[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Vâng em sợ nhất là dính chấn thương, ngoài va chạm (cũng sẽ cố gắng hạn chế) thì nếu tăng tốc trong đoạn ngắn của đá bóng có dễ dính chấn thương không khi em chạy bộ thì thường chỉ chạy chậm và tốc độ đều.
Đá bóng với hội cùng tuổi thôi, với thanh niên va chạm dễ chấn thương. Trước khi vào trận nên khởi động thật kỹ.

BVTL

Xe điện
Người OF
Đợt cty có phong trào chạy bộ, em cũng upper 40 rồi nên chạy rùa bò thôi. Không ngờ sau thời gian chạy thì quay lại đá bóng thấy ổn cụ ạ! Không bị hụt hơi, chân cẳng không đau, nếu chơi nhẹ nhàng thì cũng trụ được cả trận.

Long Vehicle.

Xe tải
Em vẫn bơi và chạy mà cụ (đợt này đang bị cúm nghẹt mũi nên tạm nghỉ bơi - hình như đang có dịch), đá bóng chỉ do sở thích chứ không liên quan đến khối lượng vận động cụ ạ #-o
Nghe giọng cụ là còn thèm đb lắm. Chưa tập tễnh 6 tháng thì chưa bỏ đc đâu.
Em hồi trẻ tuần 7 trận phủi chiều chưa kể đi đấu. 4x bắt đầu chuyển đá sáng dưỡng sinh vì ko chịu đc nhiệt buổi chiều nữa toàn thanh niên đá độ. Đc dăm năm phải bó gối vào vẫn cố bắt gôn. Em đã bị đầu gối từ hồi 2x n hồi ấy nó phục hồi nhanh. Giờ thì nghỉ hẳn sau nửa năm tập tễnh. Vào sân 5p chấn lại ngay. Chỉ còn chạy bộ ngày 5-6km.
Để chơi thể thao giữ phong độ thì tuần 2 trận đb xong bia như đa số các bạn bây giờ ko ý nghĩa gì. Chỉ thoả mãn cơn nghiện đb.

Vo_thuong

Xe điện
Cụ chọn hai môn này là ngon đấy, vì nó nằm trong câu này:
Gãy chân bóng đá
Hóp má điền kinh
Chết bất thình lình
Thể dục buổi sáng :)
Đùa chứ tầm U40 thì vẫn chiến ngon, nếu chạy hàng ngày đều đặn thì bóng đá tốt. Mấy ông vô địch thế giới Marathon toàn gần 40 tuổi mà. Còn bóng đá thì Ronaldo, Ibrahimovic cũng xấp xỉ 40 rồi mà vẫn vô tư đấy thây !

80Bê

Xe buýt
tốn kém hơn (tiền giày tiền sân), dễ chấn thương hơn, dễ mất đoàn kết nội bộ hơn (đá kém là nghe chửi đau đầu), dễ tăng cân béo bụng hơn (bia bọt nhậu nhẹt sau trận), dễ gây ng.hiện hơn... đang hài lòng với chạy bộ thì nên tiếp tục chạy bộ!
Bóng đá dưỡng sinh em tưởng là rẻ chứ. Tuần 1 buổi cả quý chỉ 1tr.

Hiendai

Xe tăng
Chạy trong bóng đá còn chuyển hướng liên tục, còn va chạm... kể cả chạy dài cũng ko giúp giải quyết vđ này. Đội chạy 42km ra sân đá bóng vẫn bị lùa há mồm hết. Đá bóng đỡ mệt hơn những bài interval nhiều, vì đá bóng mệt quá thì dừng mịa lại nghỉ :) , chứ bài interval thì phải cố, chạy xong ngất, nôn khan cũng bt.
Cụ nói đúng nhưng là cỡ đá phủi chứ đội bóng dưỡng sinh thì cụ đã chén em Tây pace 6 rồi thì cụ lùa anh em trong đội há mồm.
Sân 7 vừa chạy vừa đi bộ các kiểu 1 trận căng lắm được 6km còn không chỉ tầm 3km, nếu đá không quá ham hố, điều sức - có tập chạy thì mình có sức hơn những người khác nên có thể điều phối được thì đá thoải mái. Chú ý các trận đá đấu dễ dẫn đến chấn thương do va chạm thôi.

hamcuare!

Xe container
Cụ bít đá bóng thì tham za thôi :)
E mới quay lại sân cỏ đc 2 tháng… đá hiệp đầu là hết pin. Nhưng thế là đủ với e, u45 đá nhiệt 1 hiệp 30’ là vừa.

Kia_fote

Xe điện
Tuy nhiên thật đáng tiếc là các môn thể thao hấp dẫn lại thường là các môn đối kháng :D
Tránh đối kháng trực tiếp thôi cụ. Chứ đối kháng gián tiếp kiểu bóng chuyền, cầu lông, tenis, bóng bàn, kamasutra ... vẫn chiến tốt mà.

QDV2012

Xe tăng
Em giờ vẫn chạy bộ (tuần ~4 buổi, mỗi buổi ~6km, chạy pace rùa nhanh hơn đi bộ tí), sắp tới đang định tham gia một đội bóng U40 đá kiểu dưỡng sinh tuần 1 buổi.
Môn chạy bộ và đá bóng kiểu vận động khác nhau, không biết chơi cả 2 món thế có vấn đề gì không các cụ? Đá bóng thì em bỏ cả chục năm rồi, năm có 1 vài trận vào sân được 5-10' khi giao lưu (họp khóa).
Cụ chạy có 6km pace hơn đi bộ tí thì lo gì :D Tưởng cụ chạy chơi 300-400km/tháng :D

QL1A

Xe hơi
Đá bóng sợ nhất chấn thương thôi cụ ơi. Thể lực cụ tốt, ko ngại chấn thương thì em nghĩ cụ nên tham gia

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Em giờ vẫn chạy bộ (tuần ~4 buổi, mỗi buổi ~6km, chạy pace rùa nhanh hơn đi bộ tí), sắp tới đang định tham gia một đội bóng U40 đá kiểu dưỡng sinh tuần 1 buổi.
Môn chạy bộ và đá bóng kiểu vận động khác nhau, không biết chơi cả 2 món thế có vấn đề gì không các cụ? Đá bóng thì em bỏ cả chục năm rồi, năm có 1 vài trận vào sân được 5-10' khi giao lưu (họp khóa).
Thoải mái chơi, có điều cụ lắng nghe cơ thể mình, đang chơi thấy có dấu hiệu không ổn thì dừng ngay và luôn, nghỉ trận sau vào sân.
(Em đang chạy bộ, đá bóng, đạp xe, tennis thấy chả có gì ảnh hưởng qua lại giữa các môn, chơi dưỡng sinh giữ sức chứ không phải chơi thành tích)

nam9999

Xe hơi
Các cụ cứ sắm full đồ bảo vệ là đá thoải mái, chả may có va chạm thì cũng nhẹ:
- bảo vệ cổ chân, bảo vệ ống đồng, bảo vệ gối

tuanlm83

Xe tải
Đá bóng nếu chơi thường xuyên thì U40 không vấn đề gì cụ ạ. Chỉ cần trước khi vào trận khởi động thật kỹ, tránh những tình huống va chạm 50/50 là ổn. Em tầm tuổi cụ mà 01 tuần vẫn 2 - 3 trận đá căng bình thường, mà toàn đá với các em các cháu 9x, 10x.

Haiprozzz

Xe buýt
Em thật, bỏ được thì bỏ luôn đi cụ. Em chơi bóng đá từ bé đến lớn, nghĩ rằng ko bao giờ bỏ được bóng đá sau khi chơi gần 40 năm... cuối cùng vẫn bỏ được bt. Thời điểm bỏ cũng là vợ can vì cty em 3 ông đứt dây chằng, cty vợ cũng 2 dây chằng 1 gãy chân... tiện thể nghỉ luôn, sau 2 năm bỏ nốt tennis vì quả phồng đĩa đệm, giờ chỉ chạy bộ và bơi lội thôi ạ.
Đá banh muốn an toàn chắc chơi banh mủ đó cụ :)) .

vinsmoker

Xe máy
Em ngoài 40 đây cụ. Tuần đá 2 trận, 1 sân 7 và 1 sân 5. Đá 3 trận cũng dc nhưng ko có thời gian.

Đá vui vẻ, không ăn thua hạn chế tranh chấp 50-50. Bổ sung glucosamin và omega thường xuyên.

Đá mấy trận với đội thanh niên khu phố mà tụi nó toàn thua mấy ông già này đấy

Còn tâm lý ngại chấn thương thì thôi khỏi chơi, môn nào cũng có rủi ro. Hội của e toàn ngoài 30-40, ai khỏe chạy nhiều, ai ko ổn lắm thì đá ít hơn.

E cũng từng tập gym, chạy bộ. Nhưng bóng đá mới xả stress nhiều nhất ah.

Chỉnh sửa cuối:

quochiep

Xe tăng
Đá bóng tất nhiên là cuốn hơn chạy bộ vì nó là môn tập thể có sự tương tác giữa người chơi ! Có tuổi chỉ cần khởi động kĩ càng , tránh những quả 50/50 ko ham bóng thì cũng ko phải là vấn đề lớn ! Còn tất nhiên chơi thể thao thì cũng có rủi ro rồi , ngay cả chạy bộ cũng có thể gây đột quỵ hay đau khớp cơ mà nói chi môn đối kháng như bóng đá .

HangB2

Xe điện
Đá bóng khó giữ được sức khỏe vì kèo bia sau trận :D