[CCCĐ] Tây tạng - huyền bí, lạc sơn đại phật,nga mi,cửu trại câu-thiên đường hạ giới

wagon9751

Xe tăng
Tiếp tục đi cụ ơi. Mọi người vưỡn đang chờ đấy. Chúc các cụ đi vui vẻ và thượng lộ bình an.(b)(b)(b)

hanoi341956

Xe tải
Chúc bác có chuyến đi may mắn. Em thích Tây Tạng lắm nhưng đi như thế không biết có cần thể lực khỏe không bác nhỉ?
Chắc chắn Tây tạng không phải là nơi dành cho người yếu tim, cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng cụ ạ. Nếu đi bằng máy bay đến thì cụ phải xác định ngày đầu tiên phải nằm nghỉ không thể làm ăn gì cả, những ngày sau đó quen dần sẽ đỡ hơn nhưng vẫn mệt. Đầu đau, tim đập nhanh, huyết áp lên cao trong khi bên ngoài áp suất lại thấp. Cụ sẽ gọi huệ ơi liên tục, không ăn uống gì được. Nếu cụ uống một loại thuốc chống sốc độ cao của thổ dân Tây tạng thì sẽ đỡ hơn nhiều. Em đang còn thừa một hộp (12 ống) cụ nào cần em xin kính biếu.

hanoi341956

Xe tải
chúc cụ vui vẻ, Tây tạng đúng là đỉnh.
Nhưng sao thủ tục loàng ngoàng thế nhỉ, trước em ở TQ, mua tuor tại TQ thấy cũng đơn giản mà:^)
Tây tạng là khu vực đặc biệt cụ ạ. Cũng như bây giờ cụ thử vào Tân cương xem có được không! An ninh ở Tây tạng được xiết chắt gấp trăm lần ở những nơi khác tại Trung quốc.

Nếu cụ đến cổng Potala sẽ thấy hòn đá này

trên đó viết công trình này nằm dưới sự bảo vệ của nước Cộng hòa nhân dân Trung hoa. Nhưng chắc để bảo vệ kỹ lưỡng hơn xung quanh đó đầy những chú lính rằn ri.

Chỉnh sửa cuối:

noicomdien

Xe tăng
Tây tạng là khu vực đặc biệt cụ ạ. Cũng như bây giờ cụ thử vào Tân cương xem có được không! An ninh ở Tây tạng được xiết chắt gấp trăm lần ở những nơi khác tại Trung quốc.

Nếu cụ đến cổng Potala sẽ thấy hòn đá này

[/URL][/IMG]

trên đó viết công trình này nằm dưới sự bảo vệ của nước Cộng hòa nhân dân Trung hoa. Nhưng chắc để bảo vệ kỹ lưỡng hơn xung quanh đó đầy những chú lính rằn ri.
Bác kể chuyện hay quá, bác viết tiếp đi nhé (b)(b)(b)

focus_S

Xe điện
Đây là những vật bất ly thân của chúng tôi trong suốt quá trình tham quan Tây Tạng.

Hộp thuốc chống Sốc độ cao, rất hữu hiệu. Mỗi hộp 12 lọ 10ml. Giá 40 tệ một hộp.

Từng lọ nhỏ, đủ một liều. Ngày uống 3 liều sau các bữa ăn.

Bình ô xy. Càng nhiều càng tốt, chớ có tiết kiệm (15 tệ một bình ở các hiệu tạp hóa, còn trong khách sạn bán 20 tệ). Một bình thở nhẹ được khoảng 15 phút. Đặc biệt tác dụng, khi nhẩy xuống xe chụp ảnh ở độ cao trên 4000 - 5000m.

Xin phép bác hanoi341956 vì đã lấy ảnh của bác ở trong máy tính của em đưa lên để minh họa.

Chỉnh sửa cuối:

hieuminh

Xe tăng
Website
www.vinajob.com.vn
Em cũng máu đi Tây tạng đây, nhưng bên công ty du lich bảo đi chuyến này phải đặt, đủ người thì goi mà mãi chăng thấy đâu!:102::102:

Chúc bác thượng lộ bình an!

focus_S

Xe điện
Hình ảnh này bác hanoi341956 đã chộp được khi tôi nằm bất tỉnh mất một ngày rưỡi sau khi đặt chân lên Tây Tạng.
Đầu đau như búa bổ, giật từng hồi nhói lên theo nhịp đập của tim. Suốt đêm không ngủ được, mắt cảm thấy như bị lồi ra, nhìn mờ hết cả. Không thể ăn uống được gì kể cả cháo loãng hay nước mỳ tôm. Lúc nào cũng nôn nao, cồn cào nhớ Chị Huệ...

ngaydoclap

Xe container
Các bác thật hay quá quả cảm lắm, địa điểm này rất đáng đi, đi đến đây cứ chìa máy ảnh ra là có ảnh đẹp ngay.

Em đã định đi Tây Tạng 2 lần nhưng cả 2 lần đều hỏng, lần 1 vì vấn đề nhân sự lần thứ 2 quyết tâm đi kể cả đi một mình thì lại không xin được giấy phép vì thời điểm đó bên ấy đang loạn.

Em thề là em sẽ đi lại khi có điều kiện.

Chúc các bác luôn mạnh khỏe.

noicomdien

Xe tăng
Chúc các bác một chuyến đi may mắn, thành công và mạnh khỏe. Cho em hỏi thăm chút, vấn đề áp xuất không khí nếu đến Lasha bẳng máy bay có ảnh hưởng lắm không và bao lâu . Nếu kịp mùa này và lo thủ tục xong kịp em sẽ bay sang gấp.

Nếu dược cho em xin thêm chút thông tin chi tiết . Cám ơn các bác và mong được xem thêm ảnh của các bác .
Đây là vấn đề rất nan giải, tùy từng người sự thích nghi và phản ứng độ cao khác nhau. Có người nhanh, có người chậm, có người không thích nghi được đứt luôn ( trên mạng đã có video clip về 1 trường hợp của Việt Nam sang Tây Tạng ). Chính vì vậy lịch trình của đoàn đã phải thay đổi đường bay : lúc đầu bay Nam Ninh - Thành Đô - Lasa, bạn TQ khuyên nên bay Nam Ninh - Trùng Khánh và nghỉ lại 1 đêm để thích nghi dần ( Trùng Khánh nằm ở độ cao trên 2000 m) , ngày hôm sau mới bay chặng tiếp theo : Trùng Khánh - Lasa
Sau khi Tây Tạng bạo loạn, việc du lịch vào Tây Tạng được kiểm soát 1 cách chặt chẽ . Dù bạn book tour du lịch ở đâu, vẫn phải qua 1 công ty du lịch Tây Tạng mới xin được giấy phép vào Tây Tạng . Khi ở Tây Tạng bắt buộc đi đâu cũng phải có Guide đi kèm.

tran_thuat_lai

Xe lăn
em nóng lòng xem ảnh lắm rồi. công nông gạch của Bác to thế ....huhuhu

tran_thuat_lai

Xe lăn
em là một người rất đam mê mật tông tây tạng. chỉ tiếc là Bác chủ thớt đổ gạch lâu quá ...

abc_cad

Xe tăng
Các pác thông cảm cho chủ thớt. Chủ thớt đã nói mạng mủng bên Tây bạch Tạng yếu lắm. Vì vậy pác chủ thớt chưa gửi kịp.

nghienOTO

Xe tăng
Nhìn các cụ đi E thèm quá, chả biết khi nao mới đi đc :102::102:, Chúc các cụ khỏe và vui, phọt thật nhiều ảnh vào cho E đỡ cơn vật nhá :41::41:

Chỉnh sửa cuối:

tmanhthang

Xe tăng

em nhìn thấy cảnh này em cũng hãi , các cụ tuổi cao sức yếu mà dũng cảm thật :77:

Tunglee

Xe tải

em nhìn thấy cảnh này em cũng hãi , các cụ tuổi cao sức yếu mà dũng cảm thật :77:
Giống cụ P.cứu nét thế nhỉ? Có phải ko ạ, cọ confirm cái ạ:69: cụ sung thật:21:

hanoi341956

Xe tải
Bác kể chuyện hay quá, bác viết tiếp đi nhé (b)(b)(b)
Cảm ơn cụ đã động viên, bao giờ các cụ về đến Hà nội đấy ạ. Anh em bọn em thèm món trứng cá xào với bong bóng cá lắm rùi.

Giờ này bên Tây tạng đang lục đục dữ lắm phải ko bác
Nói thế này để bác hình dung. Tại trung tâm Lhasa tất cả các góc phố đều có lính gác, đủ lệ bộ mũ sắt, quần áo rằn ri, khiên, súng v.v. rất hoành tráng. Trên các tuyến phố chốc chốc lại thấy một tiểu đội lính đi tuần. Trên các nóc nhà quanh các di tích, nơi tập trung đông người, đều có các trạm quan sát với ít nhất 2 chú lính. Đêm đến ra phố chơi gặp xe bọc thép bánh hơi tắt hết đèn pha đi lừ lừ dọc theo vỉa hè, em chuồn về cho nhanh.
Sân bay cấm tiệt mọi người ra vào, trừ hành khách. Ngay cả hướng dẫn viên du lịch cũng bị cấm vào đón khách. Em mua một con dao Tây tạng bỏ vào valy gửi hàng chậm. Qua máy soi chú lính bắt mở ra để kiểm tra, sau đó bắt trình hộ chiếu. Nếu là người nước ngoài thì được coi là đồ lưu niệm và được mang đi, nếu là người Tạng thì bị coi là vũ khí và bị tịch thu.

Các pác thông cảm cho chủ thớt. Chủ thớt đã nói mạng mủng bên Tây bạch Tạng yếu lắm. Vì vậy pác chủ thớt chưa gửi kịp.
Bên Trung quốc người ta cũng không muốn mạng ở Tây tạng tốt để làm gì cụ ạ. Nếu mà cắt được net thì chắc họ cũng cắt lun, đỡ rắc rối.

Em cũng máu đi Tây tạng đây, nhưng bên công ty du lich bảo đi chuyến này phải đặt, đủ người thì goi mà mãi chăng thấy đâu!:102::102:
Các tour du lịch của Việt nam thường chỉ cho bác qua Lhasa và chỉ trong 2 ngày nên bác sẽ chẳng thấy gì đâu. Phần lớn thời gian họ cho các bác đi chơi loanh quanh ở Vân nam, Tứ xuyên. Riêng ở Tây tạng bác đã mất một ngày đầu để làm quen với độ cao rồi. Em gặp một đội gồm toàn các thanh niên trẻ đẹp đi từ TP HCM, họ rất khỏe mạnh mà cũng bị ốm la liệt ngày đầu tiên, phải bỏ tour tham quan Potala nằm nhà.

noicomdien

Xe tăng
Giống cụ P.cứu nét thế nhỉ? Có phải ko ạ, cọ confirm cái ạ:69: cụ sung thật:21:
Đây là bác Focus_S .

Chúng tôi bắt đầu đi từ Hà Nội vào lúc 7 giờ sáng. Trời mùa thu xanh ngắt, hứa hẹn 1 chuyến du lịch thú vị

Na sai trĩu quả, dọc hai bên đường đâu đâu cũng có chợ na

Làm thủ tục xuất nhập cảnh tại Hữu Nghị Quan, chúng tôi lên xe taxi vào Bằng Tường. Thị trấn Băng Tường sạch sẽ và ngăn nắp

Người bạn TQ đãi chúng tôi ăn trưa tại cửa hàng của mình . Đang đói chúng tôi xơi luôn 2 con gà rán - ngon hơn gà rán Mạnh Hoạch ở Hải Dương.

Chỉnh sửa cuối:

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Cụ Focus S bị làm sao thế ? Lên trên cao hình như áp suất kô khí nó ảnh hưởng đến sức khỏe của cụ thì phải. Chúc cụ mau bình phục và có nhiều ảnh đẹp (b)

noicomdien

Xe tăng
Ăn xong, bạn TQ thuê xe đi sân bay Nam Ninh hết 350 tệ ( bình thường là 450 tệ ). Xe Nissan 2.0

Đường đến sân bay Nam Ninh rất đẹp, sư phụ này mát ga chạy toàn 140km/h, có lúc lên đến gần 170km/h :6::6::6:

Gần đến sân bay Nam Ninh , 1 cơn mưa đổ ập xuống, mưa xối xả không nhìn thấy đường, thế mà Sư phụ này vẫn mát ga. Thỉnh thoảng lại thấy xe S500, BMW vượt qua rồi mất hút :'(:'(:'(

Đến sân bay vẫn còn sớm, sân bay to, đẹp nhưng không có chỗ cho khách chờ. Đành gọi mỗi người 1 lon Cocacola để lấy chỗ ngồi. Bọn Sân bay TQ dã man hơn đế quốc Mỹ : tính 20 tệ/ 1lon ( tức là hơn 80k / 1lon) :77::77::77:

Chỉnh sửa cuối: