[Funland] Thắc mắc về đặc công

Bachsima

Xe lăn
Có thể là bằng mua cũng nên ^*
Khồng, mua cũng dùng vào việc tư ích, ai đi đấu võ hao hơi. Kiểu khoe hàm khoe hiệu này thuộc kiểu khác rồi.
Mà chuyện vu vơ thì cũng để nó vi vu bay đi thôi.

juve99

Xì hơi lốp
Ô chú gần nhà e, là lính đặc công, tường phẳng nhà cao 3 tầng lấy đà chạy 1 phát lên thẳng mái nhà luôn

Đức Phạm 8x

Xe điện
Mấy ông lính đặc công thì võ vẽ cũng bình thường thôi , không có gì khủng khiếp lắm đâu . Em đã từng sát doanh trại đặc công vài năm nên cũng biết chút chút về họ . Ra trận có những thứ quan trọng hơn võ rất nhiều , như chạy nhanh , bắn giỏi hay ngụy trang vv những thứ đó mới cần học hơn là võ nghệ cụ à .
Còn các cuộc thi hay biểu diễn thì đa phần giống như đóng phim hết rồi .
Họ giỏi về cận chiến, sử dụng được đa dạng vũ khí, di chuyển đc trong mọi loại địa hình mà không để lại dấu vết.
Em nghe mấy Cụ lính đặc công già kể lại thế, còn cận chiến thì em mắt thấy 1 Cụ u60-70 solo với 3 thanh niên to khoẻ, kq là 3 thanh niên cũng dính vài đòn & không dám xáp lá cà. Chứ lời đồn 1 đ/c solo quật chục mạng nằm đất thì em cũng mới chỉ nghe đồn.

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
có link hay cái dì chứng minh ko bác .:)
Trước ở trên forum có cái ảnh bằng khen hay giấy chứng nhận của cụ đặc công nước nào đó rồi. Nói chung là họ được tập luyện rèn giũa hàng ngày, khi tuyển quân thì cũng toàn tuyển thanh niên ở vùng sông nước, nên những thành tích như trên em thấy cũng ko quá lạ.

STElectrics

Xe lăn
Em vẫn đi làm với 1 cựu đặc công nước thời oánh Mỹ đây ợ. Có hỏi cụ ấy là có phải đặc công bơi không tiếng động không thì cụ ấy bảo phét hết. Bơi ngoài biển có quẫy đùng đùng thì sóng nó cũng át hết. Cụ ấy bảo bọn tao chỉ có khả năng kéo quả thủy lôi bơi 100-200km trong đêm tối mà không mất bình tĩnh, vẫn xác định được phương hướng thôi chứ huyền thoại oánh võ 1 địch 3/4 hay bắn súng bách phát bách trúng thì thắng Mỹ từ đời nào rồi chứ chả phải đợi đến 75 mà cũng không hi sinh xương máu nhiều đến thế. :D

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em dc chú đặc công nước kể chuyện. Ông ấy người duy nhất sống sót trong một trận đánh tàu Mỹ (như trận Cửa Việt thì phải, e ko nhớ). Mỗi đội 3-4 người, tổng 12 người.
Mỗi ng ôm một quả bom như cái nón để ốp vào tàu. 3 đội trước đi ko về. Đến đội cuối cùng thì đặt dc mìn. Ông chú này bơi ra dc 1 quãng mìn nổ bị ngất trôi dạt. May ngư dân cứu sống đưa về căn cứ.
Hồi đó 65t mà nhìn rắn chắc, ko tí bụng nào.

Xichlo0banh

Xe tăng
Ngày xưa đằng sau nhà em có cụ trung tá đc, đánh mèo, sau sang cpc. Hàng ngày bê đồ cho vợ bán hàng, người gầy gầy, đen nhẻm. Em hay ngồi nghe cụ kể chuyện ở sê công, đang ngồi uống nước mía quán cụ thì có tay đầu gấu khu mà ai cũng sợ đến gây sự chuyện chỗ ngồi bán hàng hay bảo kê ji đó, cãi nhau 1 hồi chỉ thấy cụ đc vung tay bóp vai thằng kia 1 phát, thấy đứng như tượng, mặt tái mét xin tha!
Hồi còn mua sách võ về tập, nhìn thấy phê tít, đòi cụ dạy cho nhưng hình như cụ ko dạy thằng nào.

Cụ tai biến, đi cách đây vài năm.

Lần 2 chứng kiến tại rạp chiếu phin bãi, cả ngàn quân, quần áo xanh lét mà để 1 "thèng đc" :)) đánh quân mình xong chạy thoát.

Cụ lính Vị xuyên gần nhà bây giờ vẫn kể: Bọn tao mà gặp đc (kiểu gato ưu đãi, phong cách ji đó) mà đánh nhau với nó thì phải dùng kíp 7 kíp 9. Ko thì nó đấm chết :))

CCM

Xe buýt
Nhiều cụ đang hình dung ĐC như Rambo hay Delta thì phải?

trancongdung

Xe điện
Nghĩa là bơi 25km kèm theo vũ khí và quân trang á:( . Chắc anh đang nói người ngoài hành tinh.:D
Có đấy, em xem trên ticktock, bơi và thả trôi liên tục gần 30 tiếng nữa cơ.

omerta77

Xe điện
Thôi, mình nói nữa mất công đổ vỡ hình ảnh thần thánh của Đặc Công của mấy ông ofer yêu màu tím thích thuốc lào ;)) Chưa tính Xui Xui tuyên giáo cầm AK tới nhà thì vỡ cmn mồm. :D
Đặc công Việt Nam không đến mức như 1 số cụ tưởng tượng. Nhưng hiệu quả như thế nào thì thực tế đã chứng minh trong thời kỳ chống Mỹ. Còn thời kỳ chống Tàu thì ít thông tin vì ko đc công khai.

Hoadaols

Xe tải
Đặc công Việt Nam không đến mức như 1 số cụ tưởng tượng. Nhưng hiệu quả như thế nào thì thực tế đã chứng minh trong thời kỳ chống Mỹ. Còn thời kỳ chống Tàu thì ít thông tin vì ko đc công khai.
Không phải là không được công khai. Theo em nghĩ là không có chiến công nào vang dội như thời đánh Mỹ. Đánh Mỹ hơn chục năm, tình trạng da báo. Đánh tàu thời gian ngắn, nó ở trên đất nó là chính.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Các chiến công của bộ đội đặc công là có thật, chúng ta là lớp hậu sinh, đừng nên nghi ngờ chuyện đó. Nhưng những mất mát của họ thì lại không được phổ biến rộng rãi như các chiến công.
Thấy nhiều bác nghi ngờ khả năng cận chiến của bộ đội đặc công thì xin tham khảo thớt của Mr. hungalpha thì phải, bác này mới chỉ cảnh vệ mà đã được đào tạo các đòn như bẻ lệch khớp, khóa tay. Em không biết các bác tài giỏi đến đâu nhưng có lần em bị lệch khớp vai, thành phế nhân luôn, bưng bát cơm không nổi, phải đi ông lang nắn lại đấy ạ

6997

Xe container
Kính các cụ xem chơi cái chứng chỉ của chiến sĩ năm 1. Năm 2 là 25km.

Còn có phao hay không, quân trang quân dụng thế nào, ảnh em không được up ạ!

Chắc cụ ý nhầm, em nghĩ bơi cùng quân trang thì chỉ là 2.5 km thôi. Bơi có phao hỗ trợ thì có khi lại phải hơn 25 km mới giỏi.
QUOTE="tony tí, post: 56482731, member: 587202"]
Nghĩa là bơi 25km kèm theo vũ khí và quân trang á:( . Chắc anh đang nói người ngoài hành tinh.:D
[/QUOTE]

quangkhunglong

Xe tăng
Kính các cụ xem chơi cái chứng chỉ của chiến sĩ năm 1. Năm 2 là 25km.

Còn có phao hay không, quân trang quân dụng thế nào, ảnh em không được up ạ!

QUOTE="tony tí, post: 56482731, member: 587202"]

[/QUOTE]
Kính cụ. Nói chung 9 tiếng liên tục trên biển và quãng đường 11 hải lý là em phục rồi. Quân trang có kèm hay không kèm phao em vẫn phục.

omerta77

Xe điện
Không phải là không được công khai. Theo em nghĩ là không có chiến công nào vang dội như thời đánh Mỹ. Đánh Mỹ hơn chục năm, tình trạng da báo. Đánh tàu thời gian ngắn, nó ở trên đất nó là chính.
Có thể ko có những trận đánh lớn như thời đánh Mỹ nhưng ko được công khai mấy đâu cụ. Giờ còn đỡ rồi đấy. Đấy cũng là sự thiệt thòi cho thế hệ các chú các anh trong chiến tranh biên giới

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các chiến công của bộ đội đặc công là có thật, chúng ta là lớp hậu sinh, đừng nên nghi ngờ chuyện đó. Nhưng những mất mát của họ thì lại không được phổ biến rộng rãi như các chiến công.
Thấy nhiều bác nghi ngờ khả năng cận chiến của bộ đội đặc công thì xin tham khảo thớt của Mr. hungalpha thì phải, bác này mới chỉ cảnh vệ mà đã được đào tạo các đòn như bẻ lệch khớp, khóa tay. Em không biết các bác tài giỏi đến đâu nhưng có lần em bị lệch khớp vai, thành phế nhân luôn, bưng bát cơm không nổi, phải đi ông lang nắn lại đấy ạ
Em thì dc một bác đặc công chuyên giúp bẻ khớp cho đỡ đau người. Tiếc bác ấy ung thư mất cách đây gần 2 năm rồi.
Cũng học dc 1 vài miếng, tiếc mình ko chú tâm theo học.

Hự.

Xe điện
Không nên thần thánh hoá, cũng là con người bằng xương bằng thịt cả thôi, nhưng cũng phải thừa nhận khả năng vượt xa người bình thường của các bác. Thực tế là chọn người tố chất nhất trong những người có tố chất, tập các đòn thế chắc lọc tốt nhất, cách tập được nghiên cứu hiệu quả nhất, công sức tập luyện khủng của khủng, tinh thần tập luyện hừng hực ko thể kiếm đâu tốt hơn (thời chiến đó, giờ thì em ko rõ), điều kiện tập luyện (ăn, ngủ, nghỉ) cũng tốt tối đa trong đk cho phép.... Thế nên hồi đó mới rèn đúc nên những người chiến sĩ ĐC như thế. Tôn trọng, kính phục, nhưng đừng thần thánh hoá, vì như vậy chính ra lại thiếu tôn trọng chứ ko hề tích cực.

hai rau pham

Xì hơi lốp
Đọc thớt này hai lần vẫn thấy sướng. Bố cháu cũng là bộ đội 2 thời kỳ, bgio rà dồi, 83 t cũng khoái đặc công nhưng cụ được chọn đi phi công nhưng bị tiền đình nên chỉ bộ binh thôi. Ở khu nhà cháu cũ ( Biên hoà, đồng nai) có chú Lân ( tên họ gì quên rồi, hình như là khiếu anh lân hay minh lân gì đây) Mới được phong AHLLVT là đặc công rừng sác! Đôi lần gặp gỡ chú lân nói chuyện: chiến công của dc là có thật & đáng trân trọng, thời bình dc được huấn luyện bài bản văn võ nhưng thực tế trong chiến tranh đôi khi chả cần võ vẽ đâu, tập vũ thuật (tên gọi trong quân đội) mục đích cho khoẻ thể trạng thôi, quan trọng người lính dc cần trí thông minh, gan dạ, dũng cảm, luồn sâu, xoá dấu vết thôi (mấy kỹ năng này lính trinh sát cũng siêu đấy nhé). Thời chú có võ vẽ gì đâu, chỉ dc cái tinh thần quyết tâm cao độ. Chú ấy bị chất độc da cam 2 đứa con bị ah, tội nghiệp....
TRÂN TRỌNG CÁC CHÚ ĐẶC CÔNG
Cháu tìm dc thông tin chú Lân rồi, người thật việc thật nhé các cụ, không các cụ lại bảo cháu điêu. Chú ấy cùng khu tập thể với nhà cháu luôn, bgio nhà cháu đi xa xa rùi

Chỉnh sửa cuối: