[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Arabia

Xe tăng
em thấy lằng nhằng nên cũng không mua, vì cũng khá chật, vẫn phải lo đầu vào, đầu ra, và lo thêm khoản bảo trì và thỉnh thoảng hỏng hóc. nếu phải vệ sinh sơ trước khi rửa bát, vẫn phải vứt ra rác thì thà em làm luôn cho xong.
Trước mẹ em cũng bảo y chang, nhưng qua nhà em ở 1 thời gia về đòi bố em mua ngay và luôn. Nó cũng giống như cái máy giặt, trước đây mọi người cũng nói y hệt.

Thực tế nhà em dùng thì
Trước đây em mất khoảng nửa tiếng để rửa bát mà xong bát còn ko khô. Giờ có máy, em chỉ mất 5 phút. Cái khâu vệ sinh sơ mà cụ nói, em ngâm nước nóng vài phút rồi dùng giẻ cọ ào cái là xong, chỉ cần ko còn thức ăn dính vào là ok. Nhà em máy nào cũng hoạt động liên tục và chưa thấy cái nào hỏng cả cụ cứ mạnh dạn mà mua

tratida

Xe container
Trước mẹ em cũng bảo y chang, nhưng qua nhà em ở 1 thời gia về đòi bố em mua ngay và luôn. Nó cũng giống như cái máy giặt, trước đây mọi người cũng nói y hệt.

Thực tế nhà em dùng thì
Trước đây em mất khoảng nửa tiếng để rửa bát mà xong bát còn ko khô. Giờ có máy, em chỉ mất 5 phút. Cái khâu vệ sinh sơ mà cụ nói, em ngâm nước nóng vài phút rồi dùng giẻ cọ ào cái là xong, chỉ cần ko còn thức ăn dính vào là ok. Nhà em máy nào cũng hoạt động liên tục và chưa thấy cái nào hỏng cả cụ cứ mạnh dạn mà mua
Em không có máy thì cũng mất có 5-7 phút ạ, còn sấy thì em có máy sấy rồi. Nhà em 4 người thôi ạ, ăn uống thì toàn nhẹ nhàng, riêng em thì ít ăn dầu mỡ, đồ gì có dầu mỡ là xong phải lau giấy trước. Em chỉ ngại tốn diện tích (cũng là tiền) mà vẫn phải làm mấy việc lọ mọ sắp xếp, sơ chế

Binhkiet

Xe tăng
Mỗi nhà mỗi kiểu, ai làm cũng được miễn là gọn gàng sạch sẽ và không tị nạnh cãi nhau là được. Nhà em thì mười mấy năm ông chồng không có đụng vào rửa cái bát nào. Em làm tất từ đi chợ, nấu cơm, rửa bát kể cả từ khi có MRB thì em cũng là người xếp bát vào máy. Em cũng là người dọn nhà chủ yếu - giờ thì có robot hút bụi rồi. Em không nghĩ rằng những việc đấy là chức phận của đàn bà, nhưng em thấy như thế chẳng có vấn đề gì cả, miễn cả nhà đều vui.

Thạch Hầu

Xe buýt
Trên 18 tuổi ai giỏi hơn người đó được làm chủ
Đúng vậy. Vừa muốn không phải rửa bát lại vừa đòi hỏi anh chồng phải mạnh mẽ, kiếm nhiều tiền, luôn biết che chở bảo vệ cho mình. Thế thì phải đi gặp cậu 3H để cậu ấy dạy cho :))

hongins174

Xe buýt
Thật tiếc khi đến giờ phụ nữ vẫn dạy nhau phải nấu cơm, rửa bát phục vụ đàn ông ngồi chơi. Sẽ buồn hơn nếu quan điểm này được số đông ủng hộ, và tư duy tiến bộ chìm trong sự la ó của tư tưởng hủ nho.

Mạng xã hội vừa bùng lên những tranh cãi đa chiều xung quanh câu chuyện nữ quyền bắt nguồn từ việc một bạn gái trẻ chơi TikTok bày tỏ quan điểm phản đối phụ nữ truyền dạy nhau phải nấu cơm, rửa bát, phục vụ đàn ông ngồi chơi uống rượu.

Cụ thể, bạn gái trẻ này viết: "Khi các cô các dì lớn tuổi trong gia đình bảo tôi phải nấu cơm rửa bát, phục vụ đàn ông trong nhà để họ ngồi chơi uống rượu", tôi kiểu: "Họ có đủ hai tay mà?".

Quan điểm của bạn gái trẻ nhìn qua lăng kính của bình đẳng giới có vẻ rất tiến bộ và đúng đắn: Đàn ông cũng có đủ hai tay như phụ nữ, tại sao phụ nữ lại phải phục vụ họ để họ "ngồi chơi xơi nước" sau mỗi bữa cơm? Song thật đáng ngạc nhiên (và đáng tiếc) là, quan điểm của bạn trẻ này sau đó vấp phải nhiều ý kiến trái ngược, thậm chí chỉ trích nặng nề, các ý kiến đến từ cả những người phụ nữ cho rằng bạn gái lười biếng, không biết kính bề trên lớn tuổi, đi ngược lại với truyền thống tốt đẹp của phụ nữ, so đo với đàn ông, lớn tiếng đòi nữ quyền một cách thiếu hiểu biết.

Bạn gái sau đó đã phải làm clip đính chính, giải thích rằng mình chỉ không đồng tình khi nghe quá nhiều ý kiến rằng con gái khi cưới chồng phải biết làm việc này việc kia, phải phục vụ chồng… chứ không phải đang tỵ nạnh chuyện rửa bát hay cư xử không đúng mực với người lớn tuổi. Cô hy vọng mọi người sớm bỏ quan điểm chồng ngồi chơi, vợ phục vụ, để cùng đỡ đần nhau. Song các ý kiến bình luận từ mạng xã hội vẫn đang tiếp tục và chưa đến hồi kết.

Một số ý kiến còn cho rằng: "Các bạn trẻ ngày nay thường dễ ngộ nhận về nữ quyền, đánh mất vai trò của người phụ nữ trong gia đình", "Vai trò của người phụ nữ luôn gắn với thiên chức làm vợ, làm mẹ", và "Dù ở thời đại nào, "công - dung - ngôn - hạnh" vẫn còn nguyên giá trị cho người phụ nữ hiện đại soi mình để hoàn thiện. Những quan niệm "tứ đức, tam tòng" trong chế độ phong kiến đã có thay đổi phù hợp với xã hội hiện đại, song không có nghĩa người phụ nữ hiện đại bỏ quên những giá trị truyền thống về gia phong, gia đạo, gia huấn"...

Tôi cũng đồng ý rửa chén, nấu ăn, giặt giũ, hay bất cứ thứ gì khác cũng đều không phải là chức phận của đàn bà. Hoàn toàn đồng ý.
Nhưng tôi nghĩ rằng các chị em biết nấu ăn, rửa chén, giặt giũ, v.v... sẽ chiếm một lợi thế lớn trong cuộc sống, đặc biệt là cuộc sống gia đình.
Nói thô thiển thì vấn đề của mợ không nằm ngoài quy luật thị trường:
1. Thị trường có nhiều cụ chăm việc nhà thì mợ có thêm lựa chọn người đáp ứng yêu cầu của mợ. Nếu ít thì khó lắm, có khi mợ phải mua bia kèm lạc mà mua được chắc gì mợ không bực mình
2. Mợ càng có giá thì cơ hội chọn lựa đàn ông chịu rửa bát thay mợ nhiều hơn.
3. Mợ mà kén chọn thì lâu tìm được đối tác ưng ý. Mà của ngon thì hay bị tranh giành trong khi đó giá trị của mợ sẽ hao mòn theo thời gian.

Nói chung thị trường là vậy, 1 mình mợ không thay đổi được. Còn mợ đã xuống tay chọn hàng rồi thì gắng quen với nó sẽ tốt hơn hoặc là đổi cái mới hoặc là tay nghề mợ khéo léo có thể độ theo ý mình.

Thêm 1 vài option đôi khi không quá quan trọng đâu mợ ạ. Em thật

paprika

Xe buýt
Candy của Ý đấy cụ ơi
Chất lượng của Mafia Italia ngang đồ Tàu á cụ, thậm chí còn kém hơn, em làm con máy lưu trữ cuộn Reel linh kiện hàng SX ở Ý phải nói là khâu QC của nó chắc méo có, tháo máy ra nhìn phát nản.

paprika

Xe buýt
Sửa thì có thể sửa được nhưng cụ có đủ đồ không, kính hiển vi sửa bo smd nè, hàn khò, thiếc, flux, Oscillocope,... vs có nguồn ngoài để cấp trực tiếp vào nguồn thứ cấp để thử bo, phân loại xem do nguồn hay do cái khác rồi mới sửa tiếp. Có linh kiện để thay thử hay không. TH này khỏe nhất là cụ gọi cho cụ nào bảo hành cái máy này, bảo cụ ấy đổi cho cái bo các thêm mấy trăm uống nước tùy tình hình, các cụ ấy khác có cách đổi cho cụ.

tungnk36

Xe tải
Chất lượng của Mafia Italia ngang đồ Tàu á cụ, thậm chí còn kém hơn, em làm con máy lưu trữ cuộn Reel linh kiện hàng SX ở Ý phải nói là khâu QC của nó chắc méo có, tháo máy ra nhìn phát nản.
Nhà em dùng 6 năm nay bền và dễ sửa hơn Bosh em trai em dùng, chưa kể giá rẻ hơn

tungnk36

Xe tải
Sửa thì có thể sửa được nhưng cụ có đủ đồ không, kính hiển vi sửa bo smd nè, hàn khò, thiếc, flux, Oscillocope,... vs có nguồn ngoài để cấp trực tiếp vào nguồn thứ cấp để thử bo, phân loại xem do nguồn hay do cái khác rồi mới sửa tiếp. Có linh kiện để thay thử hay không. TH này khỏe nhất là cụ gọi cho cụ nào bảo hành cái máy này, bảo cụ ấy đổi cho cái bo các thêm mấy trăm uống nước tùy tình hình, các cụ ấy khác có cách đổi cho cụ.
E mang nhờ a thợ có đủ tbi ktra rồi cụ ạ. Đúng là cái đồ này ko có tbi thì bó tay thật

jany

Xe tăng
Cứ mỗi tháng đưa cho vợ tầm100 củ đổ lên thì được miễn rửa bát quét nhà mợ nhỉ! :D
lúc đấy vợ sẽ dùng tiền thuê người làm tất tật mấy việc đó, còn vợ sẽ tắm rửa, massage các kiểu cho các bác :D

jany

Xe tăng
Chị em thì đòi giải phóng phụ nữ, không phải giặt giũ nấu cơm rửa bát, nhưng lại không chịu học cách thay bóng đèn, sửa quạt, khoan tường, sửa ống nước, vệ sinh điều hòa... :))
bóng đèn em thay được, khoan tường em khoan được tuy hơi mỏi tay toát mồ hôi hột, những việc còn lại em ko biết làm mà cũng ko muốn học làm, em thuê người làm :D
chị em thực ra ko đòi chồng rửa bát nấu cơm, mà là muốn chồng ko mặc định việc rửa bát nấu cơm là của vợ.
phân công lao động trong gia đình phải là tự nguyện, là đôi bên tự thỏa thuận.

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
Candy của Ý đấy cụ ơi
Ý Yên cụ nhé 😂. Nói chung ca này chỉ có nhờ nhà cc thôi, họ đặt ở lò nào họ chỉ cần nói 1 câu đầu tq gửi free cho 5 bảng ngay tắp lự. Tại sao e nói vậy vì e gần 20 năm làm mảng này và candy canzy bán cực mạnh nên vs họ xin 1 vài bộ bảng mạch từ đầu bên kia quá dễ. Còn tất nhiên là máy hết BH thì họ tính cụ chủ bn tiền là do họ 🌺

tungnk36

Xe tải
Ý Yên cụ nhé 😂. Nói chung ca này chỉ có nhờ nhà cc thôi, họ đặt ở lò nào họ chỉ cần nói 1 câu đầu tq gửi free cho 5 bảng ngay tắp lự. Tại sao e nói vậy vì e gần 20 năm làm mảng này và candy canzy bán cực mạnh nên vs họ xin 1 vài bộ bảng mạch từ đầu bên kia quá dễ. Còn tất nhiên là máy hết BH thì họ tính cụ chủ bn tiền là do họ 🌺
E hỏi rồi, hơn 3 củ cụ ạ, hàng mới luôn

TD8X

Xe tải

vintq

[Tịch thu bằng lái]
bóng đèn em thay được, khoan tường em khoan được tuy hơi mỏi tay toát mồ hôi hột, những việc còn lại em ko biết làm mà cũng ko muốn học làm, em thuê người làm :D
chị em thực ra ko đòi chồng rửa bát nấu cơm, mà là muốn chồng ko mặc định việc rửa bát nấu cơm là của vợ.
phân công lao động trong gia đình phải là tự nguyện, là đôi bên tự thỏa thuận.
Người như mợ xứng đáng có 2 chồng :))

nontrau

Xe hơi
nhiều mợ còn mong mà ko được rửa ấy chứ