[CCCĐ] Thám hiểm hang lửa Thẩm Phầy - hang được mệnh danh là Sơn Đòong của miền Bắc

Quocthai3001

Xe tải
Sao chả thấy cụ nào đeo bảo vệ khớp gối và khớp tay ah?! 2 cụ nữ nhìn như đi tập zym hic

KhoanLang

Xe hơi
Xác định đây là điểm kết thúc của nhánh hang này nên chúng tôi chụp ảnh kỷ niệm rồi quay ra. Hẹn nhau ở ngã ba lúc nãy.

Tôi đi sau cùng, khi ra tới ngã ba đã thấy cả đoàn ngồi đùa vui ở đó. Mùa hè nóng nực mà vào đây tắm thì thật thú vị.

Tiếp tục đi theo nhánh hang còn lại, đường càng đi càng nhiều khúc hẹp,

Mùa mưa thì xác định là không thể đi được qua chỗ này vì nước sẽ ngập kín trần hang

Trong hang nước, độ ẩm trong không khí rất cao nên chúng tôi không cảm thấy khát nước, nhưng độ ẩm cao sẽ rất có hại cho các thiết bị điện tử như máy ảnh, đèn... vì vậy máy ảnh, máy quay, đèn đi hang thường là loại chịu nước.

Thám hiểm hang động có 1 điều thú vị là ta không thể biết được điều gì đang đợi ta ở phía trước... Đôi khi là những khó khăn, thậm chí nguy hiểm, đôi khi là những cảnh đẹp làm ta sững sờ...

Vẻ đẹp nguyên sơ của hang động với vô số nhũ đá đẹp mắt. Chúng tôi phải cúi đầu để tránh làm gãy các nhũ đá phía trên

Cả đoàn nghỉ ngơi tại 1 vũng nước trong hang.

Ai bảo phụ nữ không biết thám hiểm hang động???

Đang lội qua suối thì 1 thành viên làm rơi đèn đeo trán xuống nước. 3 chúng tôi dừng lại mò

tìm đèn.
Trong hang nước chảy nhìn thì nông nhưng khi đã rơi đồ xuống thì xác định là mất, vì rất nhiều cát, sỏi đá, nước trở nên đục ngầu ko thể mò tìm được.

Mán LC

Xe hơi
Chúc mừng cụ đã khỏe lại để tiếp tục đam mê

HAILINHDUY

Xe tăng
Tuyệt vời tinh thần của cụ chủ! :-bd
Hang đẹp quá, mà lần đầu tiên em được nghe "sợi tơ đá"! :)

s99vn

Xe hơi
cụ nào đi sơn đoòng chưa ợ, quy trình đăng ký thế nào nhẩy?

s99vn

Xe hơi
hang này cụ chủ thấy đẹp hơn Sơn Đoòng hem?

datnscc

Xe hơi
Cụ chủ thớt chìm trong hang lâu thế

rfs

Xe điện
Đẹp quá, chúc mừng cụ đã trở lại

Menhim1601

Xe container
Nghiên cứu "đặc sản" tơ đá, chỉ có trong hang nước.

Đi tiếp 1 đoạn, chúng tôi bắt gặp 1 góc hang với vô số nhũ đá còn nguyên vẹn.

Phải mất hàng ngàn, hàng vạn năm, thiên nhiên mới tạo ra được những nhũ đá như thế này.

Chú dế chúng tôi bắt gặp trong hang

Phía trước là 1 hành lang sâu hun hút. Bạn có để ý vết nước trên đá không? Mùa mưa nước sẽ dâng tới đó.

Tiếp đến là 1 đoạn hang rất thấp, chúng tôi phải bò qua. Rất vất vả khi phải bò trên đá lổn nhổn và phải kéo theo 1 balo đầy đồ

Bò qua đoạn hang thấp, là một phòng hang rộng khoảng 100m2, và không thấy đường đi tiếp, nên cả đoàn ngồi nghỉ, ăn trưa
Tôi và anh Thịnh tranh thủ đi tìm đường.

Tôi thấy 1 hố nhỏ ở 1 góc hang, lắng tai nghe thì thấy có tiếng nước chảy, nên tôi quyết định chui xuống. Hố sâu khoảng 2m, tôi thấy 1 ngách hẹp nên lách vào đi tiếp. Đi sâu vào khoảng 10m, tôi thấy có 1 lỗ nhỏ phía trên nên trèo lên. Vừa lên khỏi miệng hố thì tay tôi suýt chạm 1 con rết hang, tôi tái mặt, nhìn nó đến khiếp.

Vẫn nghe tiếng nước chảy phía trước, tôi đi tiếp, đi được chừng 100m, đường rất hẹp và khó đi, tôi quyết định quay lại vì linh tính mình sẽ bị lạc đoàn nếu đi tiếp.
Vấn đề là ở chỗ tôi để đồ ở lại chỗ mọi người nghỉ, đi người không và không mang theo đồ đạc gì.
Tôi loay hoay tìm lại cái lỗ để chui xuống mà không thể tìm được, gọi mọi người thì không nghe thấy tiếng trả lời.
Tôi thực sự hoang mang.
Trấn tĩnh lại 1 lúc, tôi thấy mình đi chưa phải là quá xa đoàn, có thể tiếng nước chảy đã át tiếng gọi của tôi.
Lúc hoang mang và hoảng hốt thì chỗ nào trong hang cũng giống nhau, tôi không thể tìm ra cái lỗ mà tôi đã chui lên.
Tôi liền tắt đèn, hít thở sâu, trấn tĩnh trong chốc lát để lấy bình tĩnh. Lúc này xung quanh tôi tối đen như mực, chỉ có tiếng nước chảy và mùi ẩm ẩm ngái ngái của đất đá trong hang...
Sau ít phút lấy lại bình tĩnh, tôi truy ngược lại đường mình đã đi bằng cách soi dấu chân mình đã đi in dính trên đất đá.
Loay hoay 1 lúc tôi cũng tìm được đường, nghe thấy tiếng mọi người trong đoàn vọng lại, tôi mới hoàn hồn.
Sợ quá rồi, quên cả đói, tôi là người ăn sau cùng...

Đẹp quá cụ ạ.

Bus_air

Xe đạp
Mừng cụ trở lại, em mong bài của cụ dài cổ

bomit

Xe tăng
Chúc mừng cụ chủ đã trở lại và chắc chắn sẽ lợi hại hơn xưa.
Em đọc đoạn cụ bị lạc mà cứ sợ cụ bị trôi!
Cái tơ đá nó hình thành như thế nào hả cụ? Tơ đá về sau tích tụ lớn thành nhũ đá?
Cảm ơn cụ nhiều và chúc cụ thật nhiều sức khỏe để chính phục lại hang Cống nước. Ngã đâu đứng dậy ở đó và đi tiếp, cụ nhỉ?

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
ảnh ít quá nhưng cảm nhận rất ấn tượng đấy cụ chủ

Bus_air

Xe đạp
Cụ chủ đâu rồi? hóng cụ dài cổ rồi

KenLem

Xe tải
Mừng cụ trở lại, đợt trước nghe cụ bị tai nạn mà cháu hốt cả hềnh.

hoangminh3B

Xe tăng
Chúc mừng cụ chủ đã khỏe lại và tiếp tục hành trình khai phá cave VN

van_ly

Xe buýt
Chúc mừng cụ đã bình phục và tiếp tục thực hiện đam mê của mình.