[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

taiadau

Xe điện
Tầm 30 tuổi mà bắt đầu tập thì thông thường khoảng sau bao lâu có thể tham gia cự ly half marathon 21km các cụ nhỉ.
Vừa có trường hợp chạy rồi đột quỵ mất luôn trong công viên nên em nghĩ phải có lộ trình khoa học chứ thấy cố được cứ chạy thì cũng khá rủi ro cho sức khỏe, nhất là nếu huyết áp hay tim mạch hơi có vấn đề mà không biết
Cái này phụ thuộc cơ địa, sức khỏe và tình trạng vận động của từng người và quan trọng nhất là muốn thành tích HM là bao nhiêu. Thậm chí đối với U30, chơi thể thao từ nhỏ, ko bệnh tật gì, chạy nhẹ nhàng tầm pace 7 thì có người ko cần tập chạy cũng có thể nuốt hết 21.1 km luôn. Nhưng ko phải ai cũng có thể như thế được, một người bt, ko bênh tật, tình trạng sk, vận động bình thường thì theo cá nhân em cỡ 3-4 tháng tập chạy là nuốt trôi HM khá an toàn, tât nhiên ko thể đòi hỏi thành tích cao được nhưng cỡ sub 2h30 là trong tầm tay.

OmegaO9

Xe container
Người OF
Em thấy nhịp tim cũng hơi bất tiện, vì nhiều khi mình chạy căn theo nhịp tim chứ không căn theo pace
Tuỳ thiết bị mà mình tập theo các phương án và cảm nhận bản thân mà cụ.
Nếu cụ dùng đai tim: tập theo HR sẽ chuẩn xác
Nếu cụ dùng dụng cụ đo lực hay Stryd: chạy theo power hay công suất là phù hợp.
Còn khi cảm nhận quen, thậm chí không cần đeo cả đồng hồ cà các thiết bị kia.

haivina

Xe điện
Tầm 30 tuổi mà bắt đầu tập thì thông thường khoảng sau bao lâu có thể tham gia cự ly half marathon 21km các cụ nhỉ.
Vừa có trường hợp chạy rồi đột quỵ mất luôn trong công viên nên em nghĩ phải có lộ trình khoa học chứ thấy cố được cứ chạy thì cũng khá rủi ro cho sức khỏe, nhất là nếu huyết áp hay tim mạch hơi có vấn đề mà không biết
Bác tập đều hàng ngày thì sau 2 tháng là ăn 21km được. Quan trọng là bác có đặt nặng thành tích nhanh/chậm hay không chứ thời gian 3h30ph vừa đi vừa chạy tầm pace 9 dư sức về đích. Không cần cố sức quá.

taiadau

Xe điện
Các cụ chạy đều đều cho khoẻ chứ không phải thi đua thành tích thì nhịp tim lúc chạy khoảng bao nhiêu thì ok? Của em max là 155
Nhắc đến cái này em lại buồn quá. Hồi trẻ chơi thể thao nhiều, phá sức...cho đến tầm U35 (khoảng 10 năm trước) thì hệ cơ xương khớp thua kém toàn tập so với hệ tim mạch, dẫn đến khi pt chạy bộ phát triển em ko còn cơ hội chạy quá 15km, thậm chí 3,4 năm liền chỉ chạy được 3 đến 5 km là đau gối, luôn trong tình trạng tim chưa mỏi mà gối đã mòn :D . Khoe với các cụ là em mới có PR 10km ở giải VPB 8/10 vừa rồi (đây mới là lần chạy trên 10km thứ 3 hay 4 của em kể từ 2015). Tim vẫn ổn, thở vẫn khá nhẹ nhàng và thời tiết sáng mùa thu chạy dễ chịu cực kỳ. Nhưng chạy về thì cũng đau gối rồi ạ :(

OmegaO9

Xe container
Người OF
Em cứ tầm chiều là chạy bộ chậm khoảng 5km thôi nhưng độ nửa tháng nay là em làm hai cốc bia khi chạy xong vậy không biết uống bia sau khi tập có hại cho sức khoẻ không ạ
Hoàn toàn không hại, có lợi là khác cụ nhé, nó coi như một phần dinh dưỡng hấp thụ nhanh cần thiết khi chơi thể thao, nó còn làm thư giãn và hồi phục cơ tốt... nhưng chỉ với hàm lượng như cụ nêu là đẹp.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em mới chạy được có 1 năm nên vẫn phải theo dõi nhịp tim thường xuyên ạ

ats2011

Xe tải
Các cụ chạy đều đều cho khoẻ chứ không phải thi đua thành tích thì nhịp tim lúc chạy khoảng bao nhiêu thì ok? Của em max là 155
Cá nhân nếu để chạy cho khỏe thì tim cứ tầm 130-140 là ok các cụ nha, tim cứ trong vùng zone 2-3 là đẹp, đốt mỡ chứ ko đốt cơ

QDV2012

Xe tăng
Hoàn toàn không hại, có lợi là khác cụ nhé, nó coi như một phần dinh dưỡng hấp thụ nhanh cần thiết khi chơi thể thao, nó còn làm thư giãn và hồi phục cơ tốt... nhưng chỉ với hàm lượng như cụ nêu là đẹp.
Lâu lắm mới thấy cụ lên đây

Sinh tố lúa mạch là rất tốt như CT Hoàng Huy chẳng hạn :D

Vừa rồi e thấy thông số cụ ấy trên group, quả nhịp tim HR zone 3 pace đỉnh thật :(

Biết bao giờ mới chạy được nguyên FM mà tim 90% ở mốc zone 3 như vậy nhỉ

taiadau

Xe điện
Em thấy các elite bảo, tập theo power nó phù hợp hơn là HR vì HR nó tự tăng lên theo tg trong 1 WO chạy bộ.

OmegaO9

Xe container
Người OF
Lâu lắm mới thấy cụ lên đây

Sinh tố lúa mạch là rất tốt như CT Hoàng Huy chẳng hạn :D

Vừa rồi e thấy thông số cụ ấy trên group, quả nhịp tim HR zone 3 pace đỉnh thật :(

Biết bao giờ mới chạy được nguyên FM mà tim 90% ở mốc zone 3 như vậy nhỉ
Cụ đấy đúng hệ người giời, không tính ạ. Hôm Heritage vừa rồi, lão ấy vừa nhậu đến gần 10h đêm (cùng bọn em) sáng vẫn chơi được 2h56.

• Vodka
Reactions: rfs

OmegaO9

Xe container
Người OF
Em thấy các elite bảo, tập theo power nó phù hợp hơn là HR vì HR nó tự tăng lên theo tg trong 1 WO chạy bộ.
Càng tập lâu HR nó càng giảm đi chứ cụ. Ví dụ lúc mới chạy, cụ chạy pace 6 thì tim nó ở ngưỡng 150 chẳng hạn, nhưng sau thời gian tập luyện, ở dải pace đó nó sẽ chỉ ở khoảng 125-130 thôi (cùng điều kiện thời tiết). Việc có thiết bị riêng (HRM) để cho phép đo chính xác hơn.

chievo

Xe tăng
Bác tập đều hàng ngày thì sau 2 tháng là ăn 21km được. Quan trọng là bác có đặt nặng thành tích nhanh/chậm hay không chứ thời gian 3h30ph vừa đi vừa chạy tầm pace 9 dư sức về đích. Không cần cố sức quá.
Các giải năm nay rất chiều vđv (chắc để quảng bá thu hút thêm). COT HM là 4 tiếng còn FM là 7 tiếng cụ ạ

taiadau

Xe điện
Càng tập lâu HR nó càng giảm đi chứ cụ. Ví dụ lúc mới chạy, cụ chạy pace 6 thì tim nó ở ngưỡng 150 chẳng hạn, nhưng sau thời gian tập luyện, ở dải pace đó nó sẽ chỉ ở khoảng 125-130 thôi (cùng điều kiện thời tiết). Việc có thiết bị riêng (HRM) để cho phép đo chính xác hơn.
Ý em là thông số HR nó tăng theo time trong 1 bài tập dù chạy cùng 1 effort. Cùng 1 nỗ lực như nhau, km đầu nhịp tim nó sẽ thấp hơn các km sau đó... nó ko phải là đại lượng ko đổi, do đó tập theo power nó sẽ sat thực hơn.
Còn tập thể thao, đặc biệt là tập chạy thì nhịp tim sẽ giảm dần là chuẩn bài rồi cụ. Nhịp tim min lúc ngủ em nhiều hôm dưới 40, còn HR lúc nghỉ ngơi thường xuyên loanh quanh 41,42...đấy cũng là hệ quả do chơi thể thao/vận động nhiều từ bé đấy ạ.

Chesslovey

Xe đạp
Em xin phép chém ngoài lề chút, em cũng thấy phong trào chạy giờ hơi lố, cẩn thận cuốn theo là toi sức khoẻ chứ chẳng chơi.
Em rất thích chạy bộ, vẫn đều đăn khoảng 5 - 8km ngày, ít khi chạy quá 10km. E thích cảm giác xả stress, đầu óc chỉ tập trung thở theo nhịp và rất thích món này vì chỉ cần tập một mình thôi, ko cần hội hè hội nhóm.
Chắc vì thế mà chả bjo e nghĩ đến mua bib để chạy cả, vượt qua bản thân ko hay là tự mình biết ko cần phải khoe. Mục tiêu thì cực nhiều cho mỗi quãng chạy dù ngắn hay dài, ko nhất thiết là chỉ chạy theo mục tiêu quãng đường ngày một dài hơn. Mỗi ng có 1 giới hạn khác nhau, có ng 1km là giới hạn, có ng lại 10km hoặc thậm chí 100km. Cứ xỏ giày vào là tốt cho skhoe rồi, chạy 10 năm hay 20 năm càng lâu càng tốt.
Mỗi bước chân dậm xuống các cụ mợ cần xót thương cho cái đầu gối của mình, chả có j mỗi lợi mà không hại cả, đc cái này hại cái khác, nên cần chừng mực vừa phải để hiệu quả cao nhất.
Cụ chuẩn bị nhận lời khuyên của các cụ chạy 3 km ngày nhé :D

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.

NHA-MINH

Xe tăng
Xác định chạy về để bia khỏe hơn cho vô tư, đua làm gì cho nhọc sức