[Funland] Tết đến mà hết tiền

cha biet chi

Xe điện
Cứ rút đã.có tiền lại tính tiếp.

phuongmit

Xe cút kít
Em băn khoăn sao lại phải rút bảo hiểm một lần nhỉ? Nếu một người khỏe mạnh cả thể lực và trí lực thì kiếm đâu trả được tiền tiêu. Rút bảo hiểm một lần thì gần như chỉ: bệnh hiểm nghèo, không muốn đóng tiếp, ... hoặc các kiểu như vậy chứ không có tiền tiêu thì chắc chỉ là lười lao động!
Hết sạch tiền theo đúng nghĩa đen và k tính xa dc nữa nên trc mắt phải tồn tại rồi tính sau thôi cụ

nhapnhomsv

Xe tăng
Bảo sao dạo này các cháu sinh viên tìm dady nhiều thế

tasx

Xe tăng
Nếu có sức khỏe thì em nghĩ kiếm việc vài triệu tháng không khó. Khi đã mất việc thì ở nhà vài hôm thôi còn tự đi mà tìm việc chứ. Không lẽ cả tháng không tìm được việc mà sức khỏe có thì thôi đổ tại số đi hai cụ!
Em nghĩ tất nhiên là vẫn tìm việc và làm việc bình thường chứ. Nhưng chuyển việc sang khu vực phi chính thức thì giữ bảo hiểm làm gì ? Thu đang không đủ bù chi thường xuyên, chẳng nhẽ lại đi vay trong khi có khoản của mình có thể xoay xở rút về được phần nào ? Nói chung trong cảnh mới hiểu được hết.

raisomoon

Xe tăng
Nếu có sức khỏe thì em nghĩ kiếm việc vài triệu tháng không khó. Khi đã mất việc thì ở nhà vài hôm thôi còn tự đi mà tìm việc chứ. Không lẽ cả tháng không tìm được việc mà sức khỏe có thì thôi đổ tại số đi hai cụ!
Bác nói trong vài trường hợp với hoàn cảnh cụ thể thì đúng. Nhưng áp vô cho 100k người thì nó ko dễ như thế.

Mphu604

Xe máy
ở quê không có tiền thì rút tiêu thôi cụ, chứ nghĩ ngợi gì về già các thứ :D

linhmr3

Xe tải
Cứ lo đc trước mắt đã. Gần chưa lo xong, thì lo lú già làm sao nổi hả cụ

phuongmit

Xe cút kít
hôm có bài báo công nhân thất nghiệp còn góp tiền ăn chia tay cụ ạ :D
Hihi có thể là chia tay xong họ về quê chả lên nữa, cũng ăn với nhau bữa cơm tình nghĩa, hoặc chán đời quá ăn nhậu bữa cho quên bớt đi :D nói chung là hoàn cảnh, mình k rơi vào hoặc chưa trải qua thì chả hiểu hết dc, đáng thương hơn đáng trách cụ ạ

maytinh8780

Xe tăng
Tối e vừa xem Vtv1 thời sự nói Tp HCM đang cần số lao động gấp 3 số người đang thất nghiệp nên không phải lo. Vậy là sao hả Cccm???? Không tin Cccm xem lại tin thời sự 19h tối nay. Tiếc e không kịp chụp

HungThuy7699

Xe buýt
Tối e vừa xem Vtv1 thời sự nói Tp HCM đang cần số lao động gấp 3 số người đang thất nghiệp nên không phải lo. Vậy là sao hả Cccm???? Không tin Cccm xem lại tin thời sự 19h tối nay. Tiếc e không kịp chụp
Haiza cụ mà tin TV thì có mà đổ thóc giống mà ăn, đời thực nó khác TV lắm cụ à ♥

Batman

Xe điện
Người OF
Grap trong đó ngày kiếm được 200k-300k còn khó kia kìa, ngồi đó mà mơ kiếm vài triệu 1 tháng không khó. Em vừa trong đó ra, người mất việc thì rất khó xin việc lại, vì các dn đang cắt giảm nhân viên thì tuyển cái nhồn ấy.

Batman

Xe điện
Người OF
VTV nói đúng đó cụ, số lao động thất nghiệp ở Tp. HCM rất ít, trụ lại được thì đã đổi nghề, số còn lại về quê rồi thì lấy đâu ra người thất nghiệp mà tuyển nữa. =))

Lãng khách 179

Xe buýt
BHXH của e đóng max trần. Nhưng nếu ko đóng nữa e cũng sẽ rút BHXH 1 lần và lấy số tiền đó để đầu tư hoặc gửi tiết kiệm. Độ tuổi để nhận được lương hưu là quá cao, ko hợp lý.
Có gì sai ko cụ thớt ? Cụ muốn nhận lương hưu thì kệ cụ, sao cụ lại cho là người ta rút 1 lần là sai ?

HungThuy7699

Xe buýt
C
VTV nói đúng đó cụ, số lao động thất nghiệp ở Tp. HCM rất ít, trụ lại được thì đã đổi nghề, số còn lại về quê rồi thì lấy đâu ra người thất nghiệp mà tuyển nữa. =))
Cụ rất nhiều kinh nghiệm kính cụ ly vodka

Batman

Xe điện
Người OF
C

Cụ rất nhiều kinh nghiệm kính cụ ly vodka
Rồi cái số rút bảo hiểm 1 lần này thì đến 90% sẽ dịch chuyển, vì họ không thể chờ nổi đến khi dn hoạt động trở lại, phần lớn sẽ về quê và chuyển đổi hình thức làm việc. Họ có xác định làm nữa đâu, thất nghiệp rồi, về nhà sống tốt hơn.

HungThuy7699

Xe buýt
Rồi cái số rút bảo hiểm 1 lần này thì đến 90% sẽ dịch chuyển, vì họ không thể chờ nổi đến khi dn hoạt động trở lại, phần lớn sẽ về quê và chuyển đổi hình thức làm việc. Họ có xác định làm nữa đâu, thất nghiệp rồi, về nhà sống tốt hơn.
Vâng cụ, bác chủ thớt còn trẻ nên chưa trải qua bầm dập cuộc sống mà.

Batman

Xe điện
Người OF
Cụ sống ở SG mà chưa nhìn thấy các dn đang khó khăn ư?
Sài gòn vẫn đông vào giờ tan tầm, nhưng cụ thấy sao, xe cộ lưu thông rất dễ dàng. Tại cầu vượt Linh Xuân không còn tắc, Phạm Văn Đồng về SG giao thông thông thoáng. Ngã tư An sương, thỉnh thoảng vẫn tắc, Sóng Thần, Biên hòa đường khá vắng...
Q1-3-5 giờ tan tầm đường vẫn thoáng, ít phải dính tình trạng kẹt xe...
Grap, Bee,.. số lượng rất đông và rất đói việc...
Lao động phổ thông đang ít dần, giờ trụ lại chỉ còn khối HCSN, VP...
Em chào Cccm. Nghỉ trưa mang báo mạng ra đọc, gặp bài này và hôm qua tình cờ em cũng vừa đi công việc ngang qua nơi đây.
Tết cận kề xin chia sẻ với mọi người. Cùng cố gắng vượt qua gian khó vậy. Sang năm 2023 có gì sáng hơn không?
P/S: Em vừa cập nhật một trong những lý do rút bh là: