Tèo pin Laptop và một số thắc mắc

Chaien

Xe tăng
Máy laptop của em suốt ngày cắm sạc nên đã tèo pin ...mặc dù biết là thi thoảng phải rút ra cắm vào cho nó đỡ chai nhưng bận quá nhiều khi chả nhớ được!

Em có thắc mắc là tại sao: việc sử dụng laptop cắm nguồn liên tục này là một việc cực kỳ hay gặp trong quá trình sử dụng ngoài cuộc sống. Tuy nhiên lại không hề có nhà sản xuất phần mềm hay phần cứng nào nghĩ ra cách tự động khắc phục nhỉ ? VD như phần cứng, lắp 1 cái gì đấy thêm vào để tự động bảo vệ pin máy tính...hoặc phần mềm VD như viết 1 chương trình để đến 1 chu kỳ nào đó máy tính tự ngắt nguồn sạc để dùng phin sau đó gần hết lại cho sạc tiếp....Thiết nghĩ việc này ngaòi mấy ông sản xuất cell pin ra là không muốn, còn thì đâu có khó khăn gì nhỉ...hay là vấp phải rào cản kỹ thuật nào đó....

Hay là có rồi mà em ko biết nhể (k)

Các bác có cao kiến gì không ạ!

Shebeen

Xe tải
Về lý thuyết, khi pin full thì tự ngắt và máy chỉ dùng điện nguồn. Nhưng thực tế hầu hết các loại pin đều sau 1 đến 2 năm chỉ còn 4-50% life, vứt thì tiếc mà mua thì cũng tốn.
Chấp nhận thôi bác ạ.

NguoiGia

Xe tăng
Trước hết ta cứ làm bằng tay thôi (à mà có lắm cái phải làm bằng tay mới hay đấy ạ)

Chaien

Xe tăng
Về lý thuyết, khi pin full thì tự ngắt và máy chỉ dùng điện nguồn. Nhưng thực tế hầu hết các loại pin đều sau 1 đến 2 năm chỉ còn 4-50% life, vứt thì tiếc mà mua thì cũng tốn.
Chấp nhận thôi bác ạ.
Tự ngắt sau đó ta thêm vào cơ chế ngắt nốt nguồn mà dùng pin sau đó pin sắp hết lại dùng nguồn có hay hơn không? Soft cho phép điều chỉnh trong setting

Dreamming................

FeRAM

Xe điện
Máy laptop của em suốt ngày cắm sạc nên đã tèo pin ...mặc dù biết là thi thoảng phải rút ra cắm vào cho nó đỡ chai nhưng bận quá nhiều khi chả nhớ được!

Em có thắc mắc là tại sao: việc sử dụng laptop cắm nguồn liên tục này là một việc cực kỳ hay gặp trong quá trình sử dụng ngoài cuộc sống. Tuy nhiên lại không hề có nhà sản xuất phần mềm hay phần cứng nào nghĩ ra cách tự động khắc phục nhỉ ? VD như phần cứng, lắp 1 cái gì đấy thêm vào để tự động bảo vệ pin máy tính...hoặc phần mềm VD như viết 1 chương trình để đến 1 chu kỳ nào đó máy tính tự ngắt nguồn sạc để dùng phin sau đó gần hết lại cho sạc tiếp....Thiết nghĩ việc này ngaòi mấy ông sản xuất cell pin ra là không muốn, còn thì đâu có khó khăn gì nhỉ...hay là vấp phải rào cản kỹ thuật nào đó....

Em nghe cái trên có vẻ không phải lắm dù em cũng đã tèo pin laptop rồi. Thường thì về nhà em em chả bao giờ cắm điện vì ngại lôi sạc ra và thường thì khi chỉ còn 20% em mới nạp pin NHƯNG sau 1 năm pin của T60 vẫn tèo, :21:. Giờ thì em kệ *** nó, thích lúc nào thì cắm, không thích thì dùng pin. Thế mà cục pin for mua $70 được gần năm rưỡi vẫn dùng đủ khoảng 4 tiếng, chả sao cả.

Kết luận, hỏng pin thì mua pin khác. Cứ dùng theo thói quen mình thấy tiện, ko cần quan tâm đến nó lắm đâu.

Mà các cụ cũng lạ thật, ăn nhậu, chơi bời bét xà nhè, mất cả đống tiền, chả ông nào tiếc, nhưng, mất cục pin 1 triệu hay đại loại vậy là phải tìm cho ra nguyên nhân tại sao, :21::21::21:

BBB

Xe buýt
em dùng máy cũng bị tình trạng như vậy, trước đây pin dùng cũng >1h nhưng bây giờ chỉ còn 15-20p là cùng, chán quá, thôi thì hết lúc nào cám lúc đó vậy - sống chung với lũ

MQC

Xe buýt
Em nghe cái trên có vẻ không phải lắm dù em cũng đã tèo pin laptop rồi. Thường thì về nhà em em chả bao giờ cắm điện vì ngại lôi sạc ra và thường thì khi chỉ còn 20% em mới nạp pin NHƯNG sau 1 năm pin của T60 vẫn tèo, :21:. Giờ thì em kệ *** nó, thích lúc nào thì cắm, không thích thì dùng pin. Thế mà cục pin for mua $70 được gần năm rưỡi vẫn dùng đủ khoảng 4 tiếng, chả sao cả.

Kết luận, hỏng pin thì mua pin khác. Cứ dùng theo thói quen mình thấy tiện, ko cần quan tâm đến nó lắm đâu.

Mà các cụ cũng lạ thật, ăn nhậu, chơi bời bét xà nhè, mất cả đống tiền, chả ông nào tiếc, nhưng, mất cục pin 1 triệu hay đại loại vậy là phải tìm cho ra nguyên nhân tại sao, :21::21::21:
Cụ nói chuẩn không cần chỉnh. 2 năm 1 viên pin quan tâm chi cho mệt

Chaien

Xe tăng

Nhân đây lại nói có những cái mất giá trị cục pin có vài phút ý chứ hê hê hê so sánh kiểu này thì chít

Không phải là tớ tiếc tiền bạn Dam ạ, nhưng thấy có rất nhiều dạng khuyến cáo rồi thủ thuật rồi lời khuyên dùng pin thế nào cho tốt .v.v.. nhưng chẳng ông nào nghĩ ra cái phần mềm hoặc phần cứng hỗ trợ kể cả ông Tàu ...

do đó rút ra kết luận là :

Điều này nghe rất hợp lý đấy

Pin 4 tiếng có lẽ chỉ có ở IBM nhể...tớ dùng HP từ lúc mới mua cũng chỉ 60' không kể chép đề (để ở high perfomance) :)

SpecX7426

Xe tăng
E dùng HP Pavilion dv4. Cắm sạc, khi nào sạc đầy pin thì đèn báo tự ngắt, có nghĩa là sử dụng nguồn điện! Chắc là máy đời mới có chức năng này!

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Pin 4 tiếng có lẽ chỉ có ở IBM nhể...tớ dùng HP từ lúc mới mua cũng chỉ 60' không kể chép đề (để ở high perfomance) :)
Bậy bạ quá
MAC 4 tiếng mấy con SONY cũng có con 4 tiếng
có con HP 12 tiếng đấy thôi :)):)):))

Topol-M

Xe tải
Một số máy đời mới bây giờ có chức năng tự động ngắt pin khi đã sạc đầy và chuyển qua dùng Adapter, cũng hay nhưng phải mua cái máy mới. Hix (y)
@: Dòng ThinkPad Tseries thì pin 4cells đc khoảng 2h, 6cells được 3h-3h25', 9cells được 4h-5h. Em cũng đang định chuyển qua con 9cells dùng cho sướng, 6 cells ít quá. Hehhe :6: :6: :6:

Chỉnh sửa cuối:

longvu

Xe tăng

Hờ hờ, cao kiến của em là người ta làm thế để còn bán đc pin thay thế chứ ạ, chứ ngon lành cành đào thế kia, pin chả bao giờ hỏng thì pin sản xuất ra bán đc cho ai nữa :)):)):)), công nghiệp laptop còn trông chờ nhiều vào các thao tác bị bỏ quên nữa mà cụ

Website
maytinhthudo.vn
Một số máy đời mới bây giờ có chức năng tự động ngắt pin khi đã sạc đầy và chuyển qua dùng Adapter, cũng hay nhưng phải mua cái máy mới. Hix (y)
@: Dòng ThinkPad Tseries thì pin 4cells đc khoảng 2h, 6cells được 3h-3h25', 9cells được 4h-5h. Em cũng đang định chuyển qua con 9cells dùng cho sướng, 6 cells ít quá. Hehhe :6: :6: :6:
Máy nào cũng có chức năng tự ngắt pin khi đã nạp đầy cụ ạ. Nếu pin đã đầy mà vẫn nạp tiếp thì nó phồng viên pin ngay, sạc quá có thể nổ.

Pin laptop chết sớm thường vì nó nặng tải vì tải của laptop rất lớn, cụ thể là xài vài ba tiếng là kịch, trong khi đó nếu nhẹ tải như mobi chẳng hạn (vài ngày mới hết) thì pin nó sẽ bền. Nói cách khác là nếu cục pin laptop càng to nó sẽ càng bền.
Thứ nữa là laptop nó sạc-xả liên tục không dừng nên cũng chóng chết. Nếu cụ nào xài mobi mà cứ vài tiếng lại cắm sạc pin thì pin cũng nhanh đi thôi.
Độ bền của pin phụ thuộc cả vào số lần nạp-xả, mỗi lần nạp là 1 lần giảm tuổi thọ. Nếu em nhớ k0 nhầm thì 1 cục pin thông thường thì tối đa chịu được 1 ngàn lần sạc-xả gì đó.

danglong

Xe tăng
Rách việc quá đấy Bố ạ! Ngày xưa, năm 2001, em dùng con IBM T20 (Chả nhớ chính xác tên nữa) đi mua cục pin mới tinh mất 3 triệu, đem về dùng giữ như mả tổ

Bây giờ pin rẻ hều, lo làm gì

Trưa nay không được ăn thịt Nhím nên rỗi hơi đi thắc mắc về pin phỏng?

tuanta

Xe tăng
Cái này em nghĩ là do chất lượng viên pin là chính đấy ạ.
Máy trước đây của em (Toshiba Tecra A5) mua ở chỗ tử tế, sau tầm 3 năm nó còn chừng 60%.
Máy hiện nay (HP tx2000) mua hàng ngoài, sau chưa đầy 1 năm (mua tháng 1/2009) giờ nó cũng còn 60% ạ.
Chế độ dùng như nhau, tức là lúc nào có điện là cắm, hơi đâu mà cắm cắm rút rút.

rain0503

Xe tải
Cái laptop mua là để cho nó phục vụ mình chứ không phải mình phải đi lo lắng cho nó, đương nhiên cũng cần phải có 1 chút bảo quản khi sử dụng thì mới xài bền lâu. Xài laptop thì cứ cắm pin mà xài khi nào có điều kiện thì cứ cắm sạc cho em nó, với điều kiện như vn điện đóm cắt mở bất thần như thế này thì pin chính là vị cứu tinh cho chúng ta mỗi khi ông nhà đèn giở chứng.. nhiều bác đã tức ói siro khi đang say sưa gõ văn bản mà cúp điện rồi.

Nhà sx thì họ cũng muốn bán được nhưng phụ kiện của họ nên phải làm như thế để khi pin mình hư họ còn có mà bán cho khách hàng chứ.

Đôi khi nhà sx ép người tiêu dùng phải theo ý họ, ko sx màn hình crt ép người dùng phải mua tivi lcd...đó là 1 ví dụ. SX xe số AT => xe MT dần dần biến mất. Ko hỗ trợ hay cảnh báo pin cho ng tiêu dùng => pin hư phải mua mới => sau đó dần ngưng sx hỗ trợ dòng sphẩm đó và chuyển wa sx new series mình phải mua máy mới (l).....

Vài dòng chia sẻ cùng bác

Topol-M

Xe tải
Máy nào cũng có chức năng tự ngắt pin khi đã nạp đầy cụ ạ. Nếu pin đã đầy mà vẫn nạp tiếp thì nó phồng viên pin ngay, sạc quá có thể nổ.
Cụ chưa hiểu ý em rồi!
___Mấy cái laptop đời mới khi sạc pin lúc full 100% thì nó chuyển qua dùng sạc và kô xả qua pin nữa (rút sạc ra sẽ chạy sang pin), đỡ chai pin.
___Còn đa số laptop còn lại khi sạc pin lúc full 100% thì vẫn sạc và xả qua pin bình thường nên làm pin mau chai.
Cái mới nó khác cái cũ ở chỗ màu đỏ ấy cụ!(b)

tqt77

Xe điện
Bậy bạ quá
MAC 4 tiếng mấy con SONY cũng có con 4 tiếng
có con HP 12 tiếng đấy thôi :)):)):))
ồ MAC của em 7 tiếng cơ mà có cả wifi nhé vì đơn giản nó xài màn LED chứ ko dùng LCD. Thực chất có trình điều khiển nạp và xả của pin đấy các bác ạ, nếu bác mua được pin đúng hãng - phần mạch điều khiển khác hẳn so với pin TQ, tuy nhiên ở VN mình hay bị tráo bằng pin TQ cho nó rẻ mà, mạch điều khiển của pin TQ là kiểu mạch dùng chung cho các kiểu máy nên ko được tốt. Nếu pin laptop của các bác mà hỏng thì nên thay cell nếu có thể chứ không nên thay cả cục pin.

Chỉnh sửa cuối: