[Funland] Tết quê... cảm giác thật thích

đen_đá

Xe buýt
“Một bếp lửa chờn vờn sương sớm
Một bếp lửa ấp iu nồng đượm…”

Mình thích Tết quê !
Thích hương khói của bếp củi, thích lụi vài củ khoai hoặc bắp ngô vào trong than nóng. Nghiêng nghiêng lom khom người ngồi canh, chờ đợi mùi thơm lừng toát ra từ những món quà quê chân chất. Thích cái cảnh lem luốc tay chân, mặt mũi, gặm từng miếng khoai, miếng ngô…

Thích tự tay chuẩn bị các món ăn trong gia đình. Tất bật nhưng mà vui ! Rang từng hạt thính gạo, là là trên chiếc chảo gang hơn 70 năm cuộc đời của bà nội để chuẩn bị cho món nem danh bất hư truyền.

Thích đi ngâm từng chậu nếp, rổ đỗ xanh. Thích ra vườn nhổ những nắm nhỏ hành, lau từng chiếc lá dong rồi dựng ráo.

Thích cảnh cả nhà quây quần, đôi bàn tay đồi mồi của bà cố, của ông ngoại, thoăn thoắt gói từng chiếc nem, từng chiếc bánh chưng. Cháu chắt ngồi quây bên cạnh, hỏi han ríu rít. Tết như vậy mới vui !

Gái quê về làm dâu phố, niềm tha thiết là được đón Tết quê. Nhớ mãi cảnh chòm xóm hùn nhau nuôi con lợn, con bò để Tết đến bày mâm làm cỗ. Nhớ mãi cảnh đêm giao thừa, chụm một đống củi thật to, mỗi nhà góp một món, chạy dọc con ngõ nhỏ với đầy đủ thành viên, rộn ràng tiếng cười trong tiếng pháo râm ran.

Mới Tết năm nào đó, thế mà nay Tết đến cận kề rồi...
Các thế hệ 8x đầu tiên trong đó có em, vẫn đc trải qua và cảm được những nét tết như mợ tả. Giờ ông bà đều đã yếu, bản thân thì bị cuốn theo nhịp sống của XH mới. Nghĩ cũng tiếc nếp cổ truyền nhưng giờ vẫn còn nhiều việc phải lo quá

pooka

Xe container
Giờ về quê thì vui nhất là cả nhà quây quần chuẩn bị cho tết, cùng làm cùng nấu nướng, gói bánh luộc bánh, bày biện này nọ, đi chợ ngắm hàng tết. Rồi cùng mừng thọ các cụ, gặp gỡ bạn bè cũ. Em thấy tết bây giờ vui đấy chứ. Vẫn giữ một phần thời xưa nhưng đầy đủ hơn nhiều, vui và hoàn hảo hơn thời xưa là chắc.

Dung TOYOTA

Xe tăng
Hoãn vài tháng nữa hãy tết được ko ... :(

Thôi cụ ợ. Ngày xưa cảm giác trẻ con thì vui thế thôi chứ nghĩ lại thì kinh bỏ bu, nghèo khổ thiếu thốn lại mất vệ sinh nữa.
Xưa nghèo nên ăn gì cũng thấy ngon, chứ thực ra đồ ăn ngày xưa làm sao ngon bằng bây giờ được.
Đồng ý với cụ.
Em cũng hoài niệm Tết của ngày xưa. Nhưng nếu cho em quay về thì em cũng chịu. Vì Tết của ngày xưa quá nghèo.

cr7m10

Xe tải
Nghe các cụ nói nặng tình quê hương quá. Với em, mỗi thời mỗi khác, chỉ mong tết trôi qua nhẹ nhàng, bình thường không có gì bất trắc ạ

Thuba

Xe đạp
Các cụ nhắc Tết làm em nôn quá.

Ở quê em thì từ rằm tháng Chạp đã nghe mùi Tết rồi. Nhà nhà bắt đầu lặt lá mai. Quê em hầu như nhà nào cũng có ít nhất một cây mai trồng trước nhà, nhiều hơn có khi cả vườn. Ai chơi sang hơn thì trồng mai dọc hai bên đường rồi thêm mấy bụi cúc, sao nháy đủ màu. Đến Tết cứ gọi là rực rỡ, chim hót, bướm bay thêm mùi thơm hòa vào không khí lành lạnh nữa thì khỏi phải chê. Nhiều người bình thường phóng xe như bay, nay bỗng đi chậm lại nhìn nhìn ngắm ngắm, có lẽ họ đã nhận ra Quê mình cũng đẹp quá đó chứ.:x

Trước Tết thì em luôn tự nhủ về nhà sẽ ngủ cho thật đã nhưng không biết sao cứ thức dậy sớm hơn bình thường. Chắc có lẽ là khoái cái cảm giác quấn mền nằm trên võng nghe ba và ông ngoại vừa uống nước trà vừa kể chuyện xưa.

Tết nhà em lúc nào cũng rần rần, không phải do nhạc đâu mà là tiếng của hơn chục đứa ngồi kéo lô tô, chơi bầu cua cá cọp. Ăn có mấy ngàn thôi mà ngồi ê cả mông. Vậy nhưng ai rủ là chơi tiếp. Vui là chính mà. Có đứa ngồi từ sáng đến chiều, bàn nào cũng hô “Chờ” đầu tiên nhưng không bao giờ “Kinh”. Nhìn cũng tội mà thôi cũng kệ. :))

Năm nay công ty em cho nghỉ dài. Chắc em cũng cho bọn trẻ về quê trước Tết mấy hôm để các con được tận hưởng không khí Tết ở quê.
Nhà em năm nào cũng gói bánh trưng. Vì tuy mọi người không thích ăn bánh trưng nhiều như trước. Nhưng bố em thích, mặc dù giờ ông không còn nữa. Nhưng mẹ em vẫn cứ thực hiện di nguyện của ông. Năm nào cũng sẽ gói bánh trưng và luộc bánh để thắp hương ông bà tổ tiên.
Dù thế nào thì Tết ở quê cũng có một hương vị riêng rất đáng nhớ.

cr7m10

Xe tải
Thôi cụ ợ. Ngày xưa cảm giác trẻ con thì vui thế thôi chứ nghĩ lại thì kinh bỏ bu, nghèo khổ thiếu thốn lại mất vệ sinh nữa.
Xưa nghèo nên ăn gì cũng thấy ngon, chứ thực ra đồ ăn ngày xưa làm sao ngon bằng bây giờ được.
Công nhận với cụ là đúng, đến giờ về quê nề nếp sinh hoạt của mình cũng khác. Em nhìn con em nó về quê vật vã mấy ngày xáo trộn hết cả giờ giấc, đi lại x3 x4 ngày thường mà thấy nó khổ

truongtuongtu

Xe hơi
Em vẫn cứ thích Tết quê. Giờ chỗ e vẫn đụng lợn chia ra cho vui thôi. Ăn Tết chủ yếu làm món ngon tụ tập gia đình bạn bè quây quầy quên đi nỗi lo cuộc sống. Cả năm mới có dịp được như thế

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lạnh trời ngồi bếp củi nướng khoai thât thích

small_best

Xe container
Em cứ tết kiểu gì cũng về quê, cái cảm giác được về quê thật ấm áp.

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Các cụ còn Quê, còn nhà ở quê là TÀI SẢN VÔ GIÁ, các cụ có chỗ để VỀ.
Em mất quê, mất thật sự cả nghĩa đen, tức là cả cái xã, cái làng quê em bị sáp nhập, mất cả tên trên bản đồ hành chính. Cánh đồng, ngôi nhà gắn với tuổi thơ bao thế hệ bị xóa trắng, biến thành đất phân lô khu đô thị.
Giờ nó là nơi hoàn toàn xa lạ với em, thế mới đau.
Đúng là chỉ những ai sinh, lớn lên và có tuổi thơ nghèo khó ở quê mới khắc khoải hai tiếng " Quê Hương" ạ!
Em thì nhà có 2 chị em! Chị gái lấy chồng làng bên. Mẹ em mất mấy năm rồi. Giờ còn mỗi bố em nghỉ hưu, ngoài bảy mươi tuổi . Đón cụ lên trên này được dăm bữa là cụ lại đòi về. Nên em cũng tranh thủ chạy về quê luôn. Tết về quê em vẫn giữ tục gói bánh chưng. Đêm miền bắc mưa lạnh, mấy ông con ngồi đun bánh đến sáng..Nhớ cảnh tết xưa, mẹ ngâm gạo nếp, rửa lá dong, bố thái thị, chẻ lạt, gói bánh. Chị em thì dọn dẹp nhà cửa...Sáng mùng 1 theo mẹ đi tết ông bà ngoại..
Giờ mỗi trưa mùng 1, cả nhà chị gái em sang ăn cơm, gia đình đoàn viên, ấm cúng...Nhưng mẹ lại đã đi xa mãi..nên cũng tâm trạng lắm!
Trước không có suy nghĩ gì! Nhưng càng lớn tuổi em lại càng muốn về quê. Ở quê thì có sẵn nhà cửa, vườn cây, ao cá của ông bà để lại rồi. Cố gắng cày cuốc chục năm nữa nuôi bọn nhỏ khôn lớn là về úp mặt vào sông quê...
Em cứ tết kiểu gì cũng về quê, cái cảm giác được về quê thật ấm áp.

QMintech

Xe tăng
Em vẫn còn quê, anh e, bạn bè cấp 1-2-3 nên cứ 28-3/1 âm lịch là lượn về Quê. Bọn trẻ với Mẹ nó cũng rất thích về vì chỉ ăn với chơi :).

haiyen1012

Xe điện
Em thì sinh ra lớn lên ở Hà Nội nên không có nhiều cảm giác với Tết quê nhưng cái không khí Tết ở Hà Nội vào giai đoạn cuối 198x - đầu 199x thì nhớ rất rõ. Thời ấy ở trên phố cổ bà ngoại em cũng gói bánh chưng nhưng ko có chỗ luộc mà phải mang đi thuê luộc. Bọn trẻ con thì mỗi đứa được làm riêng cho 1 cái bánh bé nhân mặn ngọt tùy yêu cầu. Ngoài đường thì đến 23 ông công ông táo xong là nhộn nhịp và có không khí lắm rồi, Hội chợ Tết mở ở Bờ Hồ, công viên Thống Nhất và Triển lãm Giảng Võ rất đông vui. Trẻ con thì có pháo tép đốt, người già đi chợ hoa Hàng Lược sắm cành đào. Nói chung là những ngày thường khó khăn thiếu thốn 1 chút thì đến Tết đủ đầy sẽ thấy háo hức hơn.
Sau này lớn lên, có gia đình riêng thì Tết thành phố em thấy nhạt nhòa hơn nhiều, còn về quê vợ ăn Tết thì em vẫn không quen được cách chế biến món ăn và văn hóa tết quê nên cũng chỉ ở 1-2 hôm là đi.

TMSD

[Tịch thu bằng lái]
Lạnh trời ngồi bếp củi nướng khoai thât thích
Mợ làm Tài phải ước gì được ngồi bếp lửa nướng khoai cùng người có đôi bàn chân này đấy mợ ơi . Chỉ nghĩ thôi mà đã thấy náo nức quá ...kkk

Văn bản nhắc nhở rồi, nghiêm cấm biếu xén abc.
Lại một cái tết cận kề, một mớ tiền bay vèo

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mợ làm Tài phải ước gì được ngồi bếp lửa nướng khoai cùng người có đôi bàn chân này đấy mợ ơi . Chỉ nghĩ thôi mà đã thấy náo nức quá ...kkk
Hì. Lạnh nên chỉ cần ngồi gần bếp lửa thấy ấm áp r ạ

Với thế hệ 7x sống Ở QUÊ, có lẽ là thế hệ cuối cùng được cảm nhận tết CỔ TRUYỀN đúng nghĩa, vào khoảng những năm 80.
Tết với thế hệ 7x về trước là thiêng liêng, vì nhiều thứ DUY NHẤT vào dịp tết mới có. Bây giờ, những thứ là đặc trưng của tết có quanh năm, nên người ta không còn cảm giác háo hức, mong chờ và giây phút thiêng liêng đón giao thừa.
Tết xưa có HƯƠNG, hương tết tràn ngập cả làng, đi đến đâu cũng thơm lừng hương lá mùi già, mùi thơm của nồi bánh chưng, mùi của những món ăn ngon, mùi pháo, mùi nhan thắp tết.
Tết xưa có VỊ, vị của đồ ăn, của mứt tết, của rượu nhất là các chai rượu chanh mầu vàng nhạt.
Tết xưa có MẦU, mầu hoa đào phai, mầu hồng xác pháo, mầu tranh tết treo tường.
Tết xưa có ÂM SẮC, tiếng gọi nhau í ới chia thịt, mượn nồi luộc bánh chưng, tiếng cười nói rôm rả khi ăn tết nhà họ hàng, tiếng chúc tết, tiếng trẻ con nô đùa, tất nhiên là tiếng pháo là thứ không thể thiếu.
Tết xưa giầu CẢM XÚC, thứ nhất là mọi người được tạm lắng áp lực công việc, thứ hai là kiêng không cãi nhau, quát mắng trẻ con, các bức xúc, áp lực được gạt hết sang một bên. Mọi người dành tâm trạng vui tươi nhất cho tổ tiên, người thân, bạn bè, các lễ hội cổ truyền.
Tết nay vật chất đầy đủ hơn nhiều, nhưng Hương, Vị, Mầu, Cảm xúc không còn đủ như xưa, cái áp lực, lo toan cuộc sống vẫn đeo đuổi mọi người.
Tết cho thế hệ 7x về trước còn có những bài hát rất đặc trưng vang lên trên hệ thống loa truyền thanh trước và sau Tết
Mùa Xuân nho nhỏ là một trong những bài đó