[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

binhsu7273

Xe cút kít
Em thấy tất cả các máy rửa bát cho dù rẻ hay đắt tiền. Nó được kỹ sư thiết kế, tính toán đều rửa sạch bát đĩa cả. Trừ khi những bát đĩa để cáu cặn, nồi rang cháy...rửa k sạch. Còn dùng bột rửa + nước nóng thông thường là sạch. Tất nhiên máy đắt tiền có tính năng và vật liệu chế tạo khác nhau. Giá sẽ khác nhau.
Nhiều ông bà rang, nấu cháy cả nồi, ném vào máy rửa mà không chịu VS qua, xong cứ gào là không = rửa tay. :D Cháu tính hay "Cáu Bẩn", đồ đạc bẩn là khó chịu lắm, nhưng dùng máy mấy năm Cháu rất ưng, ròm cái côc, cái ly trong vắt hay nồi chảo sáng bóng không bị đen xung quanh.:)

edc

Xe lăn
Nhiều ông bà rang, nấu cháy cả nồi, ném vào máy rửa mà không chịu VS qua, xong cứ gào là không = rửa tay. :D Cháu tính hay "Cáu Bẩn", đồ đạc bẩn là khó chịu lắm, nhưng dùng máy mấy năm Cháu rất ưng, ròm cái côc, cái ly trong vắt hay nồi chảo sáng bóng không bị đen xung quanh.:)
Chuẩn ah. Rang, nấu mà cháy, bát để khô cáu bản.... Nên rửa tay qua trước khi cho vào máy. Còn bình thường, chỉ cần thu hết thức ăn thừa. Cho vào máy ok.
Em được vợ phân công rửa bát, cắm cơm....hơn chục năm. Nếu vợ k có nhà, auto làm hết. Nên phải tự xoay sở để cứu mình. Kinh nghiệm phết :D

blackpaint

Xe container
ai cũng nghĩ thế cho đến lúc dùng rồi thì tiếc vì sao k dùng sớm hơn :)) em rửa bát chưa bao giờ dưới 15 phút, nhà 2 người lớn 2 trẻ con. Robot hút bụi trc cũng nghĩ nó vô dụng nhưng dùng rồi mới thấy sàn nhà mình quét k bằng nó. Rồi đến máy lọc không khí và cuối cùng là máy hút ẩm. Giờ có món gì giải phóng sức lao động và nâng cao chất lượng cuộc sống là em cố gắng mua :))
Giải phóng sức lao động thì biết làm gì ạ, nhà em 2 thằng mà ko cho bọn nó lao động thì bọn nó làm gì ạ?

vietthu101

Xe đạp
Hôm nay cháu bê máy sang cụ lucky.win. Di chuyển giờ tan tầm ở HN quả là cực hình. Mất 1h30 cho quãng đường 16km từ Long Biên đến Văn Quán. Cụ lucky quả là nhiều kinh nghiệm. Hỏi cháu vài câu, tháo vỏ máy và bắt đúng bệnh. Hoá ra nó bị công tắc phao nước. Mất vài phút cụ ý vệ sinh, lắp lại ngon choét, và chi phí o đồng. Xin cảm ơn sự nhiệt tình của cụ lucky.win.
bác cho em hỏi cái công tắc phao nước là cái nào ạ,e cũng bị lỗi y bác đang mò sửa
hình số 1 e ko biết mở ra như thế nào để vệ sinh vì thấy nó kín, còn hình dưới em đã mở ra và thấy tất cả đều ổn, nhờ các cụ đi qua đi lại giúp em vấn đề này với ạ

Em cảm ơn ạ

Chỉnh sửa cuối:

pifather

Xe hơi
Lúc đầu nhà cháu cũng phân vân có nên mua không vì thấy nhiều cụ bảo công dọn sơ sơ, rồi xếp bát vào...thà rửa tay luôn cho xong.

Nhưng tính đí tính lại em vẫn cứ mua, vì một phần cũng muốn đỡ việc cho vợ cả, dành thời gian nghỉ ngơi, chơi với con...đi làm cả ngày mệt rồi, ăn xong nhìn đống bát cũng ngại.

Mua về xong em thấy không hề thất vọng, máy rửa bát có chế độ nước nóng lên tới 70 độ, độ sạch thì rửa tay không thể bằng được, bát đĩa bóng và sạch kin kít luôn.
Nước thì mỗi lần rửa chắc loanh quanh tầm 10 lít, nếu rửa tay không khéo còn tốn hơn máy mà chưa chắc sạch bằng.

Việc cần làm chỉ là gạt đồ ăn thừa ra, rồi xếp bát đũa vào máy rửa, ấn nút là xong, đỡ được khối thời gian với công đứng rửa, vk cả vui lắm, hehe

Tóm lại em thấy đáng mua.
Chuẩn cụ ạ. Em cũng đầu tư. Sau đó em chính thức làm chân bưng bê, sắp xếp bát đũa vào máy (sau bữa tối) luôn. Nhưng sờ cái bát nó sạch kin kít làm em thấy ưng cái bụng lắm :))))
Chia sẻ với cụ: Máy rửa bát, robot hút bụi và máy giặt sấy Nhật bãi (em mua bãi do kinh tế hạn hẹp) là những món em mua mà tâm đắc nhất.

Sàn AROMA

Xe tải
Em đồng ý với cụ, căn bản trước khi dùng thì nên tìm hiểu về MRB một chút thì lúc dùng đúng cách, sẽ không cảm thấy thất vọng.

lucky.win

Xe điện
Của em hết bảo hành từ tháng 4 anh ơi :( Mềnh biết nhau lâu lắm rồi ạ:x
Họ thay van mới hết 800, nhưng van có “tem” hay không thì em không để ý. Nhưng thay phát là sống lại ngay. Có điều nguồn nước nhà e trông kinh phết, chắc phải gắn thêm cái lọc thô đầu nguồn cho máy quá.
Có phải tại nguồn nước mà nó lăn ra chết không anh?
Nước như này là bẩn quá, giống như bị phèn sắt, chịu khó vệ sinh cái phin lọc ở đầu. Nước nó vào nhanh thì giảm thiểu khả năng ngỏm van đó.

Gía 800k thì có thể van quấn lại thôi, mua mới bên kia chưa ship đã là 600k rồi.

lucky.win

Xe điện
Nó bẩn, kẹt, đứt dây thì em còn xử lý được chứ động đến điện sâu sâu tý thì em chịu. Cụ cho em xin địa chỉ của cụ phòng khi em tháo ra mà không xử lý được thì em mang qua nhờ cụ xem giúp.

Cám ơn cụ
Máy nhà cụ em đã sửa xong, cụ lấy về dùng không phải tiền nong gì.

Chỉ lưu ý, cụ để máy bẩn quá ạ, chắc không dùng bột rửa.

lucky.win

Xe điện
lucky.win cho em hỏi về 3 mẫu máy Bosch SMS63L02EA, SMS46GI01P và SMS25EI00G giá ngang nhau, đều là loại độc lập phù hợp với không gian bếp nhà em thì chọn loại nào hơn. Mẫu 46G01P không rõ xuất xứ Turkey hay Poland, loạn quá mỗi nơi nói 1 kiểu. Với lại nhìn cái tem dán xộc xệch thì chả tin đc
3 mã này xêm xêm giá nhau, cùng tầm 13tr. 2 cái đầu thì 2 khay, cái cuối thì 3 khay. Cả 3 cùng sx ở Thổ ạ.

printer05

Xe điện
Máy nhà cụ em đã sửa xong, cụ lấy về dùng không phải tiền nong gì.

Chỉ lưu ý, cụ để máy bẩn quá ạ, chắc không dùng bột rửa.
Cám ơn cụ.

Máy bẩn là do đang rửa thì lỗi em bật chế độ xả cho ra hết nước nên trong máy bẩn. Em đã bật lại để lấy thêm nước vào để rửa máy nhưng nó không chạy.

dongvuong_tbtq

Xe buýt
bác cho em hỏi cái công tắc phao nước là cái nào ạ,e cũng bị lỗi y bác đang mò sửa
hình số 1 e ko biết mở ra như thế nào để vệ sinh vì thấy nó kín, còn hình dưới em đã mở ra và thấy tất cả đều ổn, nhờ các cụ đi qua đi lại giúp em vấn đề này với ạ
View attachment 5406692
View attachment 5406694
Em cảm ơn ạ
Cái đen đen ở hình trên là công tắc hành trình cho van phao nước đấy cụ. Cụ dùng dao rọc giấy nậy cái hình chữ nhật ở giữa ra là tháo ra vệ sinh được. Tuy nhiên nó có thể lỗi trở lại do bị move ở bên trong. Nếu bị lại thì cụ mua cái mới chế thay vào. em mua cái như link https://banlinhkien.vn/goods-7729-cong-tac-hanh-trinh-kw11-03kx-khong-banh-xe.html thay vào là chạy ổn luôn (lưu ý lúc lắp cụ tháo cái công tắc ra kéo giãn 1 tí cái lò xo cho nó nhẹ, dùng kìm bấm thẳng cái gờ tròn ở cái tay của công tắc)

vietthu101

Xe đạp
Cái đen đen ở hình trên là công tắc hành trình cho van phao nước đấy cụ. Cụ dùng dao rọc giấy nậy cái hình chữ nhật ở giữa ra là tháo ra vệ sinh được. Tuy nhiên nó có thể lỗi trở lại do bị move ở bên trong. Nếu bị lại thì cụ mua cái mới chế thay vào. em mua cái như link https://banlinhkien.vn/goods-7729-cong-tac-hanh-trinh-kw11-03kx-khong-banh-xe.html thay vào là chạy ổn luôn (lưu ý lúc lắp cụ tháo cái công tắc ra kéo giãn 1 tí cái lò xo cho nó nhẹ, dùng kìm bấm thẳng cái gờ tròn ở cái tay của công tắc)
em cảm ơn cụ ạ, ý em là nguyên cụm chứ không phải cái công tắc hành trình ạ, em muốn tháo cái hộp ra vệ sinh, cụ có bị trường hợp giống em không ạ

Nhà em có cái máy rửa bát, hoạt động bằng cơm gần 30 năm chạy vẫn êm, thỉnh thoảng ném tí tiền vào còn chay thêm cả mấy tính năng khác nữa

dongvuong_tbtq

Xe buýt
em cảm ơn cụ ạ, ý em là nguyên cụm chứ không phải cái công tắc hành trình ạ, em muốn tháo cái hộp ra vệ sinh, cụ có bị trường hợp giống em không ạ
Máy cụ bị như nào. Cái cụm trắng trắng í lần trước em cũng cạy mãi không ra nên kệ nó, thay mỗi cái công tắc là xong

NAT Center

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
advenza.net
Nhà em dùng máy rửa bát tầm 2 năm nay rồi, nhưng vẫn tráng qua trước khi cho vào máy cho sạch. Cái này có thực sự cần thiết ko ạ?
Em cũng chưa test thử rửa mà ko tráng thì như nào, nhưng ví dụ nồi niêu nấu nướng, 1 số vết bám dính còn phải dùng nùi sắt chùi ấy ạ, nếu ko thì ko sạch được :D

vietthu101

Xe đạp
Máy cụ bị như nào. Cái cụm trắng trắng í lần trước em cũng cạy mãi không ra nên kệ nó, thay mỗi cái công tắc là xong
em bấm rửa, nước vẫn phun, hơi nước vẫn mù mịt, nhưng được một lúc thì 3 đèn nhấp nháy đồng thời máy tít dài, mở cửa nước không thấy rút cụ ạ, em rút hết nước trong máy ra, sau đó bật chế độ tráng thì thấy lần đầu máy vẫn rút nước ra, nhưng lần thứ 2 lại 3 đèn nhấp nháy và tít dài

Goyave

Xe buýt
Trước máy của em cũng bị bơm xả nước chạy liên tục. Em cũng tháo cái công tắc ra vệ sinh rồi tiện thì vệ sinh cái phao luôn. Cạy mấy cái lẫy nhựa là tách được cái phao ra các cụ ạ.

JasonNghia

Xe điện
Và đây là bên trong máy sau khi rửa eco, không có chức năng hé cửa. Rửa từ tối hôm trước đến sáng hôm sau mở ra úp bát.
Cụ thử cách như nhà em đi, tối hôm trước xếp bát vào, hẹn giờ, canh sao cho sáng hôm sau lúc úp bát là máy vừa rửa xong, đảm bảo khô cong. Máy em SMS25EI00G, cũng không có hé cửa cụ ạ.