[Funland] Thắc mắc về đặc công

Hatha Yoga

Xe tăng
Nó sợ hay không không biết !
Chỉ chắc chắn với cụ là nó có chuẩn bị lực lượng không quân tại sân bay Ninh Minh, hải quân tại cảng Phòng Thành và ta đã cho đặc công đánh phá ngay tại nơi nó tập kết lực lượng !
Cảng Phòng Thành thì bị đặc công nước ốp mìn dưới đáy tàu làm chìm nhiều tàu, trong đó có kỳ hạm, không quân nó thì ta không thèm động đến, chỉ cho đặc công sang phá 2 trạm rada dẫn đường pháo binh của địch.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Theo em hiểu thì đặc công, biệt động, biệt kích, đặc nhiệm đều có chung một nghĩa là những chiến binh được đào tạo đặc biệt để thực hiện những nhiệm vụ đặc biệt mà theo như film Mỹ là "huân chương được gửi cho người nhà"@ Trân châu Cảng của Mr. Doolitle, em không rõ trích có đúng không.
Trong những cuộc chiến tranh đã qua, các chiến bình này đã cho thấy thể chất, thần kinh, kỹ năng chắc chắn phải hơn đến 99% các ofer, trừ kỹ năng bàn phím. Do vậy, nếu bạn ofer, chưa từng giết người bằng lưỡi lê, bằng nắm đấm, thì xin đừng nói lời cay đắng, xúc phạm những nỗ lực/lý tưởng của họ nhé.

Xichlo0banh

Xe tăng
Một bộ phận nhỏ gọi là ofer chứ?

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Cảng Phòng Thành thì bị đặc công nước ốp mìn dưới đáy tàu làm chìm nhiều tàu, trong đó có kỳ hạm, không quân nó thì ta không thèm động đến, chỉ cho đặc công sang phá 2 trạm rada dẫn đường pháo binh của địch.
Tháng 2/79 1 mớ tàu bay đang tập kết ở sân bay Ninh Minh bị cháy rụi.
Chắc tự nhiên :)

Chỉnh sửa cuối:

icemain

Xe tăng

comcoi

Xe buýt
Nhà cháu thấy chi tiết đục thuyền giặc này khá " tuyên giáo".
Giặc trên thuyền gỗ, các ông lặn dưới nước đục vào thuyền của nó. Việc phát hiện tiếng động là rất dễ dàng. Thế mà còn tạo ra được những lỗ chìm được thuyền gỗ của nó thì nhà cháu " chưa tưởng tượng " ra được.
Còn bây giờ thời kim loại, các cụ Yết Kiêu chỉ có ốp mìn mới " làm gì" được nó thôi
Cụ nghĩ đục thuyền là đục nghe cồm cộp ấy à.

omerta77

Xe điện
2009 có khác , cmt chất:). Đặc công dĩ nhiên là giỏi , chả ai ngu ngốc đến mức ko tin. nhưng k thần thánh như mấy anh hồng vệ binh bơm thổi. Các Cụ cứ nghĩ xem . các anh tuyên giáo nhà ta thì các cụ lạ gì .:) Trọng sĩ diện , làm gì có chuyện đặc công chiến công hiển hách lại khiêm tốn ỉm đi :)) mấy ãnh chả la làng ngạo nghễ um trời lên ấy chứ.
Không hẳn thế đâu cụ. Ông già e trước bên Đoàn biệt động của BTL Đặc công. Bác Đoàn trưởng và 1 chú nữa là 2 trong 3 người đánh sân bay bên Thái Lan. Hồi bé cứ hè là e sang đơn vị ông già chơi mấy tháng hè. Nhưng chả bao giờ thấy các ông kể chuyện gì. Mãi sau này khi mạng xã hội đăng thông tin về trận đánh sân bay B52 e hỏi lại ông già mới bảo: Ừ

Ngo Rung

Xe lăn
Không hẳn thế đâu cụ. Ông già e trước bên Đoàn biệt động của BTL Đặc công. Bác Đoàn trưởng và 1 chú nữa là 2 trong 3 người đánh sân bay bên Thái Lan. Hồi bé cứ hè là e sang đơn vị ông già chơi mấy tháng hè. Nhưng chả bao giờ thấy các ông kể chuyện gì. Mãi sau này khi mạng xã hội đăng thông tin về trận đánh sân bay B52 e hỏi lại ông già mới bảo: Ừ
Ông trẻ trâu ấy mang tư tưởng của mấy cháu suốt ngày khoe check in online đi áp vào ĐC ấy mà cụ :))

omerta77

Xe điện
Đặc công của mình ko so đc đặc công trung quốc đâu
Cụ nào rảnh cỏ thể tìm xem : tôi là lính đặc chủng 2 để xem và thấy đc 1 góc nhỏ của quân đội TQ nó thế nào
Đúng rồi. So thế éo nào được.
Chiến công của đặc công TQ toàn trên phim còn Đặc công Việt Nam thì trên chiến trường =)) Thế giới nó còn vđ khi nhắc đến các cụ nhà mình. Tiếc là nền điện ảnh nước nhà chưa đủ tầm để dựng những bộ phim về các trận đánh vang dội của lực lượng Đặc công. Chỉ cần đúng thực tế thôi đã oách rồi chứ chưa cần thêm nếm.
À trước có bộ phim nói về Biệt động SG

Yelnut

Xe tăng
Trong truyện "Ma chiến hĩu" của Mạc Ngôn, anh Tàu này cũng nhắc đến việc 12 ly 7 hạ nòng của bộ đội bên ta.
Các cụ bên Cam hạ nòng phang nhau

Với pốt cũng dùng 12.7ly. Chứ PRD với PRK chắc ko ăn thua.
Các bác nhắc đến việc hạ 12 ly 7 phang bộ binh thì phải nhắc đến cái xe M113 với khẩu súng trên nóc xe. Ít nhất thì cũng dùng từ thời đấy. Còn bây giờ thì ngó sang Syria xem bọn nó dùng 23 ly làm gì.

Wakeup

Xe điện
Hồi em còn bé (đầu những năm 1980) thỉnh thoảng bọn em có hay gặp một bác đặc công điên đi loanh quanh phố nhà em. Xin lỗi bác, đó là tên mọi người thuận mồm gọi thế, vì quả thực bác có chút vấn đề thần kinh. Bác ấy dễ bị kích động . Khu nhà em có cái tòa nhà cơ quan 3 tầng nhưng bảo vệ hay cho bọn trẻ con em vào chơi vì toàn con em cơ quan cả. Nhiều khi thấy bác ấy ở đầu phố, bọn em lại trèo lên nóc nhà 3 tầng hô "cứu cứu". Bác ấy tưởng thật, bám vào góc vuông ở tường rồi treo thoăn thoắt lên tầng 3. Lên đến nơi thì bọn trẻ con em lại chạy túa đi, dưới đất lại hô "cứu cứu", thế là bác ấy tung người bám vào lan can các tầng chỉ vài giây là đã có mặt ở tầng 1. Sau này xem biểu diễn Parkour, em vẫn không thấy ai làm được như bác đặc công điên đó. Có một lần trẻ con bọn em trêu bác ấy rồi chạy. Có một thằng chạy qua đường bị ngã ngồi xuống, phía trước có ô tô tải đang đi đến (hồi đó ô tô ít lắm, nhưng ô tô tải được chạy cả trong phố). Bác ấy nhảy đến nằm cạnh thằng kia, ấn người nó xuống vừa kịp cái xe chạy qua. Hai người chui ra từ gầm xe ra an toàn. Từ đó trong phố ai cũng quý bác ấy, nhưng lũ trẻ con bọn em vẫn không chừa được mấy trò trêu bác ấy. Nghĩ lại thấy nhớ hồi xưa quá.
Chuyện về bác đc này em có được đọc ở đâu đó. Mà lâu quá rồi, em k nhớ chính xác. Hình như bác ấy từng ở khu Vân Hồ hay Nguyễn Công Trứ gì đó mà gia đình bác ấy cũng k phải ở khu vực đó. Bác ấy xuất hiện trong mấy tháng thôi, leo tường lên xuống, đi lại sinh hoạt trên nóc các tòa nhà 3, 4 tầng như đi dạo trong công viên. Bác ấy giúp đỡ bà con trong xóm mọi việc to nhỏ. Bà con thương tình, cho bác ấy người thi bánh mì, hộp sữa, người thì nải chuối, mớ rau để bác sống qua ngày. Nhưng chuyện riêng của bác ấy chỉ có 1 ng biết, cũng là người gần bác ấy nhất. Đó là 1 bà già bán nước hay vé số gì đó. Sau khi bác ấy mất khá lâu, vì 1 lý do bất khả từ chối, bà già này mới kể lại cho 1 ng ...
Thời gian đóng quân trên miền biên viễn, bác ấy có thương 1 em gái tộc. Nhưng rồi do yêu cầu nhiệm vụ, bác ấy phải rời đi mà k thể nói đi đâu và khi nào trở lại. Và bác ấy đã dính bùa ngải. Chuyện bùa ngải là ng khác nói cho bác biết chứ bản thân bác ấy k ngờ.
Bác ấy k còn nhớ đã trôi dạt như nào về HN và vì sao dừng chân nơi đây. Rồi bác ấy mất trong cô đơn, k ng thân thích.
Đấy là những gì em được đọc, đã quá lâu rồi.
Không biết có phải các bác nói về bác Huệ đặc công trước hay đi lang thang ở khu Lò Đúc hay không?
Cuối những năm 1970s, đầu 1980s thì dọc Lò Đúc, Nguyễn Công Trứ có anh đ.c tên là Huệ bị thần kinh hay lang thang ở khu vực này. Có người bảo bị ảnh hưởng chiến tranh, có người bảo bị tiêm?!.....nhưng chỉ biết là thần kinh anh không bình thường. Chỉ lang thang đi lại, trèo leo lên nóc nhà, cây dọc Lò Đúc. Em đi học về còn thấy anh này ngủ trên cây cao tít. Anh Huệ này lành lắm, chỉ đi bộ lang thang rồi hay nói một mình. Các bà ờ phố hay dỗ dành, cho ăn uống.
Sau 1 thời gian không thấy đâu nữa, mấy bà già bảo có xe bộ đội đưa đi bệnh viện.

Tookies

Xe điện
Cụ nào rảnh cỏ thể tìm xem : tôi là lính đặc chủng 2 để xem và thấy đc 1 góc nhỏ của quân đội TQ nó thế nào
Chắc không so được về độ tự sướng thôi =))
Thằng Tàu em nó Kim Môn đảo cách có 3,4km mà 70 năm còn chưa thông được chốt!

Chỉnh sửa cuối:

cobra77

Xe buýt
Bác ý thuộc lực lượng "kamikaze" rồi, nhạc nào chẳng nhẩy :P

Hôm nào bác gặp " chú đặc công nước kia " bảo chú ý không tham gia trường viết văn Nguyễn Du chuyên sáng tác chuyện viễn tưởng hơi phí. Lữ dù 305 trước năm 70 được chuyển về BTL đặc công thì gần như không còn duy trì. Nó chỉ còn lác đác, thỉnh thoảng nhẩy cho vui ;)
Mãi sau mười mấy năm chiến tranh biên giới mới tái khởi động lại lực lượng đổ bộ đường không và thành phần là lực lượng đặc biệt của BTL đặc công, lực lượng tiền thân đặc công chống khủng bố bây giờ. Năm 79 có mấy ông đặc công biết nhảy dù mà đòi huy động, nhảy dù phải tập ốm ra đấy, không phải cứ lên và nhảy xuống đâu :P

hai rau pham

Xe buýt
Bác nói không đúng, em nghe rằng 1 đặc công chấp luôn một tiểu đội SEAL của Mỹ.
Gớm! Cụ thần thánh hoá, các chú ĐC mình chỉ oánh dc lúc nó đang ngủ, tranh tối tranh sáng, quơ 1 phát, trúng thì tốt, huâb chương, ko trúng cũng ko sao, sau đó chạy cho nhanh... thôi cụ ơi

cobra77

Xe buýt
TQ thì phim ảnh phông bạt kinh rồi, cái j Trung + chả xếp thứ nhất.
Từ Hiểu Đông cover lại quả bài "Sáng mắt chưa" ;)) xuất sắc.

drchimnon

Xe tăng
Nước biển càng mặn thì khả năng nổi càng lớn thôi mà. Em chẳng luyện tập gì cũng thả trôi trên biển được 20p vui vui thôi he he.

tranhachi

Xe buýt
đặc công là 1 đơn vi thần thánh , đặc biệt nguy hiểm cực ky bí mật. Các đồng chí hồng vệ binh kể có lần thấy 1 đặc công cao 1 m5 đấm phát chết 3 đặc nhiệm .. Mỹ . :(
Thất Thường Quyền tuyệt kĩ trấn sơn của phái Không Động ???

Website
www.greenworld.com
tựu chung lại toàn ông "chú họ" "ông em" "ông hàng xóm" rồi nghe bố của con em vợ nhà thằng hàng xóm kể
ĐC là thế à các cụ ;))

cà rốt xanh

Xe tải
Bác nói không đúng, em nghe rằng 1 đặc công chấp luôn một tiểu đội SEAL của Mỹ.
Chấp 1 tiểu đội SEAL là chấp non, để Đặc công còn về căn cứ mà ko sứt mẻ gì. Chứ ngang cơ thì 1 ĐC phải ngang 1 tiểu đội SEAL + 3 chú Delta!