Tây Trường Sơn - Trải nghiệm con đường huyền thoại một thời

vt_hoa

Xe tăng
Khi cha anh đang hành quân bộ dọc con đường Hồ Chí Minh huyền thoại từ bắc vào nam thì em vẫn đang theo trường sơ tán tránh cuộc không kích của Mỹ. Sau này lớn lên 2 lần được gọi nhập ngũ đều bị trả về, lần thứ 3 vừa tốt nghiệp đại học được gắn ngay quân hàm sỹ quan theo lệnh tổng động viên 1978 - Làm lính vận tải mà tiền thân là Đoàn 559, đi hết các chặng đường đất nước từ nam ra bắc, chủ yếu là vùng biên giới phía bắc nhưng chưa bao giờ được đi đường Hồ Chí Minh. Sau này rời quân ngũ cũng có nhiều dịp để đi đây đó và cũng đã đi gần hết đường HCM nhánh đông (chắc xưa gọi là Trường Sơn Đông) nhưng vẫn có cảm giác thiếu một cái gì đó. Hay là ám ảnh bởi những câu thơ thời đi học : Trường Sơn Đông nắng Tây mưa - Ai chưa đến đó như chưa hiểu mình.
Nhân gần đến 30/4 ngồi uống rượu với ông chú, người đã từng hành quân bộ dọc Trường Sơn và sống sót trở về sau chiến dịch Quảng Trị 1972. Ông có mong muốn một dịp nào đó quay lại con đường và địa danh năm xưa. Như được gãi đúng chỗ ngứa em đặt vấn đề luôn : Sắp tới kỷ niệm 40 năm giải phóng Quảng Trị, chú cháu mình làm một chuyến trở lại vùng chiến trường xưa.
Không cần bàn bạc nhiều ông OK ngay chỉ băn khoăn 1 mình em lái xe liệu có đủ sức hay không? Em nói : Đi theo kiểu hành quân của lính tuy là 2 thế hệ nhưng cũng đã lăn rừng nhiều rồi có gì phải sợ.
Công tác chuẩn bị thực hiện khẩn trương và nhanh gọn gồm : Bạt, võng, bếp, lương thực, thực phẩm, nước các dụng cụ thiết yếu và thứ không thể thiếu là rượu bia vv và vv ....
Sáng sớm 28/8 em cùng ông chú, gấu, F1 khởi hành theo đường HCM từ Hà Nội. Đoạn đường đến Phong Nha nhiều cụ trên này đã đi và mô tả chi tiêt nên em cũng cho qua, không chụp choạch gì.
Sáng 29/4 từ đường HCM đông rẽ vào ngã 3 Đông Dương (đường đi động Thiên Đường), có biển chỉ dẫn Khe Sanh 224km. Tất nhiên phải ghé qua thăm động Thiên Đường để thăm một trong những kỳ quan đã được thế giới công nhận. Quả thật đây là một điểm đáng để chiêm ngưỡng
11 giờ trưa từ Thiên Đường cave quay ra hỏi thăm 1 lái xe người địa phương về tình trạng đường xá của nhánh HCM tây thì nhận được lời khuyên không nên đi vì đường quanh co, nhiều đèo dọc nguy hiểm và nhất là rất ít dân cư ven đường. Khi em vẫn quyết định đi, cậu lái xe đó nhìn em như người trên trời rơi xuống chắc trong bụng hắn nghĩ thằng cha này dở hơi.
Bắt đầu vào HCM tây khoảng 20km - Dừng lại chụp ảnh tý

amunike

Xe tăng
Em kê ghế ngồi hóng chuyến đi của cụ

korandovinhyen

Xe container
Em cũng chỉ mới qua động Thiên đường khoảng 5km theo Tây TS, thấy đường làm bằng bê tông, dốc cao. cũng đang có ý định sẽ đi một chuyến.
Chờ bài và ảnh của cụ

EVN

Xe buýt
Cung nỳ e đy rùi cơ mà vưỡn muốn thêm lượt nữa

Vod cụ chủ cái

benq

Xe điện
Đường này chạy xe ồn thôi, chủ yếu lốp ngon là ok, còn đèo dốc so với Tây Bắc chưa thấm gì. Hai bác đi thăm lại chiến trường chắc thong dong là chính, e đợi ảnh của các bác ~o)

vt_hoa

Xe tăng
Đường bê tông chạy rất ồn và xóc, suốt hơn 200km hầu như không có đoạn đường thẳng, dốc và cua liên tục. Do phải tập trung lái và đi muộn sợ tối nên em cũng không chụp được ảnh. Nhưng có đi em mới hiểu rõ hơn được câu hát về trường sơn tây : ...nước khe cạn bướm bay in lèn đá, khiến lòng anh say miền đất lạ
Bướm đây các cụ ạ

và hoa rừng

Hiện đang mùa khô suối cạn và rất trong

luugutv1

Xe tăng
bi jo la 21h51, em vào sau cụ 35' và đang hóng

Chỉnh sửa cuối:

vt_hoa

Xe tăng
Suốt chặng đường hầu như xe em chỉ chạy một mình một đường, khoảng 20 - 30km mới có 1 trạm kiểm lâm. Cư dân chính em gặp trên đường là đây ạ

Chắc nó đang nghĩ đây là giống gì mà trông lạ vậy. Mãi mới gặp 1 người chắc dân tộc Vân Kiều.

Civic TN

Xe lăn
E hóng ảnh

vt_hoa

Xe tăng
Mà cũng lạ, đường vắng nhưng dày đặc mứt trâu đến độ không thể tránh nổi đành phải cứ lướt qua, về nhà kiểm tra gầm xe thấy phủ 1 lượt kín gầm phải xịt nước mất cả tiếng đồng hồ mà không chắc đã hết. Chạy đường này run nhất là không hề có sóng điện thoại của bất cứ mạng nào. Đành xác định tách khỏi thế giới văn minh. Chạy mãi cũng mỏi đành phải nghỉ ngơi 1 chút. Nào cùng mắc võng trên rừng Trường Sơn

Tất cả đường ngang nối HCM đông đều có biển chỉ dẫn

Về cơ bản toàn tuyến đường đều uốn lượn như thế này, có vài điểm sạt lở đường đang được khắc phục. Mùa mưa chắc không qua nổi các điểm lở đất lấp cả đường

Tên địa danh rất ngộ

Thỉnh thoảng lại gặp 1 bia đá đánh dấu địa điểm di tích lịch sử quốc gia

vt_hoa

Xe tăng
Sau khoảng hơn 2 giờ đồng hồ bị quăng quật sang hai bên, gấu và F1 nhà yêu cầu phải dừng lại nghỉ và kiếm chỗ ăn, đi mãi thỉnh thoảng mới nhìn thấy vài cái nhà sàn thưa thớt nhưng lại không ở cạnh đường, em đang dự định tìm chỗ nào bằng phẳng, có bóng cây để tiến hành hạ trại và tự nấu ăn bằng thực phẩm mang theo thì gặp khu dân cư có 1 nhà treo biển bán mỳ, bún. Lập tức dừng xe hạ kính hỏi vọng vào : Có gì ăn không bác. Được chủ quán trả lời : Có em liền lùi ngay xe vào sân
Nhà đây ạ, nhiều gỗ quá. Được biết đây là địa phận huyện Quảng Ninh - Quảng Bình. Ông chú thì cười hớn hở vì được đi lại tuyến đường gần 40 năm trước phải hành quân bộ, còn F1 nhà em thì ỉu như bánh đa nhúng nước kêu đói và mệt vì đây là chuyến đi xa nhất, gian khổ nhất của cu cậu

Em bà chủ quán là mỳ có thịt không. Được trả lời có thịt gà và sơn dương nhưng em không nghe được từ sơn dương do tiếng địa phương quá khó hiểu, phải hỏi đi hỏi lại tới 3 lần mới hiểu và sướng quá liền yêu cầu xào cho 1 đĩa. Đến lượt chủ nhà chẳng hiểu em nói gì lại phải giải thích mãi mới gật gù : Làm đồ nhậu chứ gì. OK, vào bếp chẳng có gia vị gì liền quay ra xe lấy cà chua, hành tây xuống và giúp chủ nhà nấu nướng. Một điêu không ngờ nữa là có bán cả bia, mặc dù trên xe còn cả thùng nhưng đến đây phải sử dụng sản phẩm địa phương để ủng hộ đồng bào chứ. Và đây là kết quả

vt_hoa

Xe tăng
Thật là bất ngờ, giữa miền tây Trường Sơn hoang vu lại được ngồi nhậu thịt rừng tươi, cảm giác ngon gấp nhiều lần các bữa chén ngập mâm ở thành phố. Ăn uống, nghỉ ngơi xong, tính ra còn cỡ 100km nữa nên lại phải giục mọi người lên đường. Quãng đường còn lại cũng vẫn quanh co, đèo dốc liên tục, có đoạn dốc 11% khá dài, vòng tua máy lên tới 3000v/ph mà chỉ đạt 45 - 50km/h, bình thường đường đồng bằng xe em đạt 80km ở vòng tua máy 2000. Đổ dốc đi số 1 vẫn phi ầm ầm, phải đệm phanh liên tục.
Cuối ngày, sau khi vượt con đèo dài 20km (em quên mất tên) chạy 1 đoạn đường bằng là gặp đường 9

Tượng đài tại Khe Sanh, điểm đường HCM tây gặp đường số 9

Điểm kết thúc hành trình đoạn tây Trường Sơn của em với những cảm nhận tuyệt với của bản thân. Ông chú em bảo: Quãng đường vừa đi trong nửa ngày qua, ngay xưa tao đi mất 20 ngày đấy.
Tạm biệt Tây Trường Sơn, em lại tiếp tục đi thăm lại những địa danh một thời khốc liệt, chìm trong lửa khói và máu, thịt như Thành cổ, La Vang, Nghĩa trang đường 9 vì có người thân vẫn còn nằm đó, ...
Chắc chắn sẽ có dịp em lại tiếp tục khám phá Tây Trường Sơn từ đây vào phía nam

hung jamo

Xe tải
vod cụ chủ. Hay nhưng ít ảnh quá. E chỉ dám chạy HCM đông chứ chưa đi HCM tây.

vt_hoa

Xe tăng
Em đi 4 ngày ngang dọc miền Trung tham quá chỉ có 1 minh lái nên chụp được ít ảnh, mà thớt này em chỉ kể chuyện Tây Trường Sơn thôi, còn các chỗ khác nhiều cụ kể hay hơn nên em không dám

hung jamo

Xe tải
Kg thấy ảnh vợ 2 của cụ. Leo dốc ác thế chắc cũng to khỏe lắm nhể

Thái Phượt

Xe tăng
nghe nói Tây TS là nhà e vào xem ngay,đây là đoạn e đi ngang mà chưa qua nên rất muốn hóng thông tin để một ngày ko xa nhất định sẽ đi .tiếc là hơi ít ảnh .muốn hỏi cụ là toàn tuyến hơn 200km chỉ có mỗi chỗ cụ dừng lại nhậu Sơn Duơng thôi hay còn chỗ nào khác ko, có thị trấn thị tứ nào để lỡ có bề gì ghé lại nhờ trợ giúp ko.mình cũng hơi dừ rùi nên lo xa

tvdung

Xe điện
Con đường này em cũng đã từng đi qua, là con đường mang lại cho em nhiều cảm xúc nhất