[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

jazzzzz

Xe lăn
Em chay 10-15km liên tục được, nhưng rất chán và khó quyết tâm, nên ít khi chạy dài đến thế, chủ yếu chỉ quanh mức 7-8km. Cụ nào giống em có thể thử đạp xe đạp. Khi ta cách nhà 70km, dù chán đến mấy ta vẫn phải cố đạp về. Ngày làm việc đạp khoảng 1 tiếng, còn ngày nghỉ đi xa.
Ngoài ra đạp xe ít có vấn đề về xương gân khớp hơn, trừ phi ngã! Gần chục năm đạp xe em chỉ bị ngã một lần, ở ngã tư Láng Hạ, do một cháu học sinh đi xe máy ngược chiều đâm vào.
Em cũng giống cụ nên hay chạy đường thẳng, muốn chạy 10km thì chạy mộ mạch 5km rồi về, em không mệt chỉ thấy chán, nên nhiều hôm chạy đc 5km rồi bắt grap về.
Đạp xe tối tầm 20km lòng vòng ăn kem, cuối tuần chạy tầm 70-100km, rất thích đạp dọc đê sông Đáy lên Sơn Tây rồi quay về.

Chỉnh sửa cuối:

Anh.Em

Xe buýt
Ở đây có cụ nào chơi món Marathon không ạ?
Mơ ước của em là Sub 5 mà tập cả năm nay chưa được :-ss CCCM đạt được mức này luyện trong bao lâu ạ?
Cụ ở khu vực nào? có các nhóm chạy cụ tham gia vào tập luyện cùng các bạn ấy hướng dẫn cho. Sub 4 mới khó chứ 5 thì cũng đơn giản thôi. Nếu cụ là người chơi thể thao, ham vận động thì trước khi race khoảng 2-3 tháng cụ tập mấy bài chạy dài (30Km) tăng sức bền là Ok về đích xinh tươi.

cairong_2011

Xe container
Năm xưa đi bộ đội bắt chạy vũ trang 3 Km có súng em chịu chết. Được khoảng 500m là hết hơi, đi bộ về đích. Khám SK có tiếng thổi tâm thu T4 nên cũng được tha thứ. Nay mấy chục năm sau cố gắng vừa đi bộ + chạy nhẹ cũng được 5-6Km/h. Tự động viên mình cố gắng duy trì.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng giống cụ nên hay chạy đường thẳng, muốn chạy 10km thì chạy mộ mạch 5km rồi về, em không mệt chỉ thấy chán, nên nhiều hôm chạy đc 5km rồi bắt grap về.
Đạp xe tối tầm 20km lòng vòng ăn kem, cuối tuần chạy tầm 70-100km, rất thích đạp dọc đê sông Đáy lên Sơn Tây rồi quay về.
Em phải có tai nghe nhạc cho đỡ buồn.

AcMilan90

Xe tăng
Sáng nay em vừa làm hơn 6km, 40 phút xong đi bộ gần 1km Tắm táp thấy sảng khoái. Trong tuần em sáng vẫn chạy 4-6km nhưng thường đường đông, về phải đi làm nên không thấy khoái như cuối tuần.

minh_viet.78

Xe buýt
Có lẽ chạy buổi chiều không có tác dụng bằng buổi sáng hơn một năm nay em chạy khoang 6 giờ chiều trong vòng 1 tiếng nhưng không cảm nhận thấy thay đổi mấy vì công việc nên em không thể tập buổi sáng được

shiluo

Xe container
Em lại lôi thớt lên
Em thử được 2 buổi ở lớp bóng đá cho người lớn thấy khá ok, đầu buổi sẽ có màn khởi động khoảng 10', sau đấy tập các động tác cơ bản, chiến thuật, phối hợp nhóm,.. hầm bà lằng khoảng 20' nữa sau đấy chia đội đá. Mỗi đội đá khoảng 15' thay ra đội khác vào, mỗi buổi học em thấy có khoảng 4 đội và mỗi người đá tầm 30' tùy buổi. Những ai cứng rồi thì buổi tập động tác, chiến thuật,.. có thể không tham gia mà chia đội đá gôn bé luôn. Tạm thời với em thấy ổn (tập thử 2 buổi chưa đóng tiền :D, đến buổi T3 em sẽ đóng luôn để tham gia lâu dài).
Về thi đấu cũng toàn nhẹ nhàng thôi, không có tính ăn thua nhiều, hợp với các cụ đá dưỡng sinh (như em). Em thì vẫn ngán đầu gối và mắt cá nên không dám hết sức, chỉ chạy cầm chừng theo cảm nhận của bản thân, vẫn chỉ lêu hêu đá tiền đạo. Một thời gian nữa tăng dần khối lượng (hiện tại em tuần chỉ đá 1 buổi tối T4, vẫn chưa dám chơi 2 buổi vì T4, T6 với em thấy cũng hơi dày mặc dù chỉ đá nhẹ nhàng).

thuyphuong

Xe tải
Thể thao giữ form và khoẻ thì nhịp tim quan trọng. Nhịp tim tối đa là 220- số tuổi. Nhịp tim để tăng sức bền và giảm cân là khoảng 90% nhịp tim tối đa. Mỗi buổi tập cần duy trì khoảng 15 phút ở nhịp tim này. Để hạn chế tổn thương khớp nên dùng stationnary bike thay vì chạy bộ!
Cụ nghiên cứu lại chứ 90% tối đa nó đốt đường chứ ko đốt lipit nữa rồi. Chạy z2&z3 sẽ đốt mỡ hiệu quả hơn.

shiluo

Xe container
Cụ nghiên cứu lại chứ 90% tối đa nó đốt đường chứ ko đốt lipit nữa rồi. Chạy z2&z3 sẽ đốt mỡ hiệu quả hơn.
Chạy Z2, Z3 cũng tốt, đỡ chấn thương nhưng sẽ mất nhiều thời gian và dễ gây nản. Ai thấy phù hợp với kiểu nào thì theo kiểu đấy thôi, cứ vận động được là tốt rồi ^^

bobesoc

Xe tăng
Chơi đi, thể thao nhìn chung là tốt, khỏe lên, giảm stress mà lại tốn ít tiền (trừ gofl)

shiluo

Xe container
Có vấn đề hơi liên quan tí là em đá thấy khớp (đầu gối và cổ chân) cảm giác không vững lắm (không đau nhưng cảm giác nếu cố vận động mạnh quá sẽ bị chấn thương nên hơi rén), có nên dùng bó gối và bó mắt cá khi đá bóng không và có hiệu quả lắm không? Em thấy có loại bó và băng cao su dẻo nếu dùng thì loại nào tốt hơn. Cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ em ít thông tin với, vì đam mê với trái bóng mà khổ quá b-(

NgMHung

Xe hơi
Em đang định theo 1 lớp dạy bóng đá cho người lớn cụ ạ, em cũng thích lớp kiểu này vì đến học đầu buổi sẽ có các bài tập kỹ, chiến thuật. Sau đấy mới chia ra đá và nhiều người nên thay ra thay vào theo sức mình. Tuy nhiên có cái bất tiện là khung thời gian 20h30-22h30 hơi muộn (tuần 2 buổi T4, T6).
Giá họ gửi cho em, em gửi để cụ tham khảo, đá ở sân trường Y
học bóng đá.png
Em thấy giá như này rẻ quá nhỉ. Em năm nay 46 rồi, hay là cũng thử nhảy chung hố với cụ xem sao nhỉ?

motcuvaohoami

Xe buýt
Em cũng 40+, đá bóng dưỡng sinh thôi nhưng giờ cũng đau gân rồi.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Có vấn đề hơi liên quan tí là em đá thấy khớp (đầu gối và cổ chân) cảm giác không vững lắm (không đau nhưng cảm giác nếu cố vận động mạnh quá sẽ bị chấn thương nên hơi rén), có nên dùng bó gối và bó mắt cá khi đá bóng không và có hiệu quả lắm không? Em thấy có loại bó và băng cao su dẻo nếu dùng thì loại nào tốt hơn. Cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ em ít thông tin với, vì đam mê với trái bóng mà khổ quá b-(
Đừng sợ cụ ạ. Bó gối hay cổ chân cũng được nhưng phải bó chuẩn. Xóm em có mấy cụ U70 chẳng thấy băng bó gì mà vẫn chạy sân 11 ầm ầm.

Lara

Xe buýt
Em giờ vẫn chạy bộ (tuần ~4 buổi, mỗi buổi ~6km, chạy pace rùa nhanh hơn đi bộ tí), sắp tới đang định tham gia một đội bóng U40 đá kiểu dưỡng sinh tuần 1 buổi.
Môn chạy bộ và đá bóng kiểu vận động khác nhau, không biết chơi cả 2 món thế có vấn đề gì không các cụ? Đá bóng thì em bỏ cả chục năm rồi, năm có 1 vài trận vào sân được 5-10' khi giao lưu (họp khóa).
Chắc chắn là 2 môn không đối nghịch nhau cụ ạ.
Hội cầu thủ e vẫn thấy có bài tập chạy bền.
Chạy bộ cũng có bài biến tốc tương tự đá bóng.

E nghĩ là do cơ, gân yếu so với trước nên cảm giác chạy, rướn không còn như cũ. Em thấy không nên cố hoặc ham quá là đc

Cháu H. (học sinh lớp 9 trường THCS Nam Phương Tiến A, huyện Chương Mỹ, TP Hà Nội), tử vong sau khi tham gia giải chạy tại xã Phụng Châu.

Người nhà cháu N.H.H. (sinh năm 2008, học sinh lớp 9 trường THCS Nam Phương Tiến A) cho biết ngày hôm qua (30/8), sau khi thực hiện phần thi chạy hơn 1.000 m tại giải chạy tổ chức ở xã Phụng Châu thì H. bị đột quỵ.

Ảnh minh họa.
tu vong sau chay bo anh 1

tu vong sau chay bo anh 1
Ảnh minh họa.
Sau đó, cháu H. được đưa đến Bệnh viện Đa khoa Hà Đông cứu chữa, tiếp đến H., được đưa đến Bệnh viện Bạch Mai cấp cứu thì tử vong vào sáng nay (31/8).
"Nguyên nhân được các bác sĩ kết luận là đột tử", người thân của cháu N.H.H. nói và cho biết cháu H. tham dự giải chạy này do được trường THCS Nam Phương Tiến A cử đi.
Trao đổi với PV Báo Giao thông, ông Nguyễn Bá Thắng - Hiệu trưởng trường THCS Nam Phương Tiến A xác nhận thông trên và cho biết: "Việc cử cháu H. đi tham dự giải chạy này dựa trên công văn đề xuất của UBND huyện Chương Mỹ".

hitle888

Xe điện
Cái này về pháp lý chẻ nhỏ ra trường rất căng.