[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

tonnuchimse

Xe buýt
Thank cụ, em nghiên cứu cái Elec xem dư nào, vừa thì mua Elec, ko biết dùng có tốt ko cụ nhỉ. Em thấy Bosch dc nhiều ng chuộng hơn.
Quan trọng là nhu cầu và điều kiện của bác như thế nào? Nếu nhà đông người, tầm 6,7 người ăn thường xuyên thì phải máy to, 12 bộ rửa mới hết được. Còn tầm 4, 5 người không cầu kỳ trong ăn uống thì loại 8 bộ đáp ứng đủ yêu cầu.
Còn chất lượng thì máy BOSCH chắc tốt hơn máy Elec, em dựa trên tổng kết của các cao thủ trên đây thôi. Trước đây, em cũng lăn tăn loại 8 bộ elec hay 12 bộ bosch. Mặc dù nhà em có đủ chỗ kê máy 12 bộ nhưng em vẫn lấy loại 8 bộ do nhà chỉ có 2 người lớn, 1 em bé. Em chưa dùng BOSCH nhưng lần đầu tiên sử dụng máy rửa bát thì thấy máy Elec dùng cũng được, không có vấn đề gì. Rửa xong, tất nhiên nó sẽ không khô cong nhưng độ sạch thì yên tậm. Nhà em mua 8 bộ mà đôi khi vẫn phải dồn 2, 3 bữa lại cho đủ 1 mẻ rửa.
Tóm lại, nhà không đủ không gian để lắp loại 12 bộ thì lắp 8 bộ cũng không vấn đề gì. Như bác lucky đã tư vấn, bỏ lò vi sóng lắp vào chỗ đó là rất đẹp. Trên đây có bác vihali cũng lắp loại 8 bộ cũng ở vị trí giống nhà bác, bác chịu khó tìm lại trong thớt này sẽ thấy ngay.

maka13

Xe tải
Em lọ mọ làm theo user's manual của Bosch : Dùng riêng bột rửa, muối, nước làm bóng thì rẻ nhất :D :
-Cụ tìm mua cái que thử độ cứng nước, từ đó sẽ chỉnh được lượng muối chính xác.
-Cụ xem kỹ bát sau rửa: có khô ráo không, có vệt nước không để chỉnh nước bóng .
Một năm nhà em dùng: 2 hộp muối ; 3 chai nước bóng, 4 hộp bột rửa ; tính ra khoảng 2000đ/lần rửa
Cụ cũng nên lắp bộ lọc thô ( 3 cục, cũng rẻ ) trước khi dẫn nước vào máy.
Cụ cho e hỏi lắp bộ lọc thô 3 cục thì có cần phải lắp bơm áp để đẩy nước qua không? Như máy lọc nước RO lúc e thay lọc thì thấy nếu chỉ cấp nước thì nước chỉ qua mỗi cục lọc thô đầu tiên, còn phải cắm điện thì nước mới tiếp tục qua cục lọc thứ 2, 3.
Em thấy rất nhiều Cụ (trên FB group) không bóc cái lớp nilon ở mặt trước máy đi thì có ảnh hưởng gì không các Cụ nhỉ?
Việc đầu tiên em yêu cầu bạn lắp máy sau khi lắp xong là bóc cái lớp nilon đó đi trước khi hướng dẫn sử dụng máy.
Không bóc cái lớp nilon ở mặt trước ra thì sau này nó rất dễ đọng nước và làm rỉ sét cửa máy cụ ạ. Bóc ra là chuẩn đấy

QueViet

Xe tăng
Cụ cho e hỏi lắp bộ lọc thô 3 cục thì có cần phải lắp bơm áp để đẩy nước qua không? Như máy lọc nước RO lúc e thay lọc thì thấy nếu chỉ cấp nước thì nước chỉ qua mỗi cục lọc thô đầu tiên, còn phải cắm điện thì nước mới tiếp tục qua cục lọc thứ 2, 3.
.......
Không cần bơm cụ ah, lẽ dĩ nhiên cần áp lực nước nhà cụ đủ khỏe

Ameflu

Xe tải
Quan trọng là nhu cầu và điều kiện của bác như thế nào? Nếu nhà đông người, tầm 6,7 người ăn thường xuyên thì phải máy to, 12 bộ rửa mới hết được. Còn tầm 4, 5 người không cầu kỳ trong ăn uống thì loại 8 bộ đáp ứng đủ yêu cầu.
Còn chất lượng thì máy BOSCH chắc tốt hơn máy Elec, em dựa trên tổng kết của các cao thủ trên đây thôi. Trước đây, em cũng lăn tăn loại 8 bộ elec hay 12 bộ bosch. Mặc dù nhà em có đủ chỗ kê máy 12 bộ nhưng em vẫn lấy loại 8 bộ do nhà chỉ có 2 người lớn, 1 em bé. Em chưa dùng BOSCH nhưng lần đầu tiên sử dụng máy rửa bát thì thấy máy Elec dùng cũng được, không có vấn đề gì. Rửa xong, tất nhiên nó sẽ không khô cong nhưng độ sạch thì yên tậm. Nhà em mua 8 bộ mà đôi khi vẫn phải dồn 2, 3 bữa lại cho đủ 1 mẻ rửa.
Tóm lại, nhà không đủ không gian để lắp loại 12 bộ thì lắp 8 bộ cũng không vấn đề gì. Như bác lucky đã tư vấn, bỏ lò vi sóng lắp vào chỗ đó là rất đẹp. Trên đây có bác vihali cũng lắp loại 8 bộ cũng ở vị trí giống nhà bác, bác chịu khó tìm lại trong thớt này sẽ thấy ngay.
Sáng em vừa lọ mọ 2 hàng bếp, ko có hàng Elec vs Bosch để xem, alo mấy hàng khác đều đóng cửa. Giờ em lên đây ngâm cứu tiếp, sau dịch đi mua vậy.

kengaongo

Xe đạp
Các cụ mợ cho em hỏi máy rửa bát Electrolux ESF6010BW mà em mở ngăn muối ra có nước trào ra thì nó có bình thường không ạ. Em cảm ơn ạ

smart_sharp

Xe tăng
Các cụ mợ cho em hỏi máy rửa bát Electrolux ESF6010BW mà em mở ngăn muối ra có nước trào ra thì nó có bình thường không ạ. Em cảm ơn ạ
Nhớ sau đó trong ngày nên rửa bát để tránh muối ăn mòn dụng cụ (khuyến nghị của nhà sản xuất) là được.

Trada123467

Xe tải
Loại 8 bộ này có rửa được xoang, nồi, chảo ko cụ

hoangcjc

Xe hơi
Các cụ giúp em với.
Con máy NP-BM1 của em dùng từ 2016 đến hôm qua đổ đốn rồi.
Đêm cho tự rửa, sấy xong sáng mai em kiểm tra thấy nước ngập trong máy như khi đang rửa rồi.
Bình thường nước chỉ ở dưới lọc rác thôi mà.
Nó bị sao rồi các cụ nhỉ? Em ở Vinh không nên chắc phải tự xử rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ giúp em với.
Con máy NP-BM1 của em dùng từ 2016 đến hôm qua đổ đốn rồi.
Đêm cho tự rửa, sấy xong sáng mai em kiểm tra thấy nước ngập trong máy như khi đang rửa rồi.
Bình thường nước chỉ ở dưới lọc rác thôi mà.
Nó bị sao rồi các cụ nhỉ? Em ở Vinh không nên chắc phải tự xử rồi.
Đơn giản nhất là cụ cho chạy lại lần nữa xem thế nào rồi tính :D

Thế nào, cụ sử lý được chưa ?

Gửi cụ xem em chế lại cái vam đây ạ, đây là bơm của một máy châu Âu khá nổi tiếng, mất khá nhiều thời gian mới xong.

Đây có phải vòng bi lồi 2 đầu ko cụ e bán loại này ah

xuan cam

Xe hơi
Nhờ các cụ tư vấn giúp e chiếc máy dùng gia đình 6 người lớn 3 trẻ em: giá <20tr
- nhà e nhiều nồi vàđĩa to nên thích máy to
-Eở tỉnh có nên mua máyvề thuê thợ lắp hay mua trọn goi?

Gago2020

Đi bộ
Em xin tư vấn các cụ chút ạ, sau nhiều ngày tìm hiểu em đã lựa chọn được con elec 6010 công suất 8 bộ, mà hỏi rổ giá thì mỗi của hàng mỗi khác, chính sách bảo hành thì các cửa hàng bảo theo nhà sản xuất. Theo các cụ nên mua của các hệ thống điện máy lớn hay mua các của hàng nhỏ với giá rẻ hơn khoảng 1 củ. Em ở tỉnh khu vực phía Bắc, xác định mua về tự lắp đặt

lykai

Xe tăng
Em muốn làm kệ chung cho cả Máy Giặt và MRB mới khó nghĩ Cụ ơi. Mỗi MRB thì không sợ rung lắc thật.
Không nên chung kệ với máy giặt vì máy giặt rung lắc.
Nhà em như này, lên hàng Thiếc kiếm cái giá đỡ cục nóng điều hoà loại nhẹ đẹp rối đặt tấm gỗ phẳng lên

lá vàng rơi

Xe tải
Các cụ cho em hỏi máy Bosch, rửa xong lúc lấy bát ra, tay em ướt sờ vào thấy nhờn. Như vậy phải tăng bột rửa hay sao ạ? Muối với nước bóng mới cho vì máy mới.
PS: em cám ơn cụ lucky. Máy nhà em chạy ro ro, người đỡ mệt hẳn.

nguyenbh

Xe đạp
Nhờ các cụ tư vấn giúp e chiếc máy dùng gia đình 6 người lớn 3 trẻ em: giá <20tr
- nhà e nhiều nồi vàđĩa to nên thích máy to
-Eở tỉnh có nên mua máyvề thuê thợ lắp hay mua trọn goi?
Giờ bosch seri 4 sms46mi05e về nhiều giá tầm 15tr tại Hà Nội đó bác, bác search bếp anh dương, hcm thì 17tr5 bếp thai sơn bán,
Nhờ họ về tỉnh ráp dc vì đơn giản nếu có sẵn chỗ để, cấp và thoát nước, điện.

lucky.win

Xe điện
Giờ bosch seri 4 sms46mi05e về nhiều giá tầm 15tr tại Hà Nội đó bác, bác search bếp anh dương, hcm thì 17tr5 bếp thai sơn bán,
Cụ vui tính rồi, giá 15tr thì hàng xách tay, không bảo hành cũng không có đâu cụ.

Em xin tư vấn các cụ chút ạ, sau nhiều ngày tìm hiểu em đã lựa chọn được con elec 6010 công suất 8 bộ, mà hỏi rổ giá thì mỗi của hàng mỗi khác, chính sách bảo hành thì các cửa hàng bảo theo nhà sản xuất. Theo các cụ nên mua của các hệ thống điện máy lớn hay mua các của hàng nhỏ với giá rẻ hơn khoảng 1 củ. Em ở tỉnh khu vực phía Bắc, xác định mua về tự lắp đặt
Cụ đã xác định thế thì mua qua Tiki ấy cụ.

Michael J

Xe điện
Dạo trước mới 18-19 củ mà xuống nhanh thế cụ.