[Funland] Tết đoan Ngọ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhà em nuôi mèo nên 2 năm nay không thấy A Sùng với Tiểu Cường đâu. :))
Xưa nhà em nuôi, suốt ngày em phải đi dọn bãi chiến trường của chàng ấy, không phải A Sùng và Tiểu Cường như nhà cụ mà là thằn lằn, nguyên bộ lòng + đầu chuột, có lần cả rắn nữa... X_X

Sherk

Xe buýt
thế hệ 196* bọn em ngày xưa chỉ biết Tết Đoan Ngọ 5/5 là giổ ông Khuất Nguyên- Tác giả thơ ly tao- Ông này nhảy sông trầm mình chết vào ngày này.
Ngày nay thêm giết sâu bọ nữa , em ko biết nguồn gốc từ đâu và từ bao giờ nữa

Phỗng new

Xe điện
Có lần rượu vào em đã mạnh dạn đề nghị mợ ấy bỏ cái avatar đó rồi.
Hoặc ko bỏ thì cái váy phải ngắn, ngắn nữa.
Thế mà chửa thấy duyệt :D
Nhiều khi đi ngang em bán cơm cũng còn say nữa là ăn nhiều :D
Từ lúc còm cho mợ xong cứ ngắm cái avata mãi ;;)

Tiểungưnhi88

Xe điện
Thường chỉ thấy cúng hoa quả rượu nếp, không hiểu từ lúc nào lại có người chơi tiết canh vịt, nay được gọi nhưng em xin phép bận vì đầu tháng
Ngày này là ăn vịt tập tục chỗ em cũng vậy.

xukthal

Xe lăn
thế hệ 196* bọn em ngày xưa chỉ biết Tết Đoan Ngọ 5/5 là giổ ông Khuất Nguyên- Tác giả thơ ly tao- Ông này nhảy sông trầm mình chết vào ngày này.
Ngày nay thêm giết sâu bọ nữa , em ko biết nguồn gốc từ đâu và từ bao giờ nữa
Cụ nhầm sang 3/3 là Tết Hàn Thực ...chỉ ăn đồ nguội ko nấu nướng vì vua gì thời Chiến quốc tưởng nhớ bày tôi là ông gì bị thiêu trong rừng nên cấm lửa :D

datth

Xe hơi

hm.tuan

Xe điện
Từ hồi bé em vẫn cho rằng ở ta xa xưa đói khổ nên thỉnh thoảng vẽ dịp ra để ăn, nên chia thời gian khá đều: 3-3, 5-5, 10-10. Còn 23 tháng chạp là cỗ nháp để Tết ăn ko bị ngợp ạ.

Sherk

Xe buýt
Cụ nhầm sang 3/3 là Tết Hàn Thực ...chỉ ăn đồ nguội ko nấu nướng vì vua gì thời Chiến quốc tưởng nhớ bày tôi là ông gì bị thiêu trong rừng nên cấm lửa :D
Ko nhầm đâu cụ ạ. Em biết tết đoan ngọ 5/5 từ hồi còn bé tý (Khoảng 197*) ấy. Chứ diệt sâu bọ thì mãi sau này mới nghe nói.

xukthal

Xe lăn
Ko nhầm đâu cụ ạ. Em biết tết đoan ngọ 5/5 từ hồi còn bé tý (Khoảng 197*) ấy. Chứ diệt sâu bọ thì mãi sau này mới nghe nói.
Đây cụ:

Theo truyền thuyết kể lại, một ngày sau khi thu hoạch, nông dân ăn mừng vì trúng mùa nhưng sâu bọ năm ấy lại kéo dày ăn mất cây trái, thực phẩm đã thu hoạch. Mọi người đau đầu không biết làm cách nào để có thể giải được nạn sâu bọ này, bỗng nhiên có một ông lão từ xa đi tới tự xưng là Đôi Truân. Ông chỉ cho dân chúng mỗi nhà lập một đàn cúng gồm đơn giản có bánh tro, trái cây, sau đó ra trước nhà mình vận động thể dục. Nhân dân làm theo chỉ một lúc sau, sâu bọ đàn lũ té ngã rã rượi. Lão ông còn bảo thêm: Sâu bọ hằng năm vào ngày này rất hung hăng, mỗi năm vào đúng ngày này cứ làm theo những gì ta đã dặn thì sẽ trị được chúng. Dân chúng biết ơn định cảm tạ thì ông lão đã đi đâu mất. Để tưởng nhớ việc này, dân chúng đặt cho ngày này là ngày "Tết diệt sâu bọ", có người gọi nó là "Tết Đoan ngọ" vì giờ cúng thường vào giữa giờ Ngọ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Có nhiều nguyên nhân say lắm, không biết nay do ăn nhiều cơm rượu hay gì, mà em ngắm cái avata của mợ mãi mà chưa biết mợ cầm hoa gì?
Hoa em nhặt dưới gốc cây trong bảo tàng cụ ạ. Em hỏi bạn hướng dẫn viên tên hoa nhưng do già cả nên em quên rồi ạ.

Sherk

Xe buýt
Khuất Nguyên
52 ngôn ngữ

Bách khoa toàn thư mở Wikipedia

Thông tin cá nhân
Khuất Nguyên
屈原
Tả đồ
Tên húyKhuất Bình
Tên chữNguyên, Linh Quân
Sinh
Tên húyKhuất Bình
Ngày sinh340 TCN
Nơi sinhTỷ Quy
Mất
Ngày mất278 TCN
Nguyên nhân mấtđuối nước
Giới tínhnam
Chức quanTả đồ
Nghề nghiệpnhà thơ, nhà văn, chính khách
Quốc giaSở
Triều đạiChiến Quốc
Sáng tác nổi bậtLy tao
Khuất Nguyên (chữ Hán: 屈原, 340 TCN - 278 TCN), tên thực Bình (平), biểu tự Nguyên (原)[1], lại có biệt tự Linh Quân (霛均)[2], là một chính trị gia, một nhà thơ yêu nước nổi tiếng thời Chiến Quốc thuộc nước Sở trong lịch sử Trung Quốc.
Ông là người trong hoàng tộc nước Sở, làm chức Tả Đồ cho Sở Hoài vương. Ông học rộng, nhớ kĩ giỏi về chính trị, lại có tài văn chương. Lúc đầu ông được vua yêu quý, sau có quan lại ganh tài ông, tìm cách hãm hại. Sở vương nghe lời gièm pha nên ghét ông. Ông âu sầu, ưu tư viết thiên Ly Tao để tả nỗi buồn bị vua bỏ. Ngoài tập Ly Tao là tập thơ bất hủ của ông để lại, ông còn có nhiều sáng tác thơ khác như Sở từ, Thiên Vấn (Hỏi trời)...
Đến cuối đời ông bị Sở Tương Vương đày ra Giang Nam (phía nam sông Dương Tử). Ông thất chí, tự cho mình là người trong sống trong thời đục, suốt ngày ca hát như người điên, làm bài phú Hoài Sa rồi ôm một phiến đá, gieo mình xuống sông Mịch La tự tử.
Ông cũng chính là nhân vật trong sự tích tết Đoan Ngọ (Đoan Dương). Theo truyền thuyết này, để tưởng nhớ về con người và cái chết bi ai của ông, hàng năm người ta tổ chức vào ngày mồng năm tháng năm là ngày tết Đoan Dương ở Trung Quốc và một số nước khác ở Châu Á.

datth

Xe hơi
Hoa em nhặt dưới gốc cây trong bảo tàng cụ ạ. Em hỏi bạn hướng dẫn viên tên hoa nhưng do già cả nên em quên rồi ạ.
Mợ gửi cho em cái ảnh gốc, em xem là hoa gì, ảnh avata bé quá ko nhìn ra mợ ạ.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Hôm nay là ngày 5/5 hầu như nhà nào cũng có món cơm rượu nếp thắp hương và hưởng lộc, hôm nay em cũng như mọi người, xong có việc ra ngoài, được các anh đo nồng độ cồn, may mà em ăn ít kiểm tra không lên nên đuọc các ảnh mời đi. Xem ra phong tục này bây giờ khéo hết thời nhỉ :D
Em đề xuất là các cụ nên xơi pate ông Tây cho đỡ phải lo kiểm tra nồng độ cồn :P
Em có ảnh minh hoạ từ báo Nhân Dân cho chính thống ;)

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Không thấy rắn chứ cụ:
"...Người ta cũng cho hay là trong ngày mùng năm tất cả các con rắn đều nép mình ở trong hang không dám ngóc đầu lên (len lét) vì sợ bị giết chết. Ngày này, người ta nói rắn rất sợ người và trốn đi biệt tăm hết cả. Nhất là đến giờ Ngọ, thì khó mà nhìn thấy một con rắn hay chú thằn lằn nào?!"
Các cụ bảo lem lép như rắn mùng 5 mà

hưvô

Xe lăn
Như này thì phong tục & truyền thống bị ảnh hưởng nhiều quá nhỉ :P