[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

Đào Tử Thi

Xe container
Em ở ngay gần Lò Đúc 15 năm đây. Ăn đúng 1 lần không có ý định ăn lần 2! Thấy chán kinh! Vừa bẩn vừa chán. Mơ ngủ mà đòi được Michelin!

Những cái mà em không thể chắp nhận được ở Phờ Thìn tái lăn Lò Đúc này là:

- Bánh phở trần luôn một mẻ cho cả vài chục bát. Bát phở bánh lõng bõng và nát. Thịt nhiều nhưng ăn khoing thấy ngon. Nước dùng quá béo không thanh.

- thịt tái lăn cũng xào luôn một mẻ cho cả vài chục bát.

Trong khi lẽ ra (mà thực ra là nguyên tắc cho 1 bát phở ngon), đó là: bánh phở trần riêng cho từng bát cùng lắm là 4 bát. Thịt tái lăn cũng thế, bát nào xào lăn bát đó cùng lắm xào một mẻ cho 4-5 bát thôi.

Trong khi ngay ngõ đối diện số 1 Hàng Chuối có hàng phở bò tái chín và tái lăn ngon gấp 10 lần phở Thìn Lò Đúc!
Để em thử đối diện số 1 Hàng Chuối của cụ xem sao

Ôi thích quá

Xe buýt
Trong khi ngay ngõ đối diện số 1 Hàng Chuối có hàng phở bò tái chín và tái lăn ngon gấp 10 lần phở Thìn Lò Đúc!

Hàng Chuối có phở Duy, chỉ bán sáng. Nước trong, ngọt xương, ko phải pha trộn gia vị đểu, nước dùng nóng ngon tuyệt.

Phở Thìn LĐ bánh phở nguội, nước nguội, thịt nguội, ăn 10 lần như 10, rất khó chịu, được cái hành ngon, nhiều.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
View attachment 7673030

Hàng Chuối có phở Duy, chỉ bán sáng. Nước trong, ngọt xương, ko phải pha trộn gia vị đểu, nước dùng nóng ngon tuyệt.

Phở Thìn LĐ bánh phở nguội, nước nguội, thịt nguội, ăn 10 lần như 10, rất khó chịu, được cái hành ngon, nhiều.

Để em thử đối diện số 1 Hàng Chuối của cụ xem sao
Số 1 số 2 Hàng Chuối có 3 hàng phở đều rất ngon. 3 hàng gần gần nhau mà đều đông khách:

- Phở Tâm ngõ 1 Hàng Chuối; chuyên phở gà miến gà; có bán cả phở tái chín nhưng nước dùng là nước phở gà

- Phở bò tái chín + tái lăn ngõ to đối diện phở Tâm. Tái chín lẫn tái lăn đều ngon

- Phở Thảo số 2 Hàng Chuối. Chuyên bò (tái chín tái nạm gầu). Đối với em thì đây là hàng phở bò NGON NHẤT Hà Nội.

Em suốt 15 năm ở khu vực đó sáng nào cũng ăn phở ở 1 trong 3 hàng đó.

Phở Duy em cũng có ăn thử 1 lần, thấy thua phở Thảo lẫn phở đối diện ngõ 1 Hàng Chuối rất nhiều nên em ăn thử một lần rồi thôi không có lần thứ hai luôn

Nhimtiu

Xe container
Nay em toàn dê với vịt đây cụ, làm bát tiết vịt cho máu cụ ạ:

zotdac

Xe hơi
....
Trên phố Hàng Chuối, gần ngã 4 HC - Hàn Thuyên, có phở Thảo ăn cũng ổn.
Cách nay cỡ 15 năm, em thường ăn ở hàng này. 6h sáng khách đã đông nghịt.

Nhimtiu

Xe container
Lâu lắm dồi em chưa được ăn tiết canh, nhìn ngon quá
Vâng cụ ạ, dưới này oánh tiết canh vịt ngon lém. Em ăn ngủ ngay quán chim to dần nên tối nào cũng đc nhậu cụ Bất ạ, mấy hôm nữa lại sang halong làm tí hải sản cho cân bằng. #:-s

sakai_yo

Xe lăn
Đối tượng khách của quán này chủ yếu là khách vãng lai đi sân bay, giờ giấc oái oăm, ăn cho xong chứ dân quanh đây họ k ăn với giá này dc cụ ạ. Giá bán nó phải gấp 1.5-2 lần so với quán khác rồi. LQS cùng phía có 1 quán bên dưới và 1 quán bên đường vắng hơn nhiều
Đoạn VCC này có ít nhất 2 quán LQS, em đã ăn quán gần phía Bưởi 2 lần. Lần đầu cách đây 3 năm thấy ngon, F1 nhà em húp ko còn giọt nước nào. Lúc đó quẩy họ tự chiên. Năm ngoái nhà e vào ăn lại thì chao ôi chất lượng xuống thảm, cả nhà kêu. Quẩy lại mua quẩy chợ - loại giòn tan rẻ tiền. Khổ cái e thích ăn quẩy nên ăn ở đâu em cũng để ý quẩy. Từ đó em cạch luôn hàng này.

80Bê

Xe buýt
Chỗ Lê văn Hưu mới có phở vịt quay Cao bằng hay Lạng sơn gì đó, ăn cũng lạ miệng, gần phở Biên.

Trên cụ nào nói phở Thảo hàng chuối, có bằng phở Biên ko? Em thấy phở Biên đông mà ăn cũng bt

harrynh

Xe điện
Với em quán xá giờ là cứ phải sáng sủa. Qua thời ẩm thấp lụp sụp xếp hàng rồi bình kiểu không ăn ở đây thì không biết ăn là gì. Món ngon HN của cụ gì viết đấy á. Em ngon nhất là về nhà nấu cơm nghe vợ cằn nhằn nghe trẻ con chí chóe...Cứ gạo ngon nước mắm tỏi ớt rau thịt luộc 3 bát là vui.
Phở Vuông với phở gì lấy số nhà ấy, toang rồi cụ ạ dù sạch sẽ, nhưng dân HN ko chấp nhận, nấu cũng ko đến nỗi tệ, tầm 2010 giá 50_ 80k / 1 bát thì phải.

harrynh

Xe điện
Cụ lên dọc Võ Chí Công. Em toàn gần nhà tái chín 2 trứng 3 quẩy 1 cút trắng 65 k.
Em đợt trc covid cũng hay ăn VCC, quán có bà bán cốm ở cửa ấy chứ ko phải Lý QS, phở cũng đc. Lợi thế khu này để đc xe, lại cbi thoát khỏi nội đô lên cầu NT nên nhiều ae ghé vào ăn sáng rồi đi tỉnh, kiểu như phở Muối bên Cổ Linh ấy ạ.

hongnhungdo

Xe buýt
Em thì ngay lần đầu ăn phở Thìn Lò Đúc đã mê tít, và hàng chục năm nay em trung thành ở đó, ăn các phở bò khác ko thấy bằng.

Cereal Killer

Xe đạp
Em đã chuyển từ ăn phở qua ăn bún bò Huế, tầm giá như nhau, thậm chí bún bò Huế rẻ hơn mà nhân nhiều, ăn sướng mồm :))

lai 4 fun

Xe tải
Phở Biên trước em ăn còn ngon. Giờ ăn mặn mà thịt chán lắm. Phở Thìn thì đắt mà mỗi lần nhìn anh bê phở nhúng tay vào bát là thấy nản, ăn cũng được nhưng nước váng mỡ mỡ bẩn bẩn,thịt dai. Cảm nhận cá nhân em là vậy. Hôm nào em thử qua phở Hàng chuối xem sao , chỉ là đông quá thì hơi ngại.

ubisapro

Xe trâu
Các cụ ốp ăn sang quá. Lầm đường, lỡ bữa (công tác…) thì ăn phở 75-80k còn được, chứ ăn sáng thường xuyên thì e chịu. E thì cứ trung thành quán phở quen gần chỗ làm, 35k/1 bát. Ăn cũng ổn, quan trọng nhất là sạch sẽ.

brick

Xe buýt
Biên cũng ngon mà giờ không rõ vì lâu lắm em không ăn, phải cỡ 7 8 năm nay. Hồi nhỏ lần đầu tiên em biết đến phở là Biên. Bố em ăn từ hồi cụ Biên còn ở mạn Đoàn Trần Nghiệp, sau qua Lê Văn Hưu. Ông cụ bận đồ trắng, mũ bếp trắng, lông mày quắc thước, anh con trai đứng ngoài thay nồi, đổ nước, quán đông lắm. Ngoảnh mặt đi đã 30 năm...

Sau này cô cháu gái bán, cũng tạm được nhưng chỗ ngồi bẩn quá. Đũa xơ cả ra cũng 0 buồn thay... vậy nên thôi em không quay lại nữa...

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ Lê văn Hưu mới có phở vịt quay Cao bằng hay Lạng sơn gì đó, ăn cũng lạ miệng, gần phở Biên.

Trên cụ nào nói phở Thảo hàng chuối, có bằng phở Biên ko? Em thấy phở Biên đông mà ăn cũng bt

Phở Thảo ngõ 2 Hàng Chuối, ngon hơn phở Biên nhiều cụ nhé! Phở Biên hồi còn ông bố bán thì còn ngon; sau ông bố thôi để con hay cháu gì đó bán thì vừa chán vừa điêu; bát phở còi còi. Em ăn phở Biên đúng 3 lần trong 15 năm; 2 lần thời ông bố và 1 lần thời con gái. Căn bản là 3 hàng phở ở ngõ 1 và ngõ 2 Hàng Chuối ngon quá, nhiều buổi sáng em còn không biết nên ăn hàng nào vì hàng nào cũng ngon! Còn ước giá mà có bụng để chứa để có thể ăn cả 3 hàng!