[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

tridaulau

Xe tăng
Phở bò gần Viện Mở, k có biển hiệu, chỉ bán buổi sáng của 2vc trung niên già tự nấu, dùng ớt xanh ròn e thấy khá ngon, trc nhiều hôm mưa rét mà e vẫn phi từ Kim Mã lên. Bán chủ yếu khách quen, thái độ từ từ dân dã, tầm 9-10h là nghỉ. Quanh đó có nhiều hàng phở to đẹp hơn nhưng hàng này trong ngõ bên sườn Viện Mở. Ngồi hàng game mới biết, trong khi có đợt làm mãi trong Viện Mở thì lại k biết mà ra ăn 😩
Ở cổng B hả cụ

Gió_123

Xe tải
Lần đầu tiên em ăn phở Thìn LĐ, có nhẽ cũng cách đây 17-18 năm rồi. Lúc đấy là vì gần cơ quan cũ, và cũng nghe là nổi tiếng thì ghé ăn. Vào ăn mới biết họ chuyên phở tái lăn. Nhìn cái bát phở đầy thịt với hành mỡ mèo lên là em thấy ái ngại, vì em style ăn uống nước dùng phải trong, thanh cảnh. Nên từ đấy bái biệt quán này đến tận giờ. Em thấy style phở này dành cho team nào thích xôi thịt thôi.

Mà bao năm nay chả hiểu sao em ko còn thấy phở ngon nữa. Các quán hay thương hiệu nổi tiếng hay các quán chuyên phở đều ko thấy ngon. Mấy bát phở thấy ngon toàn trong KS 5* hay nhà hàng cao cấp, có lẽ vì nấu nguyên liệu chuẩn hơn, và dĩ nhiên giá thì cũng cắt cổ 8-|.

Đúng là chẳng có gì ngon hay đẹp bằng kỉ niệm thật các bác nhỉ. Em nhớ mãi cảm xúc sung sướng khi được ăn bát phở ko tên tuổi đầu làng ngày bé, cái bát phở thơm lựng ấm áp chỉ được ăn khi ốm ấy nó mới tuyệt vời làm sao. Mà có lẽ bát phở ấy với cái miệng ngày nay thì có lẽ là tầm thường nhất trong những thứ tầm thường cũng chưa biết chừng. =P~

zotdac

Xe hơi
Phở tương đối ở Nam định hầu như không liên quan đến Giao cù, dân Giao Cù lên Nam định bán cũng không nổi, và đằng nào cũng đi thì họ lên Hà nội luôn cụ ạ, trên đó thì trăm phần trăm là phở giao cù + cơm rang. Như vậy hai dòng phở này khác nhau nhiều. Đơn cử như tái dập thì các hàng phở có tiếng ở Nam định không làm trừ khi cụ yêu cầu, còn giao cù thì kiểu gì cũng phải dập phát. Nước giao cù cũng đậm mắm hơn.
Nói về phở NĐ, người ta thường nhắc đến Giao Cù và Vân Cù, là 2 thôn (làng) cùng thuộc xã Đồng Sơn, Nam Trực.
Như em hiểu (có thể sai) thì GC mạnh về bán phở, VC thiên về làm bánh phở hơn.

Có bậc cao nhân nào, có gốc gác hoặc am tường về đất Đồng Sơn, vào khai sáng em phát. Xin cảm ơn.

Nói về phở NĐ, người ta thường nhắc đến Giao Cù và Vân Cù, là 2 thôn (làng) cùng thuộc xã Đồng Sơn, Nam Trực.
Như em hiểu (có thể sai) thì GC mạnh về bán phở, VC thiên về làm bánh phở hơn.

Có bậc cao nhân nào, có gốc gác hoặc am tường về đất Đồng Sơn, vào khai sáng em phát. Xin cảm ơn.
bác nói không sai, nhưng ở chính thành phố nam định thì giao cù không có cửa, vẫn có bánh vân , nhưng nước giao (cù) là không chỗ cắm dùi

hanoips_gallery

Xe buýt
Em lên Hà nội cũng được gần hai chục niên rồi nhưng nay mới có dịp được ăn cái bát phở Thìn (phố Lò Đúc) mà các cụ Hà Nội gốc vẫn hay tấm tắc khen lấy khen để ấy, ăn xong làm em nghi ngờ cái sự thanh lịch của các cụ Hà Nội lắm rồi đấy. Theo em thì đây phải là mỳ thịt bò nhiều mỡ, em thấy nó chả có cái phong vị hương vị của phở gì cả, em thấy nó chỉ như bát mỳ thịt bò em nấu vội buổi sáng có chăng là nhiều mỡ hơn mà thôi, mà đúng là cái sợi phở ở quán đấy nom giống mỳ (mỳ, mỳ gạo) hơn là sợi phở.
Các cụ bớt khen cái quán này đi nhé kẻo dân xứ khác người ta cười cho, cứ tưởng tinh tế thế nào. À mà giá 75k /1bát.
Phở Thìn gốc hình như ở Bờ Hồ và theo khẩu vị của nhà cháu thì cũng chẳng ngon, phở là món quà sáng phổ biến ở Hn này nên chỗ nào cũng có và cụ thích và hợp hàng nào thì vào thôi đừng vì cái tiếng để rồi phải lập hẳn 1 thớt để xả thế này ạ

superrlinh

Xe buýt
Phở Thìn LĐ nhân viên thì thái độ khó chịu, ăn thì tạm nhưng quá đắt. Phở Bát Đàn thì cũng đắt và chật chội.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Phở Thìn gốc hình như ở Bờ Hồ và theo khẩu vị của nhà cháu thì cũng chẳng ngon, phở là món quà sáng phổ biến ở Hn này nên chỗ nào cũng có và cụ thích và hợp hàng nào thì vào thôi đừng vì cái tiếng để rồi phải lập hẳn 1 thớt để xả thế này ạ
HN có 2 quán phở Thìn do 2 ông tên Thìn mở, 2 ông này chả liên quan gì đến nhau. Ông Thìn bờ hồ mở quán sau hòa bình, ông Thìn lò đúc mở quán sau thống nhất. 2 ông 2 gu khác hẳn nhau thế là gây ra tranh cãi như Samsung với Apple...
Kết quả cả 2 cùng nổi tiếng :))

Chỉnh sửa cuối:

agrimeco

Xe lăn

tungLam.nwl

Xe tăng
Phở Thìn trước em cũng hay ăn, chỉ ăn ở mỗi Lò Đúc, nước phở hơi mặn, giá hồi đó 50K cao hơn so với ngoài nhưng bát phở đầy đặn, rất nhiều thịt, nóng đến tận cuối bát nên em nghĩ là xứng đáng, có nét đặc biệt riêng, ghét mỗi cái đông quá ngồi cũng khó chịu. Thấy ngon hay không thì tùy gu mỗi người.
Sau này không làm mạn đấy nên ít ăn, còn có một lần ăn ở chỗ nhượng quyền thương hiệu thì vừa đắt, vừa dở nên chắc không bao giờ ghé mấy quán kiểu đó nữa.

hoanptp

Xe điện
Cá nhân em ăn Phở thìn thấy sướng, thời cách đây đôi năm 1 bát tái lăn 50k làm thêm ít quẩy ngồi xì xụp ngon ghê. Vì là tái lăn thì nước khó mà trong lắm các cụ ah

gvnth

Xe buýt
Các Cụ nghe ông này nói chuyện với khách hay mắng nhân viên thì thôi rồi

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Kệ thôi! Ăn,chơi còn phải học bome nữa là. Nhưng những người không đủ điều kiện để học ăn họ thích to vẻ,thích ...thương hiệu nhưng có biết nguồn gốc,bản chất ra sao đâu. Kệ đi.