Thái Bình-sau 25 năm!

HorsePower

Xe container
Gần lắm, đi tí thì đến, nhưng có phải gần mà đi, có khi xa tít thì lại hứng thú dấn thân. Nhân tiện tối qua 4 anh em đồng hao nhà em tụ họp bàn chuyện nghị sự gia đình nhà....vợ, bọn em lên kế hoạch đi Đảo Lý Sơn, Quảng ngãi vào cuối tháng 6. Kế hoạch đã thông qua (Nhưng chưa thông qua 4 Gấu), bọn em hỉ hả làm dăm cốc Bia để rồi hôm nay em đơ đơ cu lơ ngồi đây kể chuyện Thái Bình hầu các cụ.
Phải nói rõ đầu đuôi khi Ông Bà bên Gấu nói chuyện muốn xuống Thái Bình thăm bạn cũ, em nhận luôn vụ này, trước là ghi thêm chút điểm, gỡ lại thang điểm (-) từ bấy lâu...keke...sau là muốn ngó lại TP, mà xưa gọi là Thị xã TB sau 25 năm.
Phải nói là em chưa giừ lắm đâu nhé!keke....
Xưa em đi xuống Tiền Hải, đi bằng xe của đơn vị, cái xe W50 hoán cải thành xe chở người, chẳng cửa kính, chẳng ghế đệm....Mùa đông năm đó...1988 em đi TB mà giờ nghĩ lại như 1 chuyến xe bão táp. Lạnh gì mà lạnh kinh khủng, thanh niên trai tráng, mặc cái ao lông Đức to tướng, trong đủ các lớp, từ may ô đến sơ mi, áo len mà lạnh thấu xương,...chỉ tại cái cửa sổ không kính....
Đường xá thì xấu tệ, lắc lư đến cái lưng thanh niên chưa vợ như em còn mỏi như dần.....
Nói chung kỷ niệm TB xưa chẳng đẹp đẽ gì. Những gì nhớ lại toàn là vui với nhau, khúc khích cười trên sự đói khổ đến không thể tin được....
Xe cộ sẵn sàng em rước 2 cụ đi chơi.
Đường sá thì giờ chả có gì phải phàn nàn:

Cao tốc Pháp Vân chạy vù vù, chả có gì phải nói ngoài bồng bềnh như đi thuyền. Chỉ có 1 cái là biển báo rẽ QL 21 cực khó hiểu. Tí nữa thì em phi quá đà lên thì mất oan thêm 1 cung tới Ninh Bình....
Nhà bạn Ông bà cách TB cũng 5,6 cây. nên là làng quê chính hiệu. Cảnh thanh bình, cây có, đồng lúa đặc trưng của đồng bằng Bắc bộ.
Em chỉ tả mồm vì em cầm lái và chuyến đi phục vụ ông bà nên các Cụ thông xờ cảm.
Phà Tân Đệ xưa thay bằng cái này:
Cầu Tân Đệ:

Nhà 2 bác ở đây, đi qua cái Cầu con con này em quên tên:

Sân nhà

Cờ Him

Cây

....

Chỉnh sửa cuối:

CỬU VĂN LONG

Xe container

HorsePower

Xe container
Các bác giờ cũng có tuổi, gặp nhau thì vui, ăn uống chả được mấy, nhìn thấy nhau là mừng.
Phải nói qua về gia đình các bác:
Bác gái là người Gia lâm, đoạn ngay chân cầu Long biên đi xuống. Đi học Cao đẳng sư phạm ở Thái Bình rồi nhận công tác tại chỗ, lấy chồng tại chỗ và giờ yên bề ở TB.
Cứ như bà mẹ Gấu nhà em, học cùng lớp Cao đẳng SP rồi được phân công lên Cẩm Phả dạy học 2 năm rồi kiên quyết nghề, về HN chấp nhận bỏ hết, gây dựng lại từu đầu, thời đó là cả 1 vấn đề đấy ạ, vì mọi thứ là đều bao cấp, không tuân theo điều động của tổ chức là đứt.
Nhưng Cụ nhà em chả đứt. NGON!
Các bác TB đây:

HorsePower

Xe container
Ơ ! thế hóa ra nhà gấu cụ Mã lực tứ nữ à mà có tận 4 ông đồng hao thế :P Dư vậy phải vào thớt này của em chém cho xôm nhóe :D

http://www.otofun.net/threads/494695-mot-tinh-huong-nhay-cam-nhung-rat-nghiem-tuc
Tí em sẽ sang đấy. Nhà em lực lượng hùng hậu. Đến nỗi chủ chật về chơi ông bà con cháu náo loạn Ông nhạc nhà em hô lớn:
"Các con........Biến"
"Bố mẹ sắp ngất..."

CỬU VĂN LONG

Xe container
Tí em sẽ sang đấy. Nhà em lực lượng hùng hậu. Đến nỗi chủ chật về chơi ông bà con cháu náo loạn Ông nhạc nhà em hô lớn:
"Các con........Biến"
"Bố mẹ sắp ngất..."

Nhà cụ có cái vườn cổ tích vui thế còn gì, chả bù cho nhà em được thằng cọc chèo hợp cạ xõa với nhau thì nó đem cả nhà chốn biệt sang bển rồi hic hic

giangsuki

Xe ngựa
Tiếp đi cụ, lâu không ăn nhậu gì ở TB roài, hôm trước chỉ loanh quanh rồi lại lượn về Nam Định nhậu

HorsePower

Xe container
Để cho các Cụ hàn huyên...(Cái món các cụ, các bác, các ông hơi loạn vì em gọi các Cụ bằng Cụ, giờ gọi Nhạc phụ cũng bằng Cụ, rồi lại gọi bạn ông bà nhà em bằng bác....lung tung tí mẹt...thôi các bác...các Cụ...các ông tự luận mà hiểu....keke....)
Các Cụ hàn huyên chuyện cũ.
Bọn em tranh thủ chạy lên chùa Keo, cách 10km.
Trên đường đi có rất nhiều nhà thờ, xứ đạo...
Nhưng lại tới đây, 1 ngôi chùa rất đẹp, cổ, rộng rãi (Hơi bất bt so với các chùa cổ Bắc Bộ)

Những cột gỗ sau bao năm:

Vào chùa phải đi vòng qua 2 cái am vuông trước cổng chính:

Bọn em đi chùa chả vào cái ngày gì nên vắng vẻ.
Nếu đúng hội, security phải vớt người rơi xuống ao rất nhiều vì chen lấn.
Chả biết đông đúc ra sao, nhà em thong thả vào chùa;

Cu nhà em thoát ra đây hớn hở sải bước:

HorsePower

Xe container
Đồ bày bán la liệt.
Nào đồ cúng, vàng mã.
Đặc biệt có Gạo lức, mè...
Lạc 6 tuần.
Cả hạt dẻ

Bên trong sân chùa:

Entrance:

Khá vắng vẻ:

banhcay

Xe hơi
tiếp đi cụ. Em đang hóng

HorsePower

Xe container
Nhà cụ có cái vườn cổ tích vui thế còn gì, chả bù cho nhà em được thằng cọc chèo hợp cạ xõa với nhau thì nó đem cả nhà chốn biệt sang bển rồi hic hic
Vườn nhà em toan dao, kiếm, súng ống, chẳng biết gọi là vườn gì nữa...
4 nữ nhưng produce ra toàn BOYS...chúng nó chạy và phá đến em còn ngất nữa là các cụ....
Có ngay!
Tiếp đi cụ, lâu không ăn nhậu gì ở TB roài, hôm trước chỉ loanh quanh rồi lại lượn về Nam Định nhậu
Cụ cho biết mấy điểm Nhậu để lần sau bọn em đi ND, TB còn biết chỗ mà vào...Thanks
Bồ hóng thì có Mù tạt nào

BMW_6688

Xe container
Vườn nhà em toan dao, kiếm, súng ống, chẳng biết gọi là vườn gì nữa...
4 nữ nhưng produce ra toàn BOYS...chúng nó chạy và phá đến em còn ngất nữa là các cụ....

Có ngay!

Cụ cho biết mấy điểm Nhậu để lần sau bọn em đi ND, TB còn biết chỗ mà vào...Thanks

Bồ hóng thì có Mù tạt nào
hiu...hiu...\:D/ hum nào kụ vìa Thái thì hú em...em share điểm cho kụ nhá:))

HorsePower

Xe container
Cảnh chùa:

Những cây Đại chắc phải cổ lắm:

Em bắt đầu thấy mê mẩn ngôi chùa, tuy ảnh ọt chẳng lột tả dc hết.

HorsePower

Xe container
Cái này em copy trên WIKI hầu các Cụ:
Tương truyền, nguyên thủy chùa do Thiền sư Dương Không Lộ xây dựng ở ven sông Hồng từ năm 1061 dưới thời Lý Thánh Tông, tại hương Giao Thủy, phủ Hà Thanh (nay thuộc huyện Giao Thủy, tỉnh Nam Định). Ban đầu, chùa có tên là Nghiêm Quang tự, đến năm 1167 mới đổi thành Thần Quang tự. Vì Giao Thủy có tên Nôm là Keo, nên ngôi chùa này cũng được gọi là chùa Keo.
Sau gần 500 năm tồn tại, năm 1611, nước sông Hồng lên to, làm ngập làng Giao Thủy, nơi có chùa. Một bộ phận dân cư dời đi nơi khác, lập thành làng Hành Thiện, xây dựng nên ngôi chùa Keo mới, thường được gọi là chùa Keo Dưới (Keo Hạ) hay chùa Keo Hành Thiện (nay ở xã Xuân Hồng, huyện Xuân Trường, Nam Định). Một bộ phận dân cư dời sang tả ngạn sông Hồng, lập làng Dũng Nhuệ trên đất Thái Bình và cũng dựng lên một ngôi chùa, gọi là chùa Keo Trên (Keo Thượng), chính là ngôi chùa Keo đang nói tới ở đây.
Công việc xây dựng ngôi chùa Keo Thượng được bắt đầu từ năm 1630 và hoàn thành vào năm 1632 theo phong cách kiến trúc thời Lê, nhờ sự vận động của bà Lại Thị Ngọc, vợ Tuần Thọ hầu Hoàng Nhân Dũng và Đông Cung Vương phi Trịnh Thị Ngọc Thọ. Chùa do Cường Dũng hầu Nguyễn Văn Trụ vẽ kiểu, phỏng theo kiến trúc của chùa Keo Hành Thiện. Sau khi xây dựng xong, chùa được trùng tu nhiều lần, vào các năm 1689, 1707, 1941... Lần trùng tu năm 1941, có sự giúp đỡ của Trường Viễn Đông Bác Cổ Pháp.

HorsePower

Xe container
Có câu ca dao về hội chùa Keo:
Dù cho cha đánh mẹ treo.
Em không bỏ hội chùa Keo hôm rằm.

Em thích nhất là các hàng cột gỗ:

Các mái cong lộn xộn xếp lên nhau

Kenket

Xe điện
Hóng chuyện của cụ ! ngắm chùa Keo lại nhớ cách đây gần 2 chục năm bọn e phải ăn ngủ ở đây gần tháng để vẽ cái chùa này.