[Funland] Thắc mắc về Sổ đỏ và ngân hàng

3077

Xe container
Cụ không hiểu rồi, e mua nhà cc thì sổ có sau khi nhận nhà 3 tháng. Thời điểm có sổ thì NH bắt ký HD 3 bên lại và nó trực tiếp đến lấy sổ sau đó ra công chứng ký tiếp (lại mất 1 khoản). Trước là họ giữ HDMB sau khi có sổ thì ký giấy tờ lại, chính thức cắm sổ. Trả sổ và giải chấp là 2 việc của 1 quá trình sau khi tất toán công nợ
Em đang nói cụ chủ là sau khi cđt trả sổ thì ngân hàng chưa làm bất kỳ động thái nào ngoài cầm sổ về nên cụ ấy lo muốn tất toán cầm sổ về chứ sổ đó chưa có đăng ký biến động gì cả, đang tên cụ ấy thôi

PEN_CILS

Xe hơi
BIDV ok mà nhỉ, em vay ở BIDV Cầu giấy, các bạn nhiệt tình lắm.

kidhp

Xe tải
Em cũng làm bank. Cụ nộp TK của cụ & đã có but toán cắt nợ thì cụ yên tâm đã hết nghĩa vụ tại bank. Nếu họ chậm cụ có thể qua yêu cầu gặp quản lý ( cấp Trưởng phòng trở lên) là p nhanh ngay

honglong1

Xe điện
Quên mất không hỏi chủ thớt là khi bank cầm sổ của cụ thì có biên bản giữ sổ không? Nếu không có mà nhân viên nó làm bậy là mình lại mệt với nó đấy.

sirius6688

Xe điện
Em đang nói cụ chủ là sau khi cđt trả sổ thì ngân hàng chưa làm bất kỳ động thái nào ngoài cầm sổ về nên cụ ấy lo muốn tất toán cầm sổ về chứ sổ đó chưa có đăng ký biến động gì cả, đang tên cụ ấy thôi
ầy, đọc mấy cụ ở trên thì thấy quyết định của e là chính xác rồi, hiện tại sổ của e bank mới lấy từ chủ đầu tư về ( cách đây 3 tháng )chứ chưa làm j mà liên quan đến ký tá 3 bên cả. Nhưng lại phát sinh 1 vấn đề là có kẽ hở trong việc ko biết thực sự sổ có được làm đúng quy trình ko

3077

Xe container
Quên mất không hỏi chủ thớt là khi bank cầm sổ của cụ thì có biên bản giữ sổ không? Nếu không có mà nhân viên nó làm bậy là mình lại mệt với nó đấy.
Đã làm bậy thì có biên bản hay không cũng thế thôi cụ, muốn làm vậy phải có 1 nhóm ng

sirius6688

Xe điện
Họ tự sang chủ đầu tư lấy được cụ ạ

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Ngân hàng còn phải làm thông báo giải tỏa TS đảm bảo với công chứng và cơ quan đăng ký nhà đât nữa và thủ tục trả TS cho khách. Theo kinh nghiệm của e là mất 2 tuần kể từ ngày mình thanh toán 100% (nợ gốc, lãi, phạt...). Chả có ngân hàng nào mà hôm nay mình thanh toán 100% mai nó trả sổ nhanh gọn cả.
NH nào mà trả lời thế thì cụ kiêng nó ra nhé.
Vãi cả kinh nghiệm - thế mà cụ cũng chịu chờ được.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
E nhờ các cụ mợ có kinh nghiệm món này chút
Trước e có mua căn chung cư nhưng chủ đầu tư chưa ra sổ nên e cho Bank BIDV cùng vào bằng hợp đồng mua bán ( theo kinh nghiệm các cụ chia sẻ trên này, vì bank nhận thì dự án uy tín).
Sau 2 tháng thì có sổ, theo quy định bên Bank bảo phải ký hợp đồng mới với sổ vì lúc này hợp đồng mua bán ko còn giá trị, và họ cầm sổ của mình luôn từ bên chủ đầu tư.
Nhưng nhân viên phụ trách từ trong tết giờ vẫn chưa thấy làm lại hợp đồng, e nhắn tin cũng ko thấy phản hồi.
Hôm T2 vừa rồi, e quyết định tất toán lấy sổ về vì thấy tinh thần phục vụ khách hàng ko ổn nên ko muốn dây dưa thêm, nhân viên phụ trách đã làm đầy đủ các khoản phí phải trả để tất toán, số liệu ko có vấn đề gì nên e ok, và bảo e chuyển đủ tiền vào tk để trích nợ từ hôm thứ 3 100% ( sau khi e giục).
Đến nay vẫn ko thấy gì, e có 2thắc mắc như sau:
1. Nhân viên làm vậy có đúng quy trình ko, e ko nghĩ bây giờ ngân hàng mà làm việc cứ phải đợi ngày này qua ngày khác như vậy.
2. Là e ko còn tin tưởng nhân viên và bank này nên ví dụ mình đến nhận lại sổ thì phải làm j để chắc chắn đó là sổ thật của mình ngoài cách đọc cách nhận biết tham khảo trên mạng, có nên thuê nhân viên của phòng công chứng độc lập đi cùng ko.
Bank họ làm cái j cũng cầm đằng chuôi, nhưng kiểu lề mề thế này gây ức chế cho khách hàng. Lần đầu động đến bọn bank nên chưa có kinh nghiệm mong các cụ bớt chút tư vấn giùm e

Mợ lên thẳng NH mà hỏi, trả xong rồi thì yêu cầu trả sổ - nhân viên không làm thì gặp lãnh đạo.
Còn cái sổ thì không lo đâu - có lấy thì cũng làm gì được, ngoài ra còn mớ giấy tờ ngân hàng xác nhận việc trả xong nợ nữa.
Cũng có thể họ bận/nhiều việc quá chưa xử lý ngay được nhưng phải trao đổi với khách chứ không phải im im thế.

honglong1

Xe điện
Họ tự sang chủ đầu tư lấy được cụ ạ
Họ tự sang thì đúng rồi, nhưng phải có văn bản đồng ý của mình vì họ cũng chỉ có 1 phần trong đó. Sau đó phải có 1 cái biên bản giữ TSDB ký tá đóng dấu đàng hoàng. Có gì sau này mình còn khiếu kiện được chứ.

honglong1

Xe điện
NH nào mà trả lời thế thì cụ kiêng nó ra nhé.
Vãi cả kinh nghiệm - thế mà cụ cũng chịu chờ được.
Chả chờ thì cũng phải chờ vì trong không có người làm tất toán, đến tận chi nhánh nơi mình vay mà còn mất mấy hôm sau mới xong. (NH quân đội đó cụ)

xedap2018

Xe máy
Có cụ nào bên bidv ko? Cho em hỏi về vay thế chấp với ạ, em đang cần vay 1 khoản cũng kha khá lớn.