy hàng shopee về bán

Chopchopchop

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi, em có cái máy rửa bát Bosch, dùng ở nhà cũ đang ổn định, hôm ròi em chuyển nhà, mang sang nhà mới lắp, lắp vào xong dùng được 1,2 lần gì đó thì em thấy bị giật, em mới rút cái phíc cắm ra thì nó rơi cái vít của cái đầu dây mát từ trong phíc cắm ra, em mới lắp cái vít trở lại và cắm lại như cũ thì máy không chạy được, em rút cái đầu dây mát ra thì máy mới vào điện chạy được nhưng lại thỉnh thoảng cứ bị giật tê tay ý ạ. Các cụ chỉ giáo em với 😂

traxoay

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi, em có cái máy rửa bát Bosch, dùng ở nhà cũ đang ổn định, hôm ròi em chuyển nhà, mang sang nhà mới lắp, lắp vào xong dùng được 1,2 lần gì đó thì em thấy bị giật, em mới rút cái phíc cắm ra thì nó rơi cái vít của cái đầu dây mát từ trong phíc cắm ra, em mới lắp cái vít trở lại và cắm lại như cũ thì máy không chạy được, em rút cái đầu dây mát ra thì máy mới vào điện chạy được nhưng lại thỉnh thoảng cứ bị giật tê tay ý ạ. Các cụ chỉ giáo em với 😂
Cụ làm 1 cái dây tiếp địa đằng sau máy là được

clessking

Xe buýt
Em muốn mua mrb lâu rồi mà diện tích bếp chật quá. Các bác tư vấn giúp em. Hành lang bếp nhà em ngang 95 cm. Mua loại electrolux 8 bộ chắc đặt ko mở được cửa để cho bát với nồi vào. Mua loại Nhật bãi thì nhỏ quá ko cho nồi được. Nếu lấy electrolux để ngang nó có hở lưng máy chắc xấu phải ko à! Chỗ ôn
Nhà cụ theo e nghĩ chỉ để loại Nhật 2nd còn có tí hợp lý, hoặc Elec thì để ở chỗ câi ấm siêu tốc trắng dựa lưng vào gờ tường. Nhưng nó cũng chiếm 53cmr đấy cu, 95cm còn 40cm lách ng qua cũng khó.
Nhà cụ là nhà riêng hay chung cư ạ, e nhìn kiểu này giống chung cư cũ đúng ko? Nếu đúng thì e nghĩ nên tích tiền chuyển sang chỗ nào bếp núc rộng rộng tí cho nó bõ công đầu tư ạ. Ý e muốn nói là đã mất tiền đầu tư mà đc cái lọ (đỡ rửa) nhưng lại mất cái chai (vướng, chướng mắt, bê đồ qua lại rơi rớt...) thì tính ra hiệu quả ko mấy ạ.

lucky.win

Xe điện
Để cụ lắc confirm xem sao lại có vụ nổ tung nhỉ @@. Nghe thế cũng hãi quá chả dám mua...
cụ gúc hộ em, kính cường lực tự nổ là rõ đấy ạ.

NamFap

Đi bộ
Kính các cụ,

Sau khi e đào bới gần 900+ trang của post này thì e đã mạnh dạn mua 1 con mrb Electrolux ESF6010BW cho vk em xài.

Mọi chuyện đều ổn thỏa cho tới hôm nay thì khi em rửa chén bát xong, và mở nắp mrb ra để hong cho chén bát nó mau khô. Thì em phát hiện là cục rửa chén Finish e đặt trong khay nó vẫn còn và bị rớt xuống dưới.

Em ko hiểu tại sao mrb lại ko tiêu thụ được cục rửa chén Finish của em. Trong khi mọi ngày trước nó vẫn tiêu thụ bình thường. Cụ nào bắt bệnh giúp em với ạ. Em cảm ơn trước các cụ.