Thảo luận Thả tay khỏi vô lăng xe có chạy thẳng?

linhcanonian

Xe tải
Hic nghe các cụ bàn em cũng yên tâm. E đi cũng cảm giác lệch sang phải. Chắc thế là bình thường.
Lúc nào cũng có cảm giác lệch phải thì cụ phải đi kiểm tra thước lái hoặc độ chụm rồi. Hoặc ít nhất là lốp bên phải non hơi. Còn ở đây các cụ đang bàn luận là xe không thể chạy thẳng mãi nếu buông vô lăng thôi.

vutruzero

Xe hơi
À ý e là bỏ vô lăng ra thì nó lệch. Xe e cũng mới thay 4 lốp và chỉnh độ chụm và cân bằng động.

assanovic

Xe tải
Em đoán là đang thẳng lái, thước lái thẳng, 4 bánh cân bằng, mặt đường phẳng thì thả tay khỏi vô lăng xe vẫn chạy thẳng được.

_MrPhong_

Xe đạp
Em đoán là đang thẳng lái, thước lái thẳng, 4 bánh cân bằng, mặt đường phẳng thì thả tay khỏi vô lăng xe vẫn chạy thẳng được.
Khó lắm ạ. Cái mặt đường làm sao phẳng được, phải làm nghiêng phục vụ thoát nước nữa. Chưa kể là mặt đường xuống cấp theo thời gian.
Lý tưởng nhất chắc phải chờ cái đường đua F1 ở Mỹ Đình xây xong rồi test :))
Chưa kể xe chạy còn bị ảnh hưởng bởi gió... vv mây mây. Quá nhiều thứ bên ngoài tác động vào cái xe khi nó di chuyển trên đường.

assanovic

Xe tải
Khó lắm ạ. Cái mặt đường làm sao phẳng được, phải làm nghiêng phục vụ thoát nước nữa. Chưa kể là mặt đường xuống cấp theo thời gian.
Lý tưởng nhất chắc phải chờ cái đường đua F1 ở Mỹ Đình xây xong rồi test :))
Chưa kể xe chạy còn bị ảnh hưởng bởi gió... vv mây mây. Quá nhiều thứ bên ngoài tác động vào cái xe khi nó di chuyển trên đường.
Thì ý e là hội tụ đủ các yếu tố trên thì được mà cụ :)

Dan du an

Xe cút kít
Em nghĩ họ sẽ thiết kế để xe sẽ từ từ lao về phía vỉa hè/ lề đường cho nó an toàn.

202

Xe container
xin thỉnh giáo các cụ mợ nếu đường thẳng, bỏ hai tay khỏi vô lăng xe có chạy thẳng tắp được không ạ? Có sai số nào như 100m lệch bao nhiêu không. Xe em m3 mới chạy không thể nào thẳng được, cứ lệch phải dần dần
Cũng tùy đường, tùy xe cũ mới. Để lâu nó còn tự động chạy thẳng ra Văn Điển nữa cơ.

mr_limo

Xe buýt
Việt Nam hay thậm chí cả thế giới làm gì có cái đường nào phẳng băng mà đòi đi không bị lệch, đến RR còn phải lệch.
Đi mà cảm giác bị lệch dần sang 1 bên mặc dù đường khá bằng phẳng, thì kiểm tra các mục sau:
1. Lốp cân đều hơi không ( 2bánh trước, tiện thì check lại cả 4)
2. Lốp mòn đều không, nếu lốp mòn không đều thì đi đảo lốp, chỉnh chụm lại.
3. Kiểm tra hệ thống gầm bệ: càng A, giảm sóc, rotuyn
4. Kiểm tra thước lái.

sonnv2610

Xe tải
Đường VN mình ít khi nào mà thả vô lăng ra chạy thẳng tắp đc lắm, kiểu gì cũng chỉ được 1 đoạn là có dấu hiệu lệch rồi. Còn nếu mới thả ra đã lệch ngay thì có lẽ nên kiểm tra thước lái và lốp xe :D

lolotica

Xe điện
Kính thưa các cụ. Hôm qua e đã thay 4 quả lốp mới, chỉnh chụm và cân bằng động tại chỗ cụ Hà hunter. Cụ tự tay làm cho em từ A-Z luôn. Và kết quả là e vẫn còn cảm giác ấy khi lái cao tốc. Đường thẳng nhẵn thẳng lái vẫn từ từ lệch dần về phải. Lệch nhanh hay chậm thì tuỳ lúc. Tiện đây em hỏi các cụ có khi nào hệ thống lái của em có vấn đề chứ ko phải do góc đặt bánh ko ạ
Con Teana của em chạy hơn 10v rồi, em chỉ cbđ 4 bánh thôi, chỉnh chụm thì cũng từ 2013, vậy mà chạy đường đẹp (VNG lên dân bay, để ga tự động 80km/h, em bỏ tay tầm 1 phút vẫn thấy nó chạy thẳng beng, chả nhao trái phải gì!