[Funland] Tết và chuyện con nợ chây ì

Taihoatu

Xe lăn
Tiền thì không vấn đề gì, cũng ít, coi như mất rồi, cơ mà nghe vợ nó mỉa mai buốt hơn. Gần Tết đựa vợ tiền nói nó trả, rồi mình buốt tiếp kiểu khác.
Thì năm đó em cũng phải vận dụng hết công lực để bù vào khoản âm đó, không gấu nó đay cho thì nhục.

Tép Suối

Xe tải
Đội sales công ty mình có cách đòi nợ tương đối khó chịu...
Đến công ty khách hàng hỏi tiền, ko trả thì ngồi lại đó làm việc đến hết giờ về. Trưa gọi cơm vào tận phòng khách ăn, ăn xong ngả ghế ra ngủ, chiều dậy làm tiếp.
Liền tù tì cho độ dăm hôm là phần lớn khách có tiền đều trả. Trừ những ông thực sự không còn khả năng chi trả thì tạm thời nghỉ, 1 dạo sau lại đến :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều khi không phải cho vay mà bán hàng, cung cấp dịch vụ mợ ạ, kg cho nợ thì khó bán,....vv
Cho nợ mới bán được hàng, thì xin lỗi, chả cần làm gì cũng bán được, heheee.
Bán hàng dễ nhất trần đời...
Em có những KH đề nghị nợ một cách trắng trợn, ko có liêm sỷ luôn, :P Em chạy tụt cả dép guốc...
Thế mà rồi lại có đồng nghiệp nào đó của em, chắc bị ngáo, lại cho nợ :P

Tony_Le

Xe container
Thì năm đó em cũng phải vận dụng hết công lực để bù vào khoản âm đó, không gấu nó đay cho thì nhục.
Nhìn chung là cáu cụ ạ, tiền trăm thì chắc chắn không có chứ tiền chục thì nói xin cho ngay, coi như nhậu bữa hoành tráng bo đậm em út thôi, chỉ là ghét cái thái độ làm mình mất thêm lòng tin vào con người. Đôi khi cũng mềm lòng lúc chúng nó khóc, chứ hỏi vay lớn là kệ mẹ chúng ngay.

sleepwalkervn

Xe tải
Em vay đứa bạn 100 củ, hôm qua vừa gọi hỏi nó bảo chưa cần trước Tết. Dịch bệnh làm em giảm thu nhập 60% trong khi vừa đầu tư xây căn nhà. Dã man con ngan! Hi vọng năm sau ổn ổn tí.

Tép Suối

Xe tải
Em có những KH đề nghị nợ một cách trắng trợn, ko có liêm sỷ luôn, :P Em chạy tụt cả dép guốc...
Chỉ có bản lẻ cụ mới bắt tiền trước đc, còn đã bán hàng sll, cung cấp sản phẩm, dịch vụ vào các cty thì tỷ lệ deal đc tiền trc thấp lắm. :D Nhanh cũng phải cuối tháng chốt công nợ, thanh toán vào đầu tháng sau.

trinhpcl

Xe tăng
FB, Zalo...làm chức năng nhắc nợ thì tốt. Kiểu gần tết thay vì vào trang cá nhân thấy hỏi "Bạn đang nghĩ gì?"
Thì thay vào đó là "Bạn có đang nợ ai ko? Đừng quên trả nợ nhé!" :x

kienvinh

Tháo bánh
Tôi không nói các ông bà sai, nhưng tôi góp câu chuyện từ góc nhìn khác.

Sửa cái nhà, mua tầm 30 triệu một lần tiền vật tư nước như đường ống, van tê cút. Xe ba gác chở hàng vừa dỡ hàng xong và kiểm đủ số lượng, tôi đã bấm chuyển khoản trả tiền cho chủ cửa hàng. Xong công trình, mang vật tư thừa ra trả lại, chủ cửa hàng lý do lý trấu chỉ nhận lại một phần trong số vật tư thừa ấy trong khi nhẽ ra như hợp đồng miệng ban đầu là thừa bao nhiêu trả lại.

Lại còn bắt chỉ được mang ra vào buổi chiều vì buổi sáng tôi còn bán hàng.

Lại còn om mấy hôm với lý do chưa đếm thống kê tính toán được số tiền trả lại.

Lại còn bắt một lần nữa ra cửa hàng, tất nhiên là vào buổi chiều rồi, để lấy tiền trả lại chứ không chuyển khoản.

Gớm. Cả xã hội này thế cả, mình tử tế quá đâm thiệt.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ có bản lẻ cụ mới bắt tiền trước đc, còn đã bán hàng sll, cung cấp sản phẩm, dịch vụ vào các cty thì tỷ lệ deal đc tiền trc thấp lắm. :D Nhanh cũng phải cuối tháng chốt công nợ, thanh toán vào đầu tháng sau.
haizzz, ngành em ko công nợ, hixx.
Nếu bán công nợ mà ko bán được nữa, thì sales đó vứt đi, mà cho công nợ, tỷ lệ thu hồi nợ bao nhiêu nữa.

quy la tien

Xe điện
Nợ ở đây là nợ do gối hàng, dăm bẩy đợt đầu trả đủ, lần sau thì nợ hoặc chỉ trả 5,60% cũng là nợ khi bán hàng; nợ cho vay thì lại khác.

Phè Văn Phỡn

Xe buýt
Tôi không nói các ông bà sai, nhưng tôi góp câu chuyện từ góc nhìn khác.

Sửa cái nhà, mua tầm 30 triệu một lần tiền vật tư nước như đường ống, van tê cút. Xe ba gác chở hàng vừa dỡ hàng xong và kiểm đủ số lượng, tôi đã bấm chuyển khoản trả tiền cho chủ cửa hàng. Xong công trình, mang vật tư thừa ra trả lại, chủ cửa hàng lý do lý trấu chỉ nhận lại một phần trong số vật tư thừa ấy trong khi nhẽ ra như hợp đồng miệng ban đầu là thừa bao nhiêu trả lại.

Lại còn bắt chỉ được mang ra vào buổi chiều vì buổi sáng tôi còn bán hàng.

Lại còn om mấy hôm với lý do chưa đếm thống kê tính toán được số tiền trả lại.

Lại còn bắt một lần nữa ra cửa hàng, tất nhiên là vào buổi chiều rồi, để lấy tiền trả lại chứ không chuyển khoản.

Gớm. Cả xã hội này thế cả, mình tử tế quá đâm thiệt.
Nếu bán công nợ mà ko bán được nữa, thì sales đó vứt đi, mà cho công nợ, tỷ lệ thu hồi nợ bao nhiêu nữa.
Mợ phải làm ngành xây dựng mới thấm. Bữa trước em vào QN thấy ông anh phá sản vì bị tml Quýt còi ép LC nó quỵt nợ.

77665508

Xe điện
Em cũng bị, nghĩ đến mà nản, toàn chỗ gọi là thân thiết, nợ toàn tính bằng đơn vị năm.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ phải làm ngành xây dựng mới thấm. Bữa trước em vào QN thấy ông anh phá sản vì bị tml Quýt còi ép LC nó quỵt nợ.
So sánh thế e khó, vì công trình lớn, nhà cung cấp chuẩn thì khác, nhà cc mà nợ như chúa chổm, thì ...
Xin lỗi, thà ở nhà ngồi ngắm vợ con còn hơn :)

Tép Suối

Xe tải
Tất cả các nhà sản xuất, dòng tiền nó không sẵn đâu cụ. Thế nên việc bắt trả tiền trc gần như là bất khả thi.
Tỉ lệ thu hồi nợ đc bao nhiêu thì sales phải điều tra khách hàng, dò hỏi các đơn vị quen biết có bán hàng cho khách đó xem năng lực thanh toán thế nào.
Mà thường các doanh nghiệp trong ngành quen biết nhau hết mà, hay phím cho nhau khách năng lực thanh toán kém để chối khéo bằng cách báo giá cao :D
Cụ bảo cho khách nợ mà còn k bán đc hàng nữa thì sales vứt đi là chưa chuẩn rồi…

Em có khoản nợ hơn 100tr từ 2018. Đòi nó còn thách thức. Giờ phải nhờ toà án giải quyết. 😤

Screenshot_2022-01-05-21-19-36-422_com.zing.zalo (1).jpg

Em bị nợ ít tiền, đòi con nợ nó còn xoá kết bạn zalo luôn.

NonameNonick

Xe điện
Em hóng anh SƠN- Con nợ vào xử lý :))

dzung.9z

Đi bộ
E cũng đang bị tình trạng này,
Mấy đứa e, mấy thằng bạn vay cũng 5, 7 triệu mỗi mạng thôi nhưng ko biết đòi kiểu gì,
Vay thì vài triệu cũng là tiền, mà toàn thành phần củ chuối éo thấy nói năng gì, nghĩ mà chán.

longtu210

Xe điện
Cuối năm là ngày anh em đi hỏi thăm sức khỏe con nợ nhiều nhất , năm nay covid chắc cũng đỡ hơn tí