Thảo luận thắc mắc về hệ thống treo trên toy camry

kennyvo

Đi bộ
Chào các bạn, mình đang rất phân vân về hệ thống treo trên camry 2.4G mặt dù đã lục tìm trên diễn đàn và tra trên Google về vấn đề này nhưng không có kết quả, trước đó mình có vô tình xem qua 1 đoạn clip ngắn nhưng không để ý và giờ tìm lại thì không thấy, sự việc là như thế này:
Mình đang đi con xe sonata 2012, và mỗi lần mình đang chạy (tốc độ thấp tầm 20-30) và bắt đầu phanh xe dần dần xuống dưới 10km/h rồi mới ngừng hẳn thì xe bị khựng 1 cái và người nhào về trước nhẹ theo quán tính của xe, nhưng khi mình chạy thử chiếc camry 2.4G của ông anh mình thì cảm giác đó lại rất êm và hầu như người mình không bị nhào về phía trước khi cùng kiểu phanh xe như trên, và cũng như khi bắt đầu lăn bánh lại thì xe lại di chuyển rất êm.
trước đó vô tình thấy được 1 đoạn clip ngắn mô phỏng về cách khi xe Toyota (nói chung) ngừng và bắt đầu di chuyển. Mình còn nhớ rất rõ là clip đó mô phỏng khi xe bắt đầu phanh từ từ và ngừng bánh hẳn thì thân xe vẫn trườn nhẹ về phía trước theo chiều ngang quán tính của xe và trả nhẹ về vị trí ban đầu làm cảm giác rất êm cho người ngồi trên xe.
Không biết các bạn bên Toyota có biết về vấn đề này và tên của công nghệ này của Toyota nó là gì không? ngồi lục tung trên google mà vẫn không tìm lại được clip mà mình mô tả ở trên.
p/s: rất mong được sự giúp đỡ của các bạn để tiếp tục nghiên cứu thêm về vấn đề trên. Cảm ơn các bạn. Mong các bạn thông cảm vì phần trình bày siêu dở của mình.

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
:) E chỉ biết là Trong các dòng xe Toyota đc phân phối chính thức tại VN thì duy nhất Camry cả treo trước và treo sau đều là treo độc lập nên khả năng hấp thu xung động tốt hơn dẫn đến Camry luôn êm hơn các dòng khác

Johnny Cupcakes

Xe điện
Chắc là shock absorbers của anh KYB trên Cam là ngon nhất best in class và suspension tunning chỉnh êm by Toyota, nhiều yếu tố

anvm

Xe điện
Website
www.xehanoi.vn
em sợ cụ chủ ảo giác thôi. Cháu đi cả camry
và so nát , ko tháy sonata kém đến thế

RAVA

Xe ba gác
-Bác chủ thớt nói e mới nhớ ra là hồi trc nhà có mấy cái xe, mỗi lần e chuyển từ con Rav4 sang Innova thì thấy nó cũng bt, nhưng khi lái con Morning thì bao giờ cũng mất 1-2 cú phanh đầu tiên là bị giật, cứ nghĩ là do mình lâu ko đi nên ko quen xe?

Gừng

Xe container
-Bác chủ thớt nói e mới nhớ ra là hồi trc nhà có mấy cái xe, mỗi lần e chuyển từ con Rav4 sang Innova thì thấy nó cũng bt, nhưng khi lái con Morning thì bao giờ cũng mất 1-2 cú phanh đầu tiên là bị giật, cứ nghĩ là do mình lâu ko đi nên ko quen xe?

e dự la má phanh con Sonat của thớt đó là má phanh lởm nên nó ăn đĩa hoặc thụt có vấn đề , hoặc ABS bị toi

kennyvo

Đi bộ
:) E chỉ biết là Trong các dòng xe Toyota đc phân phối chính thức tại VN thì duy nhất Camry cả treo trước và treo sau đều là treo độc lập nên khả năng hấp thu xung động tốt hơn dẫn đến Camry luôn êm hơn các dòng khác
Cảm ơn bạn. mình cũng nghĩ như bạn, nhưng vẫn muốn tìm hiểu cách tinh chỉnh hấp thụ tối đa quán tính khi xe phanh hẳn và bắt đầu lăn bánh.

Chắc là shock absorbers của anh KYB trên Cam là ngon nhất best in class và suspension tunning chỉnh êm by Toyota, nhiều yếu tố
cảm ơn bạn, trước kia mình có vô tình thấy cái clip nó mô phỏng rồi nên mới dám khẳng định trên xe Toyota có xử lý trên hệ thống treo giúp hấp thụ quán tính xe khi bắt đầu phanh và dừng hẳn cũng như bắt đầu lăn bánh. mình mò tìm mấy hôm nay mà không ra cái clip đó.
Nó như kiểu như là thế này: Khi xe bắt đầu phanh và dừng hẳn thì đa phần đầu xe sẽ nhún xuống theo chiều dọc và trả về lại vị trí đúng của phuộc tạo cảm giác chồm người về phía trước theo quán tính của xe, có thể toyota tinh chỉnh khi phanh như thế hệ thống giảm sốc cản lại việc nhún xuống ở mức có thể và giữ xe ở phương ngang nhằm tạo cảm giác êm hơn đối với người ngồi trên xe. Cũng như khi bắt đầu lăn bánh thì tinh chỉnh ngược lại. luôn giữ xe ở phương ngang đến mức có thể.

em sợ cụ chủ ảo giác thôi. Cháu đi cả camry
và so nát , ko tháy sonata kém đến thế
mình không chê sonata bạn ơi, hầu hết xe khi từ từ dừng đèn đỏ vẫn gặp mà bạn, cái này mình nói đến quán tính của xe truyền lên người ngồi trên xe giữa 2 xe mình đã đi là rất khác biệt nên mình lên đây để hỏi tham khảo. Khi thắng lại phần đầu xe phía trước sẽ nhún xuống và trả về do quán tính thì trên camry mình đi nó không có cảm giác như vậy thành ra nó tạo cảm giác người ngồi trên xe không bị khựng mà bạn.

e dự la má phanh con Sonat của thớt đó là má phanh lởm nên nó ăn đĩa hoặc thụt có vấn đề , hoặc ABS bị toi
Xe sonata của mình bảo dưỡng đúng định kỳ, trước giờ không đâm đụng hay va chạm, hiện tại chạy cảm giác phanh vẫn rất bình thường chưa thấy dấu hiệu hư hỏng gì về phanh bạn à.[/QUOTE]

tommy11

Xe máy
Em cũng đang tìm hiểu

BNN

Xe buýt
Cảm giác này do tỷ lệ phân bổ lực phanh giữa hai trục bánh khác nhau.

kennyvo

Đi bộ
Cảm giác này do tỷ lệ phân bổ lực phanh giữa hai trục bánh khác nhau.
Cảm ơn bạn, sao mình ko nghĩ ra ta, để mình nghiên cứu việc phân bổ lực phanh như bạn nói thử xem

nguoivungmo

Xe hơi
Các chuyên gia toy đâu rồi? Giúp anh em mở rộng tầm nhìn với.

xe_ruou_gai

Xe tải
Cảm ơn bạn. mình cũng nghĩ như bạn, nhưng vẫn muốn tìm hiểu cách tinh chỉnh hấp thụ tối đa quán tính khi xe phanh hẳn và bắt đầu lăn bánh.

cảm ơn bạn, trước kia mình có vô tình thấy cái clip nó mô phỏng rồi nên mới dám khẳng định trên xe Toyota có xử lý trên hệ thống treo giúp hấp thụ quán tính xe khi bắt đầu phanh và dừng hẳn cũng như bắt đầu lăn bánh. mình mò tìm mấy hôm nay mà không ra cái clip đó.
Nó như kiểu như là thế này: Khi xe bắt đầu phanh và dừng hẳn thì đa phần đầu xe sẽ nhún xuống theo chiều dọc và trả về lại vị trí đúng của phuộc tạo cảm giác chồm người về phía trước theo quán tính của xe, có thể toyota tinh chỉnh khi phanh như thế hệ thống giảm sốc cản lại việc nhún xuống ở mức có thể và giữ xe ở phương ngang nhằm tạo cảm giác êm hơn đối với người ngồi trên xe. Cũng như khi bắt đầu lăn bánh thì tinh chỉnh ngược lại. luôn giữ xe ở phương ngang đến mức có thể.

mình không chê sonata bạn ơi, hầu hết xe khi từ từ dừng đèn đỏ vẫn gặp mà bạn, cái này mình nói đến quán tính của xe truyền lên người ngồi trên xe giữa 2 xe mình đã đi là rất khác biệt nên mình lên đây để hỏi tham khảo. Khi thắng lại phần đầu xe phía trước sẽ nhún xuống và trả về do quán tính thì trên camry mình đi nó không có cảm giác như vậy thành ra nó tạo cảm giác người ngồi trên xe không bị khựng mà bạn.

Xe sonata của mình bảo dưỡng đúng định kỳ, trước giờ không đâm đụng hay va chạm, hiện tại chạy cảm giác phanh vẫn rất bình thường chưa thấy dấu hiệu hư hỏng gì về phanh bạn à.
[/QUOTE]
Bạn nói đúng, đúng là có cảm giác này. Có thể con camry có hệ thống này thật chắc là do hệ thống treo độc lập chăng? Altis mjk đi khi phanh cũng có cảm giác khựng mặc dù phanh rất nhẹ nhàng, dù cảm giác ấy rất nhỏ thôi, cảm nhận nhẹ nhàng thấy, nhưng mjk lái camry 2.5Q vẫn chân ga và phanh như vậy nhưng cảm giác rất êm.

kennyvo

Đi bộ
Bạn nói đúng, đúng là có cảm giác này. Có thể con camry có hệ thống này thật chắc là do hệ thống treo độc lập chăng? Altis mjk đi khi phanh cũng có cảm giác khựng mặc dù phanh rất nhẹ nhàng, dù cảm giác ấy rất nhỏ thôi, cảm nhận nhẹ nhàng thấy, nhưng mjk lái camry 2.5Q vẫn chân ga và phanh như vậy nhưng cảm giác rất êm.
Cùng cảm giác với mình, mà mình không tìm lại được clip mô phỏng kiểu đó để biết rõ tên của công nghệ hay sự tinh chỉnh trên camry như thế nào.