[Funland] Thắc mắc về chum ngâm rượu

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cám ơn nhã ý của cụ. Em ở trong Nam. Để khi nào tiện thì em sẽ thử rượu cụ ạ.

Chúc công việc làm ăn của cụ ngày càng phát triển nhé!
Cảm ơn cụ.
Hầu như năm nào em cũng vào Tp.HCM ọp ẹp tưng bừng với các cụ trong ấy, khi nào vào em ới cụ nhé

juve99

Xe cút kít
Rượu quê để hở hoặc đổ vào chén, bát để lâu nó có bị nhẹ đi
Tuy nhiên rượu quê nấu bằng ngũ cốc, đặc biệt là rượu nấu bằng gạo nếp với men bắc tốc độ nhạt của rượu khi để hở rất chậm và nhẹ đến mức độ nào đó sẽ dừng, còn rượu cồn hay rượu men lá sẽ chỉ như nước lã
Sở dĩ rượu gạo nếp giữ độ được là bởi nó có sức căng bề mặt, cản trở sự bay hơi của rượu. Cụ để ý khi cho rượu cồn (vodka) các loại vào tay, chỉ một lúc sau nó sẽ bay hết mùi. Còn rượu nấu từ gạo nếp, sẽ có cảm giác hơi dính và mùi thơm của rượu ở trên tay rất lâu.

Về độ rượu nấu bằng gạo nếp ủ men bắc nấu theo phương pháp thủ công truyền thống luôn trên 40 độ và như quê em nấu thì 50 độ là bình thường.
Tuy nhiên em sẽ gửi cụ chai rượu ở mức 40 độ do đã khử độc, hạ độ và để trong chum sành vài năm để cụ thẩm.
Cụ PM cho em xin tên, địa chỉ và sđt nhé
Nghe tả mà thèm ;;)

TVL.COM

Xe tăng
Em chỉ mua về dùng thôi nên mua gần cho tiện chứ mua ở làng cụ e là... một tiền gà ba thóc quá :)

Em cám ơn cụ nhiều nhé.
Ok cụ. Em mua hộ thì chắc chắn rẻ hơn, kể cả cụ mua gần. Bởi gần cụ họ cũng phải mang từ nơi khác đến.

thuphuong2659

Xe máy
cụ bọc 2 lớp túi nilon vào rồi hãy đậy lắp , ko bị bay mùi đâu

nvhoan22

Xe tải
Loại này đúng quê em bán cụ ạ. Lần đầu chỉ cần sau sáu tháng cụ có loại rượu màu hệt XO mà thơm ngon. Có cụ nào muốn lấy em hỏi cho. Có nhiều loại to nhỏ khác nhau từ 10 đến vài trăm lít.
Giá thế nào thế cụ? Loại 30L-40L ý cụ. E cũng ở Hà Nam :D

Khoa Béo

Xe buýt
E thấy bên Rượu Hà Nội có bán loại rượu nếp, ko biết mua loại đấy về ngâm đòng đòng đc ko các cụ? Hoặc cụ nào biết chỗ mua rượu ngâm chuẩn chỉ e với. Vì rượu đòng đòng uống rất nhẹ và êm, nên chắc rựou trắng để ngâm cũng phải nhẹ độ

Trốc Cúi

Xe đạp
Hải Dương em có Nếp cái Hoa vàng Kinh Môn, ngon nổi tiếng luôn
Nam Đinh có gạo nếp của Hải Hậu
Tuy nhiên gạo ngon nhưng phải có men phù hợp, như men bắc quê em chỉ dùng để nấu duy nhất với gạo nếp.
Men làng Vân thì đa dạng hơn, nấu nếp, tẻ, sắn được hết, tất nhiên rươu ra sẽ không ngon bằng loại men chỉ làm ra để nấu với một loại duy nhất.

Cụ cũng là người hay rượu, nếu cụ ở HN để em biếu cụ 1 chai dùng thử (tỉnh khác khó vận chuyển, nên em chưa có cách nào gửi tối ưu)
Cụ có thể gửi cháu 1 lít qua đường bưu điện uống thử đc chăng?

E thấy bên Rượu Hà Nội có bán loại rượu nếp, ko biết mua loại đấy về ngâm đòng đòng đc ko các cụ? Hoặc cụ nào biết chỗ mua rượu ngâm chuẩn chỉ e với. Vì rượu đòng đòng uống rất nhẹ và êm, nên chắc rựou trắng để ngâm cũng phải nhẹ độ
Rượu ngâm đòng đòng em thường dùng loại 35-38 độ
Phần đậm để em PM cho cụ

Cụ có thể gửi cháu 1 lít qua đường bưu điện uống thử đc chăng?
Cụ PM cho em tên, địa chỉ, sđt nếu cụ ở Hà Nội, Hải Phòng
Còn địa phương khác em e hơi khó vì các đơn vị chuyển phát không nhận chất lỏng ạ :(

nvhoan22

Xe tải
Thưa các cụ: sau 9 tháng ủ rượu trong chum sành ko tráng men. Em để ở gầm cầu thang mà đợt này về quê thấy ở nền đá hoa mốc đen, xung quanh chum thì hơi có lác đác vết mốc trắng.
Không biết sao nền đá hoa lại bị mốc đen các cụ nhỉ?

Được gửi từ iPhone - Otofun

shin_butchi

Xe đạp
Thưa các cụ: sau 9 tháng ủ rượu trong chum sành ko tráng men. Em để ở gầm cầu thang mà đợt này về quê thấy ở nền đá hoa mốc đen, xung quanh chum thì hơi có lác đác vết mốc trắng.
Không biết sao nền đá hoa lại bị mốc đen các cụ nhỉ?

Được gửi từ iPhone - Otofun
e thấy một số bác kêu mốc ngoài là ok do rượu thải độc k biết đúng k 😁😁😁😁

Hieu_dang

Xe hơi
chum sành có bọt khí trong vỏ nhiều , nó thở được , loại này chỉ dùng chôn xuống bờ ao ( hạ thổ) thôi :))