Tây Bắc-Ngẫu hứng với Sidecar,......

mr.mao

Xe đạp
8fl-KBC Building, 141, D3, W25, Binh Thanh, HCMC
Website
www.facebook.com
Chia se cùng anh em OTO-FUN chuyến du xuân Tây Bắc - Đào Rừng về khoe sắc xuân.

Sidecar đã chạy qua cung OFFroad rất khoai:tòan đá là đá,đá nhhỏ,đá to,đá xám,đá xanh,đá đục,đá đẽo...có cả..... từ Lũng Phìn đi Sính Lủng,qua Sủng Là về Yên Minh,các bác có thể chinh phục bằng 4x4!
ehhêhhe

Du xuân,khái niềm này dường như không còn xa lạ với người dân thị thành khi đất trời vào xuân.

,...............................Dư vị của chuyến đi,vẫn còn ngọt trên môi,...........

Xin gửi lời cám ơn chân thành tới Mr.Hacdieu và Mr.Công Lông
Kết thúc 1 cuộc chinh phục!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Chỉnh sửa cuối:

mr tít

Xe buýt
tàu khựa đẹp quá bác nhỉ , non xanh nước biếc

CỬU VĂN LONG

Xe container
bức này nhìn từ trên cao xuống thung lũng đẹp quá (l)

saigonvw

Xe tăng
Ơ ! Chú đi một mình à ? Chắc là sau Tết ?
Cung này 3 Bánh chạy phê phết nhỉ - nếu vô SG rồi thì chiều nay (b) không ?

mr.mao

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Em phục vụ các Bác tiếp đây!

"DU XUÂN,LỘC BIẾC,CHỒI NON"

Những con đường ở Trung Du quanh co,nhưng độ dốc thì không đáng kể và chiếc xe 3bánh đưa chúng tôi lên cao dần,đến mỗi 1 cảnh đẹp,tôi dừng lại chụp ảnh,và luôn hỏi đứa cháu thấy phong cảnh thế nào,có khác ở nhà cháu không,có thấy thích thú không,có thấy tại sao các cột mốc lại có những con số,và chỉ có 2 màu Đỏ và Trắng….và tất nhiên sau đó tôi giải thích cho cu cậu,chúng tôi đến Thị Xã Hà Giang lúc 7h30 tối.
Chúng tôi nhận khách sạn,tắm rửa và đi ăn – tại quán ăn,nhiều ánh mắt tò vì sự xuất hiện của hai chú cháu tôi với 1 chiếc xe kỳ dị và ngoại cỡ.
Tôi gọi 1 cút rượu và nhấm nháp với cái lạnh,tôi hỏi Đức:
- Cháu có muốn uống rượu không?
- Dạ,không ạh – Đức nói
- Chú cho phép cháu uống nửa chén,vì lúc này chúng ta là hai người đàn ông.Tôi nói
Đức cười và chạm chén với tôi,cu cậu ăn ngon lành và tỏ ra khoái chí với chuyến đi,tôi nói ngày mai mới thực sự bắt đầu cho cháu ngạc nhiên.
Sau bữa ăn tôi đi mua đầy xăng cho xe ngày hôm sau,trở về phòng khách sạn tôi khoái ngâm chân nước nóng và muối,với cái rét đặc trưng Miền Bắc thì phương thức này là thứ massage tuyệt vời nhất,tôi lên lịch trình cho ngày tiếp theo,nơi có rừng hoa đá,hoang mạc đá Đồng Văn,nơi có 1 vị Vua còn đựợc lưu danh,nơi có dòng Sông Nho Quế như vắt mình dưới đèo Mã Pì Lèng….nơi có những kinh hồn sinh ra từ đá và cũng trở về với đá.
Tôi dậy từ 5h sáng,mở cửa ra trời mùa đông vẫn còn tối như bưng,nhìn đứa cháu ngủ trông thât nhẹ nhàng và đáng yêu,…
Chúng tôi lên đường khi trời còn tản sáng.
Ngày Tết,đường vắng tanh,không 1 bóng người,chúng tôi chạy ra khỏi Hà Giang,và những bông hoa rực rỡ - cờ đỏ sao vàng tiễn chân chúng tôi bắt đầu một hành trình chinh phục Tây Bắc.
Tôi gặp 2 người phụ nữ dân tộc:
- Chúc mừng năm mới – nhà chị năm nay ăn Tết to không?mổ mấy con lợn,tôi hỏi
- Ăn Tết vui àh,nhưng nghèo lắm àh,chỉ mổ một con lợn thôi – không to bằng dưới xuôi đâu àh
Tôi chúc họ năm mới mạnh khỏe,làm ăn và cày cấy tốt hơn năm ngoái….và vẫn mong họ giữ được bản chất thật thà,hồn nhiên và chất phác….vì tôi được biết ở dưới xuôi họ tính lên đây làm ăn và lớp lớp các nhóm du lịch rủ rê nhau lên Tây Bắc…biết đâu???
Chúng tôi thay nhau máy ảnh để chụp,chụp phong cảnh,chụp lẫn nhau….Mùa này Tây Bắc lúa họ đã gặt,chưa bắt đầu cho vụ mùa mới,nên chỉ có màu của đất,hơi có màu vàng của rạ chưa thu hoạch hết…và mong chọ họ mùa mới thu hoạch được nhiều sản lượng hơn.
Tôi dừng lại ở lưng chừng đèo,khi thấy 3 đúa trẻ con,ôi!rét thế này mà có đứa không mặc quần,nó không thích??nó quen hay nó không có….???
Tôi bảo Đức lấy bánh cho các em,đứa lớn có lẽ 3-4 tuổi bế đứa út….có lẽ chúng chỉ cách nhau năm một và tôi không quên hét lên “Chúc mừng năm mới” với bố mẹ chúng ở lưng núi,không biết những đôi mắt kia họ nghĩ gì???
Chúng tôi đi đến đỉnh đèo và muốn dừng lại để nhìn về phía sau mình,con đèo ngoằn ngèo như những con rắn chạy vắt ngang qua lưng núi,và như muốn nhắc nhở đến sự hiểm nguy phía trước và phía sau lưng,nơi tôi đi qua…
Dừng lại uống nước và cho động cơ được nghỉ,nó cũng như con người,cần được nghỉ nghơi và tôi nghĩ nó cũng có linh hồn,mình yêu thương nó,nó sẽ yêu thương lại mình,tôi vẫn luôn nghĩ vậy.
- Cháu có thấy cháu rất sướng không ,tôi hỏi Đức
- Dạ,cháu có.
- Các em đó có sướng không???
- Tôi nhìn vào mắt cu Đức,ánh mắt bối rối,......
Đi một đọan,xe tôi gặp 3-4 đứa trẻ đang chơi ở vệ sông,tôi muốn gửi cho chúng ít bánh,các bạn biết không,chúng ở đâu ra từ dưới sông lên,từ trên núi xuống phải hơn 10 đứa túa lua,và số kẹo bánh còn lại tôi và Đức chia cho chúng nó hết,chụp ảnh với tụi trẻ xong,chúng tôi lên đường tiếp,…tụi nhỏ không biết nói câu cám ơn,nhưng nhìn vào ánh mắt chúng,nghe tiếng cười của chúng là tôi đã nhận được lời cám ơn rồi….Tôi nhìn cu Đức thấy cu cậu nở nụ cười!!!!!!!!!!!!

Chia kẹo,bánh cho tre con,chúng không biết nói câu cám ơn,nhưng đôi mắt và nụ cười của chúng,đã nói hết rồi,....

Nhảy với Vua Mèo,.....

Đỉnh Mã Pì Lèng,....với SK

Em đã lên "ĐỈNH"

Mây hay sương giăng,khi lũ nhện ngái ngủ,...?????

Và em lên mây với cờ Đảng sau lưng,....????

Mía hay lúa,hay khoai hay Ngô,có làm cho đồng bào được ấm no hơn,...???

Anh về với cờ xí ngợp trời,....????

nữa không các bác,....????

Chỉnh sửa cuối:

offroad

Xe buýt
cảm ơn bác về phóng sự chuyến đi thú vị và ảnh đẹp :41:
nhưng không thấy offroad đâu nên em sẽ chuyển sang mục "câu chuyện các chuyến đi" cho đúng chỗ bác nhé !
(b)

mr.mao

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Ơ ! Chú đi một mình à ? Chắc là sau Tết ?
Cung này 3 Bánh chạy phê phết nhỉ - nếu vô SG rồi thì chiều nay (b) không ?
(b)(b)(b)(b)(b)(b)

Dạ thưa Anh!
Em đi sau Tết,mùng 6 đến mùng 9 ahk
Có hẹn chiều nay với anh rùi nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

mr.mao

Xe đạp
Website
www.facebook.com
cảm ơn bác về phóng sự chuyến đi thú vị và ảnh đẹp :41:
nhưng không thấy offroad đâu nên em sẽ chuyển sang mục "câu chuyện các chuyến đi" cho đúng chỗ bác nhé !
(b)
(b)(b)(b)(b)(b)

Tùy các Bác,nếu đạt đúng chỗ ah!
Thú thực là em đã OFFroad con đường đá từ Lũng Phìn,đi Sính Lủng,qua Sủng Là rồi vền Yên Minh(Chắc các Bác biết con đường đá này,.....),vì chạy ban đêm nên chỉ chụp được 2 tấm trước khi chạy!heheheheheh

(b)(b)(b)(b)(b)

saigonvw

Xe tăng
(b)(b)(b)(b)(b)

Tùy các Bác,nếu đạt đúng chỗ ah!
Thú thực là em đã OFFroad con đường đá từ Lũng Phìn,đi Sính Lủng,qua Sủng Là rồi vền Yên Minh(Chắc các Bác biết con đường đá này,.....),vì chạy ban đêm nên chỉ chụp được 2 tấm trước khi chạy!heheheheheh

(b)(b)(b)(b)(b)
Đường này mà có 2 Chú cháu, chạy đêm + Đèn đuốc zin cua Ural thi được coi là offroad rồi:):41::41::41:

mr.mao

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Đường này mà có 2 Chú cháu, chạy đêm + Đèn đuốc zin cua Ural thi được coi là offroad rồi:):41::41::41:
Cám ơn Bác Saigonvw,em không được coi là OFFROADER rùi ,hehehehe!
(b)(b)(b) thôi anh !!!!!!

Em sẽ gửi câu chuyện về "Sợi chỉ đá từ Lũng Phìn đi Sính Lủng"

Cám ơn bác Mr.OFFROAD,bác đặt đâu,em ngồi đó ah!

MonteBianco

Xe tải
Ảnh đẹp đấy. Bác đi xe này, theo quy định, không phải đội mũ bảo hiểm à?

mr.mao

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Ảnh đẹp đấy. Bác đi xe này, theo quy định, không phải đội mũ bảo hiểm à?
.................
Dạ thưa,dù xe đạp hay xe ngựa,nếu em đi ,em vẫn đội ah
Nhưng vì đi đường núi Tây Bắc,thi thỏang em bỏ ra .............vì cảnh đẹp quá!
Em bị trừ 1 điểm vì vi phạm giao thông đường bộ đấy ah!

EVN

Xe buýt
Pots thêm ít ảnh nữa đi cụ (b)(b)

vinicar

Xe buýt
Em rất phục bác, bác có những bức ảnh rất hoành tráng. Em sinh ra và lớn lên cũng ở miền núi nhưng nhiều cảnh trong ảnh của bác em chưa thấy báo giờ (xét về độ hoành tráng và đượm mầu Tây Bắc).

kin_ha

Xe tăng
mấy cụ đi chơi 1 mình chẳng rủ bọn e đi ji cả, :6::6:

Quá phê cụ ơi...:41::41::41:(b)(b)(b)(b)

Đi cung này đã nhiều nhưng lần nào xem ảnh cũng thấy rạo rực, khi nào e cũng thử làm quả mô tô lên đây xem cảm giác thế nào :6:

reagan

Xe đạp
Cho nhà cháu mạn phép hỏi là các bác để hành lí ở đâu rồi ?:41: