[CCCĐ] Team Rav4 khám phá Cao Bằng

AkiraBin

Xe tăng
Chào các cụ!

Là người rất thích cầm lái đi khám phá những nơi mình chưa đến, vì công việc và gia đình nên chưa đi được nhiều, mấy năm trước thực hiện được vài chuyến đi ngắn cũng để lại cho em nhiều cảm xúc, vẫn ấp ủ trong lòng sẽ khám phá thêm nhiều cung đường nữa để thỏa đam mê...Xịch phát 2019 có dịch covid phải ngừng lại mọi kế hoạch.

Em có tham gia nhóm Rav4 trên FB. Được một cụ trong nhóm có kinh nghiệm khám phá các vùng núi phía bắc lập Team đi. Hơn hai năm covid không đi đâu, dịch dã đã được kiểm soát tương đối ổn rồi, vì thế em khá hào hứng tua này và nhanh chóng nhận kèo tham gia.

Đây cũng là lần đầu tiên em chạy cung đường Bắc Cạn - Cao Bằng. Hy vọng chuyến đi sẽ cho mình thật nhiều điều thú vị và cảm xúc

Ban đầu bọn em tính chỉ đi 2 ngày là thứ 7 và chủ nhật, nhưng tham khảo một số cụ đi trước và cảm nhận đi 2 ngày thì quá ngắn để khám phá...Em đã đề nghị nhóm chạy từ chiều thứ sáu lên Cao bằng nghỉ, còn 2 ngày khám phá sẽ thỏa mái hơn..

Em nháp mấy hình trước từ chiều tối ngày 09.04 cho nóng (em lập thớt này là lúc vừa đặt chân đên CB được mấy tiếng)
------------------------------------------------------
NOTE: Chuyến đi của bọn em đã kết thúc, em edit tổng hợp lại một số thông tin ở trang đầu này để các cụ quan tâm tiện theo dõi ạ (bọn em đi theo dạng tự do cho thỏa mái nên không có lịch trước, hoặc lịch đã có trong đầu trưởng nhóm =D>, lịch đây là em ghi lại thực tế sau khi đi)
1. Ngày một: (09/04/2021)
+ 15h xuất phát từ đầu cao tốc Thái nguyên giao QL18 chạy thẳng hướng bắc cạn,
+ 17h30 nghỉ ăn tối khoảng 45 phút tại quán ven đường gần đèo giàng, Bắc cạn, Qua đèo gió có nghỉ một lần nữa ngang đường tầm 10 phút,
+ 21h đến đầu TP cao bằng, nghỉ chân 5 phút chụp ảnh, 21h15 nhận phòng tại KS Hải Âu, ăn đêm, đi bộ xem bà con ca hát tại Phố đi bộ
2. Ngày hai: (10/04/2021)
+ 8h ăn sáng tại quán Phở Huyên - Sông Hiến. xong chạy thẳng vào Núi thủng (tuyệt tình cốc)
+ 10h30 đến Núi thủng, ngắm cảnh, chụp ảnh, offroad vui..
+ 11h30 có dừng tham quan, chụp ảnh tại một ngôi làng có nhiều nhà sàn gỗ, cảnh quan, cho bọn trẻ ít bánh kẹo.
+ 12h chạy ra nhà hàng trong một hang đá ăn trưa tại đó (cách núi thủng mấy km)
+ 13h chạy ngược về khu di tích Pác Bó, thăm Suối NL, hang Cốc bó, khám phá cột mốc 108 (675)
+ 18h chạy về thành phố CB ăn tối tại một nhà hàng Nga Lượng. Về KS Kim Đồng lúc 22h..Kết thúc ngày 2.
3.Ngày ba: (11/04/2021)
+ 7h30 ăn sáng tại quán Bánh cuốn nóng...........(quán ăn ngon nhưng chẳng có biển tên gì, đi hết phố Kim đồng về hướng ngoại thành gần 1km bên trái)
+ 11h đến thác bản giốc, thăm thác, chụp ảnh, livestream...
+ 12h30 chạy về làng đá cổ................đặt ăn trưa, thăm nhà đá cũ, homestay, chụp ảnh Seo phi....!
+ 17h chạy về đến thành phố CB ngồi Cafe...xịt rửa qua xe, mua quà cao bằng, bánh gai thạch đen...
+ 18h bắt đầu chạy về HN & VP
+ 21h30 dừng ăn tối tại quán ăn ngang đường ở gần đèo giàng hôm trước
+ 1h sáng ngày 12/04/2021 về đến Vĩnh Yên- Vĩnh Phúc (Mem HN về đến nội thành trước đó 45 phút)

Thông tin khác:
+ Về GT, an toàn tuyệt đối, gặp một hai chốt CSGT nhưng không bị dừng lần nào, em chạy tốc độ cơ bản đúng luật, phần vì an toàn cho mình phần do chưa quen đường lại mưa trơn nên cứ chạy chậm chắc (trưởng nhóm chạy hơi tít, thỉnh thoảng phải dừng lại chờ mấy phút) xe cộ không phát sinh lỗi hỏng gì, mọi thành viên trong Team đều vui vẻ và hỗ trợ nhau khi cần đổi lái, có người đã từng đi CB và những điểm tham quan nhiều lần rồi những vẫn nhiệt tình đi cùng tất cả các địa điểm trong xuất chuyến đi..)
+ Về thời tiết, 3 ngày bọn em đi thì mưa phùn cả 3, lúc mưa to, tuy không được nhìn cảnh núi non hùng vĩ nhưng lại có nhiều mây cho mình cảm giác ảo diệu, không rõ đâu là đỉnh núi. Thác bản giốc đợt này mưa nhiều nên nước nhiều, thác cực đẹp và phê cho nhiều cảm xúc khi ngắm.
+ Đường đi rất đẹp từ nhà đến các nơi tham quan, hơi hẹp thôi, mưa trơn tầm nhìn hẹp nên cũng phải hạn chết tốc độ.
+ Ngủ nghỉ, ăn uống, bọn em ăn uống cũng đơn giản, toàn gà đồi, thịt lợn đen, cá suối, cũng không có gì nhiều để chia sẻ, ăn sáng thì mấy quán em thấy ngon. Rau rừng, cải dân tộc trồng em thấy rất ngon ngọt và ròn (về ăn rau mình chán chẳng muốn ăn nữa...:)))

+ Xăng cộ: Em đổ 3 lần toàn A95: 450k, 600k,600k về đến nhà cũng gần cạn đến vạch lúc bắt đầu đi, tổng quãng đường đi em bấm Trip A = 580 mile (580mile x 1.6 = 928km)
+ Cảm nhận chung: Cao bằng nhiều cảnh đẹp, nhiều cảm xúc khi đến thăm thú cảnh quan, rất nhiều nơi để khám phá, cb chủ yếu người Tày, họ thông minh và khá văn minh,từ người dân ở phố cho đến bà con trong bản đều thân thiện cởi mở, không có ăn xin trèo kéo tại các điểm tham quan như ở Sapa.
Kết thúc chuyến đi, em cảm ơn các cụ đã theo dõi và comment vào thớt. Hẹn gặp lại các cụ

Chỉnh sửa cuối:

AkiraBin

Xe tăng
Nhóm em gồm 2 thành viên từ Vĩnh Phúc, nhóm bạn 4 người ở Hà Thành, hẹn 15h có mặt tại điểm giao QL18 vs QL3 mới.. Đúng 15h bọn em gặp nhau vào cao tốc QL3 chạy thẳng hướng Bắc Cạn luôn..
Ảnh này là tại điểm dừng mọi người làm điếu thuốc gần hết Thái Nguyên vào đường đi Bắc Cạn..Đoạn này đường khá đẹp - chạy 80km/h thỏa mái.

Chỉnh sửa cuối:

hieutd2

Xe tăng
E lót dép hóng chuyến đi của các cụ. Năm ngoái e cũng đi CB từ chiều t6-chủ nhật. Do đoàn có trẻ con nên e đi lối lạng sơn

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Hay, hóng chuyến đi để lấy tinh thần, chúc các cụ vạn dặm bình an & có nhiều shot ảnh đẹp :)

tomghe

Xe hơi
Cao Bằng là phải ăn phở chua cụ nhé. Thác Bản Giốc mùa này chắc là có nhiều nước nên đẹp lắm.

AkiraBin

Xe tăng
Em tiếp...Chạy cả ngày hôm nay, lúc nghỉ em tranh thủ viết chút...Xe bạn em là dân phượt chuyên nghiệp thông thổ nên chạy khá tít toàn trên 90km, em cứ đều ga 70~80 chạy sau, thỉnh thoảng mất dấu, 17h45 nhóm em chạy đến một điểm nghỉ ăn ngang đường, đoạn này chưa phải là đèo cao lắm, trời vẫn sáng chụp được vài kiểu ảnh có mây, nghỉ ăn tối ở đây khoảng 45 phút. Đặc điểm ở đường này là rất rất nhiều quán ăn điểm dừng bên đường ngang đèo nên không lo nhỡ bữa các cụ ạ và giờ thấy có mấy đoạn tránh đường trải thảm aphan cực đẹp, chắc tay lái có thể chạy 80~90km những đoạn thẳng...

binhnucle

Xe đạp
Đi rav bốc mà sướng , mỗi tội hơi xóc cụ nhỉ

Linhsmall

Xe tải
hóng tiếp ạ, cụ update thường xuyên nhá, e cũng thích khám phá rừng núi lắm ạ :x

AkiraBin

Xe tăng
E lót dép hóng chuyến đi của các cụ. Năm ngoái e cũng đi CB từ chiều t6-chủ nhật. Do đoàn có trẻ con nên e đi lối lạng sơn
Hay, hóng chuyến đi để lấy tinh thần, chúc các cụ vạn dặm bình an & có nhiều shot ảnh đẹp :)
Cao Bằng là phải ăn phở chua cụ nhé. Thác Bản Giốc mùa này chắc là có nhiều nước nên đẹp lắm.
hóng tiếp ạ, cụ update thường xuyên nhá, e cũng thích khám phá rừng núi lắm ạ :x
Cả ngày hôm nay em đi hơi nhiều, hơn 200km gồm mấy địa điểm mà toàn đường núi, và chụp choẹt cũng rất nhiều, chưa có tg để up và viết thêm thông tin hầu các cụ mợ...Em sẽ up ngay khi rảnh..!

AkiraBin

Xe tăng
Đi rav bốc mà sướng , mỗi tội hơi xóc cụ nhỉ
Chạy phê lòi cụ à! Hơi sóc chắc là do xe nào cũ nhưng chưa thay giảm xóc và đồ gầm, thay xong chạy sướng thậm chí êm ái bồng bềnh cụ à! Nói chung cá nhân em thấy nó khá an toàn khi chạy đèo kể cả căng chân ga chút.!

peace_park

Xe buýt
Em hóng chuyến đi của cụ để 30/4 năm nay nhà e cũng làm chuyến CB. Chiều đi em định chạy đường Lạng Sơn lên thẳng thác BG, em đi sớm chắc đầu giờ chiều là tới. Em đang băn khoăn có nên ngủ lại thác BG hay quay về TP.Cao Bằng ngủ vì hôm sau em định đi hang Pác bó.

AkiraBin

Xe tăng
Ăn tối ngang đèo xong bọn em tiếp tục chạy đèo. Hơi tiếc do mưa mù và tối nên không có thêm ảnh ở đèo gió..Chạy trời tối, lại mưa, mây mù nhiều nên khá căng thẳng, xe tải chạy ngược chiều xuống khá nhiều, nếu không có đồng đội thạo đường đi cùng thì các cụ đi lần đầu như em không nên chạy đêm, nếu trời khô ráo thì có thể ok chứ trời mưa mây mù tầm nhìn hẹp khá khó chạy...Đoạn qua đèo giàng - đèo gió có anh trong team Hà Thành đề nghị chạy hộ xe em để kịp lên sớm đi chơi phố đi bộ....tốc độ toàn 60~70km trong điều kiện mưa 🌧 mây mù...em ngồi bên ghế phụ gần như liên tục phải bám tay vào móc vịn vì ngả nghiêng liên tục...Có thể nói cảm giác phê thực sự mặc dù biết là khá nguy hiểm trong đk thời tiết này nhưng cứ tin tưởng đồng đội kinh nghiệm hơn thể hiện.

21h bọn em có mặt ở đầu thành phố, xe trước dừng lại chờ, hút thuốc và check in kiểu ảnh trước khi vào trung tâm..
Ở TP Cao Bằng có phố đi bộ đường Kim Đồng, cũng là đường trung tâm gần như đẹp nhất (không tính khu cơ quan hành chính công có tượng đài HCM)...ở đường này tập trung khá nhiều khách sạn lớn và quán ăn, nhà hàng chợ...Nghỉ lại Cao Bằng thì nên thuê ks khu này, đông vui và sạch sẽ...đằng sau dãy phố là con sông Bằng đang được chỉnh trang kè bờ rất đẹp trong thời gian tới, hầu hết ks ở mặt giáp sông bằng là thông hai mặt đường, mặt đường Kim đồng và mặt sau phía Sông Bằng
Thêm nữa, đây là con phố đi bộ nên một số ks sẽ phải đi vòng để ra lối sau nếu lên đây vào buổi tối như bọn em...

Team em trưởng nhóm đặt trước ks Kim Đồng (KĐ) cũng là ks khá tiện nghi ở đây, nhìn ở ngoài tuy nhỏ nhưng vào trong khá rộng rãi sạch sẽ (không tính một số ks to đang xây), cạnh KĐ là ks Hải âu cũng khá to nhưng phòng ốc không bằng KĐ, nếu nghỉ lại đêm khu này nên đặt trước một tuần vì rất đông khách thuê, kế hoạch ban đầu bọn em nghỉ lại thứ 7 đã đặt phòng ok, nhưng lên sớm tối thứ sáu lại báo muộn nên hết phòng...chính vì vậy em lại có cơ hội so sánh hai ks này..
Nhận phòng tắm rửa xong bọn em đi bộ xem bà con hát và ăn bát cháo đêm ngay phía bờ sông rồi đi nghỉ lúc 23h. Kết thúc ngày đầu

Chỉnh sửa cuối:

wagon865.46

Xe tăng
Chúc cụ chủ và anh em thượng lộ bình an!
Chụp được nhiều ảnh đẹp cho ae ở nhà hóng theo và tích luỹ kinh nghiệm.

AkiraBin

Xe tăng
Cao bằng cảnh đẹp nhiều, khí hậu trong lành, đồ ăn khá ngon mà sao hai hôm ở lại đây em đều khó ngủ 😴. Gần 1h sáng ngày chủ nhật, em vục dậy cập nhật tiếp .....Sáng 10.04 (hôm qua) mặc dù ngủ rất muộn nhưng em dậy sớm thể dục chút rồi đi dạo phố khám phá chút không khí cuộc sống nơi đây..Qua hơn một ngày chạy xe và dạo phố, cảm nhận người dân ở đây rất thân thiện, ý thức tham gia GT rất tốt, gần như không có hoặc không thấy trẻ trâu dở quê dở tỉnh như quê em chạy xe nẹt pô đánh võng, chắc do cb không có kcn nên không có thành phần tạp nham ở trọ quanh tp, điều nữa là hình như ít dân dưới xuôi lên lập nghiệp ở cb như bên Lao cai) nhịp sống ở đây cũng chậm hơn một số nơi phía bắc.
Một số hình ảnh phố trung tâm sầm uất quanh đường đi bộ Kim đồng, khách sạn lớn đang hoàn thiện, một cây cầu bắc qua sông Bằng, hầu hết đi các khu tham quan đều chạy qua cây cầu này..!

Chỉnh sửa cuối:

AkiraBin

Xe tăng
Em đi dạo lúc 5h30 về là hơn 7h, mọi người cũng dậy vs cá nhân rồi đi ăn sáng và chuẩn bị vào hành trình chính của chuyến đi..
Team đến một quán ăn sáng là quán phở mỳ, miến Vịt quay, ở vị trí cách tt một đoạn hơi xa chút nhưng khách du lịch đến ăn rất đông, xe xếp hàng dài, sợi bánh mềm và đặc biệt thịt vịt quay rất mềm và thơm, rau sống rất sạch sẽ và đủ vị, ăn rất hợp miệng 👄, nước dùng hơi béo chắc do mỡ của Vịt quay nó thế

AkiraBin

Xe tăng
Chúc cụ chủ và anh em thượng lộ bình an!
Chụp được nhiều ảnh đẹp cho ae ở nhà hóng theo và tích luỹ kinh nghiệm.
Em chụp chắc tầm gần ngàn ảnh, sẽ lựa ảnh đẹp úp lên, nhưng tiếc trời mưa nên tầm nhìn hơi ngắn.
em hóng xem có gì ăn chơi ở đây không để note lại tự đi 1 mình.
Ăn chơi ở cb thì không nhiều lắm, nhưng cảnh đẹp thì nhiều, bọn em mải mê ngắm chụp nên cũng bỏ lỡ một vài nơi...đi mình ok nhưng nên đi ngày cho an toàn cụ à..
Tuyệt vời quá anh ạ, em kê dép hóng ảnh sau này làm chuyến.
Ok Duy, trải nghiệm hay em à

AkiraBin

Xe tăng
Em hóng chuyến đi của cụ để 30/4 năm nay nhà e cũng làm chuyến CB. Chiều đi em định chạy đường Lạng Sơn lên thẳng thác BG, em đi sớm chắc đầu giờ chiều là tới. Em đang băn khoăn có nên ngủ lại thác BG hay quay về TP.Cao Bằng ngủ vì hôm sau em định đi hang Pác bó.
Theo em cụ nên ngủ lại cb, vì ở tp tối cũng vui lắm, xem dân hát múa, ăn đêm, dạo phố, khu trung tâm đường Kim Đồng kiểu như tp du lịch ấy, cụ đi hướng LS lên thì chạy từ sáng sớm lên thẳng thác Bản giốc, chơi xong chạy về TP nghỉ ngơi, hôm sau đi Pắc bó và đâu đó cụ thích...và nữa là cụ nên đi vào 2~3 ngày cuối tuần luôn, đi 30/04 lại phải ngắm người nhiều, đường đèo đông chạy cũng căng thẳng 😧..

Chỉnh sửa cuối:

peace_park

Xe buýt
Theo em cụ nên ngủ lại cb, vì ở tp tối cũng vui lắm, xem dân hát múa, ăn đêm, dạo phố, khu trung tâm đường Kim Đồng kiểu như tp du lịch ấy, cụ đi hướng LS lên thì chạy từ sáng sớm lên thẳng thác Bản dốc, chơi xong chạy về TP nghỉ ngơi, hôm sau đi Pắc bó và đâu đó cụ thích...và nữa là cụ nên đi vào 2~3 ngày cuối tuần luôn, đi 30/04 lại phải ngắm người nhiều, đường đèo đông chạy cũng căng thẳng 😧..
Cảm ơn cụ, vụ chạy đèo mà đông thì e đã đc trải nghiệm chuyến đi Hà Giang dịp tết dương vừa rồi, ngoài vụ căng thẳng còn vỡ hết plan cụ ạ. Nhưng nhà e vướng T7 nên ko đi cuối tuần đc, với lại chiều về e định tạt vào hồ ba bể đi thuyền thăm quan vài điểm chính của hồ.