Tẩy vết băng dính 2 mặt của vè che mưa

Tran Thanh Tung

Xe điện
chào các cụ,

Xe em Kia Morning khi mua đã được lắp sẵn vè che mưa.
Vì cái vè này nó cản tầm nhìn ( 2 lần em suýt táng vào xe máy) nên em tháo ra rồi. Vè này được dán bằng băng dính 2 mặt nên khi bóc ra vết băng dính rất nham nhở, e dùng xăng tẩy mà không hết.

Cụ nào làm cái này rồi cho e hỏi nên dùng cái gì để tẩy sạch vết băng dính này ạ. Và mua ở đâu?

Cám ơn các cụ

joyride

Xe điện
Cụ mà dùng xăng thì sơn xe đi luôn đấy. Cụ lấy xi Cana hoặc Carpro mà đánh nhé. Không tự làm được thì ới em, em làm cho :). Được cái em hay dán linh tinh, đến lúc chán lại bỏ. Trong nhà lúc nào cũng sẵn 1 hộp xi Carpro.

Laàm xong nhớ mời em vodka đấy.

Kiabuoisang

Xe container
Cụ mà dùng xăng thì sơn xe đi luôn đấy. Cụ lấy xi Cana hoặc Carpro mà đánh nhé. Không tự làm được thì ới em, em làm cho :). Được cái em hay dán linh tinh, đến lúc chán lại bỏ. Trong nhà lúc nào cũng sẵn 1 hộp xi Carpro.

Ai bảo cụ thế ??? Em tẩy bét nhè bằng xăng mà có làm sao đâu !!! Chưa khi nào thấy bị hỏng sơn cả cụ ợ. Cứ lấy cái vải mà xô hoặc khăn mặt bông, thấm đẫm xăng vào và bôi lên keo sẽ mủn ra. Còn lý do tẩy không đi là vì khi bóc băng dính 2 mặt ra ngoài việc keo dính ở đó còn có cả lớp xốp của băng dính 2 mặt còn ở lại nên khi cho xăng vào xăng không ngấm xuống lớp keo nên tẩy không được sạch. Muốn tẩy chúng thì phải cạo được sạch lớp xốp của băng dính 2 mặt đi. Dùng móng tay hoặc lấy cái vỉ thuốc kháng sinh đã bỏ đi mà cào ( Cứ yên tâm cào thoải mái vì dưới lớp xốp còn có lớp keo nên ko sợ xước sơn ). Sau đó thì dùng xăng thấm khăn và tẩy, lưu ý thấm thật đẫm khăn thì keo mới nhanh mủn ra.
Nếu vẫn còn lớp xốp đó mà cho cana vào đánh thì có đến đời mục thấy cũng chả tẩy được ;))

bong07

Xe container
Cụ tẩy đến keo dính thì dùng cồn 90 độ là OK ngay.

Goal

Xe tăng

Em chưa thử, nhưng tin rằng cách này OK!

Ai bảo cụ thế ??? Em tẩy bét nhè bằng xăng mà có làm sao đâu !!! Chưa khi nào thấy bị hỏng sơn cả cụ ợ. Cứ lấy cái vải mà xô hoặc khăn mặt bông, thấm đẫm xăng vào và bôi lên keo sẽ mủn ra. Còn lý do tẩy không đi là vì khi bóc băng dính 2 mặt ra ngoài việc keo dính ở đó còn có cả lớp xốp của băng dính 2 mặt còn ở lại nên khi cho xăng vào xăng không ngấm xuống lớp keo nên tẩy không được sạch. Muốn tẩy chúng thì phải cạo được sạch lớp xốp của băng dính 2 mặt đi. Dùng móng tay hoặc lấy cái vỉ thuốc kháng sinh đã bỏ đi mà cào ( Cứ yên tâm cào thoải mái vì dưới lớp xốp còn có lớp keo nên ko sợ xước sơn ). Sau đó thì dùng xăng thấm khăn và tẩy, lưu ý thấm thật đẫm khăn thì keo mới nhanh mủn ra.
Nếu vẫn còn lớp xốp đó mà cho cana vào đánh thì có đến đời mục thấy cũng chả tẩy được ;))
Em thử như cụ rồi, đúng là đơn giản, chỉ đề phòng xăng chảy xuống các chi tiết cao su, nhựa thôi.

Cụ tẩy đến keo dính thì dùng cồn 90 độ là OK ngay.

Hoang đường! :P

Tran Thanh Tung

Xe điện
Đúng là do không vặt được lớp xốp đi, nên không tẩy keo được. Vote phương án của cụ. Cám ơn các cụ nhá, để tối rảnh em vặt xong thì dùng xăng xem sao

tit1109

Xe buýt
xăng trước, cana sau, đảm bảo chuẩn luôn!

T-Ford

Xe đạp
cá nhân e rất dị ứng với cái vè che mưa này ạ, cứ để nguyên bản là đẹp nhất .

cuongnc304

Xe máy
Hic, các cụ hay dùng xăng nhỉ. Cụ ra chỗ giải phóng công ty Hoàn Xa chuyên bán đồ 3M mua cái lọ xịt để tẩy băng dính băng keo đó. Mua về xịt vào đó xong lau đi thì bằng dính gì cũng bay hết. Em làm mấy lần rồi mà còn ko bị hại sơn như dùng cana và xăng.

Kiabuoisang

Xe container
Còn nếu sợ này khác thì dùng RP7 cũng ok, nhưng tẩy không nhanh và sướng bằng xăng. Cứ làm đi, hỏng em đền.

KhoaiLangVn

Xe buýt

cụ cho e hỏi xi cana và carpro khác nhau thế nào ạ

Kiabuoisang

Xe container
Cana có tác dụng ăn mòn sơn, các thợ xe máy hay dùng. Các bác 4B thi thoảng cũng dùng để đánh bóng những chỗ xước nhẹ. Sử dụng lâu ngày và nhiều lần có thể nhìn thấy sắt...do bị mòn sơn. Còn carpro thì em ứ biết.

zeromanvp

Xe tăng
Xăng hay còn là dung môi để hòa tan keo dán, đừng có dại mà dùng cana, được một thồi gian là xuất hiện sơn bị bạc ngay

toankiss

Xe tải
ac ác em toàn dùng nước rửa bát\. để một lúc lấy khăn cọ là sạch mà.

Cây Xăng

Xe hơi
Không biết theo cách này có tẩy hết được lớp keo trên kính lái khi bóc bỏ phim cách nhiệt không cụ nhỉ?

DuyThanhSNG

Xe tăng
Trước em vẫn tẩy Sơn hay băng dính bằng xăng hay axeton loãng nó không hại tới sơn đâu nhưng nó chỉ làm tan và mềm ra thôi vấn khó lau sạch lắm vì nó tan ra nhưng vẫn liên kết đươcf với nhau.Tốt nhất là dùng Canal bôi lên đẻ cho ngấm một lúc rồi dùng rẻ bông chà xát lên cho sạch ,sau cùng dùng rẻ sạch lau khô đi là ok.Cách này cũng như dùng nước nóng rửa bát dính mỡ không sạch hết được nhưng dùng nước rửa chén thì sạch ngay

Kiabuoisang

Xe container
Không biết theo cách này có tẩy hết được lớp keo trên kính lái khi bóc bỏ phim cách nhiệt không cụ nhỉ?
Báo cáo cụ trước đây em cũng đã tẩy vết keo khi bóc bỏ phim cách nhiệt. Nhưng thú thực là vô cùng vất vả và mệt mỏi. Em đã phải dùng miếng nhựa mỏng như thẻ ATM hoặc thẻ sim điện thoại. Chấm acetol vào khăn và bôi lên vết keo ( khâu này phải cực kỳ cẩn thận vì nếu để aceton rơi xuống táp lô là coi như tèo ).Bôi aceton từng mảng bằng bàn tay một, cạo hết keo mới bôi sang mảng khác. Vì khi aceton bay hơi xong là lại ko cạo được, lại phải bôi lại. Cụ có thể khắc phục bằng cách lấy 1 tấm nilon trải lên táp lô và trải cái khăn tắm thật to lên trên nilon ( mục đích để nếu aceton rơi xuống thì rơi vào khăn, cả vụn keo rơi ra cũng rơi vào khăn ). Thời gian tẩy xong keo trên kính mất khoảng 3h đồng hồ. Nên dùng cả xăng và aceton, aceton tẩy trước để cạo lớp keo. Xăng tẩy sau để tẩy triệt để các vết keo nhỏ còng sót lại.
Phải dùng aceton vì nó sẽ làm lớp keo chuyển thành mầu trắng đục, cụ sẽ dễ phát hiện và cạo được.
Keo của phim cách nhiệt là loại keo tốt nên tẩy phải rất kiên trì, cụ phải cạo thẳng tay đừng lo xước, vì vật dụng để tẩy ko làm xước kính. Aceton cũng ko ảnh hưởng gì đến kính.
Khi tẩy phải mở toang hết các cánh cửa để hơi aceton bay ra ngoài tránh ám mùi. Tẩy xong thì dùng nước rửa kính lau lại vài lần là ok thôi.
Còn cách khỏe hơn là mang ra hiệu, họ có máy xì nóng bóc sẽ ngon lành hơn ( nhưng thường họ sẽ nghĩ mình ngốc quá sao lại bóc :P ) nên đã dại dán rồi thì khi tháo bỏ tốt nhất là làm trong âm thầm ;))

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Báo cáo cụ trước đây em cũng đã tẩy vết keo khi bóc bỏ phim cách nhiệt. Nhưng thú thực là vô cùng vất vả và mệt mỏi. Em đã phải dùng miếng nhựa mỏng như thẻ ATM hoặc thẻ sim điện thoại. Chấm acetol vào khăn và bôi lên vết keo ( khâu này phải cực kỳ cẩn thận vì nếu để aceton rơi xuống táp lô là coi như tèo ).Bôi aceton từng mảng bằng bàn tay một, cạo hết keo mới bôi sang mảng khác. Vì khi aceton bay hơi xong là lại ko cạo được, lại phải bôi lại. Cụ có thể khắc phục bằng cách lấy 1 tấm nilon trải lên táp lô và trải cái khăn tắm thật to lên trên nilon ( mục đích để nếu aceton rơi xuống thì rơi vào khăn, cả vụn keo rơi ra cũng rơi vào khăn ). Thời gian tẩy xong keo trên kính mất khoảng 3h đồng hồ. Nên dùng cả xăng và aceton, aceton tẩy trước để cạo lớp keo. Xăng tẩy sau để tẩy triệt để các vết keo nhỏ còng sót lại.
Phải dùng aceton vì nó sẽ làm lớp keo chuyển thành mầu trắng đục, cụ sẽ dễ phát hiện và cạo được.
Keo của phim cách nhiệt là loại keo tốt nên tẩy phải rất kiên trì, cụ phải cạo thẳng tay đừng lo xước, vì vật dụng để tẩy ko làm xước kính. Aceton cũng ko ảnh hưởng gì đến kính.
Khi tẩy phải mở toang hết các cánh cửa để hơi aceton bay ra ngoài tránh ám mùi. Tẩy xong thì dùng nước rửa kính lau lại vài lần là ok thôi.
Còn cách khỏe hơn là mang ra hiệu, họ có máy xì nóng bóc sẽ ngon lành hơn ( nhưng thường họ sẽ nghĩ mình ngốc quá sao lại bóc :P ) nên đã dại dán rồi thì khi tháo bỏ tốt nhất là làm trong âm thầm ;))
hihi, kinh nghiệm của cụ thật đáng quý :D. Nhiều khi cũng p' làm "người hùng thầm lặng" cụ nhỉ :x

kukon

Xe tăng
Cái vè mưa em thấy các cụ gọi thế không đúng ạ , cá nhân em lên xe là bật điều hòa nhưng vẫn để cái vè đấy với 1 trường hợp duy nhất là: mùa hè trời nắng 38-39 độ các cụ đi đâu đó có việc để xe phơi ngoài trời thì nên hé kính 1 tý để trong xe đỡ nóng quá ... khi đó có cái vè xe vừa thoáng mà không bị người khác nhòm ngó vào xe.....