[Funland] Tết Việt Nam năm 1994 dưới ống kính nhiếp ảnh gia L.Dolan

Hà Tam

Xe điện
Lão nhận định chính xác nhất đấy, em vừa vớ được con 78 đầu bằng máy cối đem đi sửa chữa lại để đi đây, hehehe
Ccoi c hiếc xe này có cụm đèn pha có đèn báo vị trí màu vàng nằm trong hốc đèn, mặt nạ có con số 50 nổi, vậy nó là xe đời 80 máy cối, riêng cặp đèn xi nhan trước không đúng đời. Cụ chụp xem cái dạ dày cổ hút gió là biết chính xác đồ của đời 80 hay không.

doctor76

Xe ba gác
Ccoi c hiếc xe này có cụm đèn pha có đèn báo vị trí màu vàng nằm trong hốc đèn, mặt nạ có con số 50 nổi, vậy nó là xe đời 80 máy cối, riêng cặp đèn xi nhan trước không đúng đời. Cụ chụp xem cái dạ dày cổ hút gió là biết chính xác đồ của đời 80 hay không.
Mai em chụp cụ thể cho cụ xem, vợ em bảo anh tha đâu sắt vụn thế này, cái xe thổ tả đi khéo chết máy thì khốn.

thngaylangthang

Xe ngựa

Bastion.P

Xe container
Cụ đạp khỏe thế, chắc phải đi hết cả ngày.

1992, em lớp 8, hì hục đạp xe từ nhà ở Thái Thịnh qua cầu Thăng Long rồi đi phía bên đó vòng về cầu Chương Dương, qua cầu đạp về, vào Tràng Tiền mua 2 cái kem 1 cacao, 1 sữa dừa, hối hả mút như ăn kem trừ bữa rồi lại cong mông đạp về nhà
Chuẩn giờ đi học về

Khụ

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Năm 97 nhà em mới có tiền sắm đc con 82 mầu đồng. Hình như là 15t hay sao ấy. Tính ra tiền đất dưới khu trường thương mại là 4 mảnh.

Hà Tam

Xe điện
Mai em chụp cụ thể cho cụ xem, vợ em bảo anh tha đâu sắt vụn thế này, cái xe thổ tả đi khéo chết máy thì khốn.
Thường đời này có màu gọi là xanh lá "su hào", có lẽ cũng dễ kiếm màu này khi độ lại.

Bastion.P

Xe container
DLK giờ vẫn là tỉnh giàu mà, dân có thu nhập top đầu cả nước

Không bằng BMT quê em năm 94 95
Lúc đó cà phê 40.000 1 ký đỉnh cao kỷ lục.
Trong khi vàng chỉ 400.000 1 chỉ
Tức 10 ký cà nhân mua được 1 chỉ vàng
Mà dân Đắk Lắk lúc đó cà nhân có nhà thu cả mấy chục tấn.
Dream đập hộp 35 40 triệu 1 chiếc dân buôn mê chạy đầy đường luôn.
Xóm em có mấy chiếc dream đập hộp này

doctor76

Xe ba gác
Thường đời này có màu gọi là xanh lá "su hào", có lẽ cũng dễ kiếm màu này khi độ lại.
Trưa nay em.xem thì máy nổ ngon lành rồi, còn lại cái yếm rỏm, chế rỏm, đèn sau vỡ, xi nhan cũng rỏm, cái chắn bùn trước họ sơn lại tróc hết.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Lúc đó em ít đi, có ra Quang Trung sửa máy ảnh, rồi đến Hàng Đường mua Ô mai, kẹo, có lúc đạp xe lang thang chỗ Hoàng Diệu, phố cổ, Hà Nội thời 1994 rất thân thuộc với em dù em không đi nhiều, những phố như Thuốc Bắc, Mã Mây, Hòa Mã, Giảng Võ, Kim Mã là em đi nhiều nhất, còn Cầu Giấy lúc đó là ngoại ô, hehe.
Hơi giống em, đối vs em thì cuối phố Huế - Bạch Mai/ BV Việt Xô, Kim Mã - Ngọc Hà là ngoại ô rồi, cả năm ko bao giờ bước chân đến những chỗ khỉ ho cò gáy đó :D
Với em hãi hùng nhất kể cả thời nhỏ lẫn lớn là phải đi qua chỗ đường 19/12 (sau này là chợ Âm Phủ) vào buổi tối, kể cả đi 2 người em vẫn sợ và sởn gai ốc mỗi lần đi qua chỗ Lý Thường Kiệt đoạn này.

Bastion.P

Xe container
TDH ngày đó mới ăn ra HTK, còn chưa nối ra Đê La Thành, tức chưa có đường NCT.

Tầm 2000 mới có các trường Luật, Ngoại Giao, ... về đó và thông dần ra đến Ngọc Khánh. Ksan Bảo Sơn trên NCT 1 thời là VIP nhất HN.

Lấy đâu ra ợ :)). E nhớ mang máng năm 97-98 (loanh quanh khoảng đó) mới mở chút ở đầu cầu Trung Hoà, đường đôi; còn lại là đường 2 chiều nhỏ chạy thẳng đến Hoà Lạc (chỗ cuối cao tốc bây giờ, chưa có đường đi Yên Bài). Thế nên cái đường đó mới gọi là Láng-Hoà Lạc (e đoán vậy). Chứ đúng chuẩn lúc làm chào mừng 1000 năm thì phải là TDH-Hoà Lạc :))

Vulcan V70

Xe trâu
Vâng, nhà cháu sợ lão nhầm sang hiệu ảnh Kim Lai ở ĐT Hoàng gần rạp Hoà Bình. Cạnh hiệu ảnh Kim Lai là ch nhiếp ảnh biển hiệu là Thanh Vân. Bác chủ ở đây cũng có cậu con giai tên Quân.
Thời gian đó nghề ảnh hình thành song song 2 mô hình, mô hình biên chế nhà nước là cty nhiếp ảnh Hà Nội, mô hình dịch vụ tư nhân là HTX quản lý. HTX như HTX Phương Đông, hội tụ các thợ ảnh từ thời P có xuất xứ từ Lai Xá.
Nói chung cho dù HTX ảnh hay Cty Nhiếp ảnh đều ở loanh quanh khu vực Bờ Hồ, toàn điểm đắc địa có nguồn gốc chủ là tư sản từ thời P.
Như cty Nhiếp ảnh HN có các cửa hàng Quốc Tế Hàng Khay, Kim Lai ĐT Hoàng, Tam Anh Hàng Gai, trụ sở thì ở Quang Trung, 1 kios ngay cạnh Lăng Bác. HTX PĐ cũng toàn điểm đẹp.

Đường ĐT Hoàng có phải phía bên kia hàng cây không bác?
Bồn hoa lúc đó mới làm xong, những khóm hoa vừa mới trồng để trang trí đón Xuân
Tấm ảnh này nhà cháu chụp cách nay đúng 27 năm ( 24-1-95). Tết năm đó về thăm quê ngoại, ra đến HN còn nán lại mấy ngày lang thang ... lúc ở bờ hồ gặp 1 cô bé sinh viên ( năm nay chắc cũng gần 50), nhờ cô ấy bấm cho mấy kiểu ảnh, xong xin cô ấy 1 kiểu ảnh kỷ niệm... cô gái HN rất duyên dáng, đài các... mà chụp ảnh xong lúc cô ấy đi rồi mới sực nhớ là quên không hỏi địa chỉ để gửi ảnh cho cô ấy... sau đó sang bên cửa hàng điện tử bên kia đường mua 1 chiếc TV Sony và 1 chiếc nồi cơm điện về quê ngoại. Chiếc nồi cơm điện hiệu Sharp đến giờ vẫn chưa hỏng

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Tào phớ hay dùng nồi nhôm đựng nước đường, đậu phụ chứ, toàn xô với chậu nhựa thế này có khi ăn nộm sứa đấy ạ, sứa cắt thành miếng đỏ trong thả trong cái chậu kiểu này em ăn mỗi một lần nhưng nhớ .
Nộm sứa cho đến tận 2000x các bà vẫn dùng quang gánh, mỗi đầu là cái thúng mẹt to cụ à,

khausao

[Tịch thu bằng lái]
1992, em lớp 8, hì hục đạp xe từ nhà ở Thái Thịnh qua cầu Thăng Long rồi đi phía bên đó vòng về cầu Chương Dương, qua cầu đạp về, vào Tràng Tiền mua 2 cái kem 1 cacao, 1 sữa dừa, hối hả mút như ăn kem trừ bữa rồi lại cong mông đạp về nhà
Chuẩn giờ đi học về

Khụ
Thái Thịnh tới tận 2003 mà 11h tối đoạn khu tập thể Vĩnh Hồ đã vắng tanh vắng ngắt, nhà cửa cả phố đóng kín mít rồi.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Lúc đó em ít đi, có ra Quang Trung sửa máy ảnh, rồi đến Hàng Đường mua Ô mai, kẹo, có lúc đạp xe lang thang chỗ Hoàng Diệu, phố cổ, Hà Nội thời 1994 rất thân thuộc với em dù em không đi nhiều, những phố như Thuốc Bắc, Mã Mây, Hòa Mã, Giảng Võ, Kim Mã là em đi nhiều nhất, còn Cầu Giấy lúc đó là ngoại ô, hehe.
1994 Cầu Giấy là thị trấn đấy cụ nhé :))

Hacking

Xe buýt
Hơi giống em, đối vs em thì cuối phố Huế - Bạch Mai/ BV Việt Xô, Kim Mã - Ngọc Hà là ngoại ô rồi, cả năm ko bao giờ bước chân đến những chỗ khỉ ho cò gáy đó :D
Với em hãi hùng nhất kể cả thời nhỏ lẫn lớn là phải đi qua chỗ đường 19/12 (sau này là chợ Âm Phủ) vào buổi tối, kể cả đi 2 người em vẫn sợ và sởn gai ốc mỗi lần đi qua chỗ Lý Thường Kiệt đoạn này.
Oh, chỗ này ngày xưa là gì mà sợ thế vậy cụ? Cháu hay lang thang phố 19-12 trước và sau phố sách cũng thấy hơi ít người qua lại :D