[Funland] Thảm họa kinh hoàng bị phớt lờ: Tàu hỏa trật bánh gây cháy dữ dội ở Mỹ

minhhai985

Xe lăn
Kiến thức phổ thông 101: bên mỹ cháy 9pm ngày 3/2 thì ơt VN là ngày 4/2 bác ạ. Xin lỗi bác là tui không ngờ có người không biết nên đã không nói rõ. Lỗi của tui đã đánh giá quá cao các bác thuyết âm mưu.
E đã từng thử sức với cụ ấy 1 lần, sau e phải xin dừng cuộc chơi :D

tuangiga31mes2c

Xe container
Vinyl Chloride là hóa chất độc kinh khủng, em hóng xem mấy anh Mẽo xử lý như thế nào ;))

bjboyn00b

Xe điện
Theo ý cụ chủ theard thì em hiểu là vụ việc xảy ra ngày 3/2 giờ Mỹ, báo chí lúc đó chỉ đăng kiểu như tai nạn bình thường, nhưng sau đó vì muốn hủy chứng cứ hóa chất nên phải đốt, dẫn tới hàng triệu người nhìn thấy khói mù mịt, do vậy không thể bịt miệng cả triệu người dân được. Do vậy báo chí Mỹ mùng 8 mới đăng tràn lan độ ảnh hưởng của nó. Còn trước đó ai đăng bị tóm.

bearbie

Xe điện
Theo ý cụ chủ theard thì em hiểu là vụ việc xảy ra ngày 3/2 giờ Mỹ, báo chí lúc đó chỉ đăng kiểu như tai nạn bình thường, nhưng sau đó vì muốn hủy chứng cứ hóa chất nên phải đốt, dẫn tới hàng triệu người nhìn thấy khói mù mịt, do vậy không thể bịt miệng cả triệu người dân được. Do vậy báo chí Mỹ mùng 8 mới đăng tràn lan độ ảnh hưởng của nó. Còn trước đó ai đăng bị tóm.
Cái vụ ai đăng bị tóm cũng tin nhảm nốt. Đúng 1 ông nhà báo bị tóm vì phát live lúc ông thống đốc DeWine đang họp báo chính thức về vụ cháy (chứ không phải anh ta lặn lội nơi nguy hiểm tìm chứng cứ gì đâu). Cảnh sát tới yêu cầu anh ta im lặng để thống đốc nói nhưng xảy ra tranh chấp sao đó mà cs tóm anh ta tội không nghe lời cs và xâm nhập trái phép. Anh ta được thả ra sau vài tiếng.

Ngoài anh này ra tui chưa nghe nói anh nhà báo nào bị bắt.

Đây là link chính thức từ tòa báo của anh ta: https://www.newsnationnow.com/us-news/midwest/newsnation-reporter-arrested-ohio-news-conference/amp/

Google các báo lớn đăng tin vụ bắt bớ này kẻo các bác lại bảo báo chí bị bịt miệng: https://www.google.com/search?q=dewine+conference+ohio+wednesday&prmd=nmiv&sxsrf=AJOqlzX3Telg8dAOM6RfvogzY8Jwws8KXA:1676444633015&source=lnt&tbs=qdr:w&sa=X&ved=2ahUKEwj1jtj2-pb9AhWc-zgGHSLHA1AQpwV6BAgBEBc&biw=339&bih=574&dpr=3.19

hakubyo

Xe máy
Các cụ trong này lấy bài báo ra để dẫn chứng đúng là không hiểu cách hoạt động của truyền thông nhỉ:)

Đăng tin tức sự kiện tất nhiên là có đăng. Nhưng với quy mô thảm hoạ cỡ này mà không hề được đưa lên mục hotnew, breaking new hay hot treading đỏ thẫm trên các mạng xã hội. Thì đó là sự dìm hàng của các mainstream media rồi đó các cụ ạ.

Chưa kể đến thủ thuật đưa tin nhưng không có kèm theo tít giật gân thường thấy như khi họ đưa tin về các thảm hoạ khác.

Ví dụ như cái tin:https://tuoitre.vn/tau-hoa-trat-banh-gay-chay-du-doi-o-my-20230204194004372.htm

Tít báo rất bình thường, giảm nhẹ nội dung bên trong. Thời đại này đọc tin toàn lướt tít mới click vào xem. Đọc lướt chỉ nghĩ là 1 vụ tai nạn như bao vụ tai nạn khác, có cái quái gì mà phải click vào xem đâu. Thực tế nội dubg bài báo không thể hiện như thế. Từ ngày 3/2 tin đã đưa đủ về việc hoá chất là gì, sơ tán dân ra sao. Tức là mọi chuyện đã rõ ràng ngay từ ngày xảy ra tai nạn rồi. Thảm hoạ ảnh hưởng đến khoảng 20-30 tr dân dùng chung nguồn nước, với 1 đám mây hoá chất khủng bố đến che kín cả mặt trời. Ấy vậy mà nó k hề lên hot new:D.

Đặt tình huống khác. Như cái khinh khí cầu khí tượng của tàu hay đống ufo gần đây lại tràn ngập các loại thông tin truyền thông. Nó cũng là không tương xứng theo kiểu khác.

Tin nào hot nhiều người đọc nó tự động được uptrend, treo hot cho thiên hạ vào đọc cùng. Tin ít ng đọc nó tụt dận xuống đáy đến mức độ chả ai thèm đọc. Mấy anh Tàu, Hàn cũng có bài kiếm soát truyền thông kiểu này. Tin thì vẫn đưa để còn có cái mà cãi. Nhưng giảm mức độ, tần suất để từ tin siêu hot thành tin méo ai thèm quan tâm.

Các cụ xem các tờ báo ta đưa tin lại cũng chỉ toàn ở mục dưới, mục tin thế giới chứ còn chẳng được vào trang 1 hay hot new. Lý do là tờ gốc bên kia nó cũng thế.

Tư bản gộc nó kiểm soát truyền thông tinh tế lắm. Không thô thiển như mấy ông mới mon men học theo đâu.

TrinityBear_

Xe tải
Các cụ trong này lấy bài báo ra để dẫn chứng đúng là không hiểu cách hoạt động của truyền thông nhỉ:)

Đăng tin tức sự kiện tất nhiên là có đăng. Nhưng với quy mô thảm hoạ cỡ này mà không hề được đưa lên mục hotnew, breaking new hay hot treading đỏ thẫm trên các mạng xã hội. Thì đó là sự dìm hàng của các mainstream media rồi đó các cụ ạ.

Chưa kể đến thủ thuật đưa tin nhưng không có kèm theo tít giật gân thường thấy như khi họ đưa tin về các thảm hoạ khác.

Ví dụ như cái tin:https://tuoitre.vn/tau-hoa-trat-banh-gay-chay-du-doi-o-my-20230204194004372.htm

Tít báo rất bình thường, giảm nhẹ nội dung bên trong. Thời đại này đọc tin toàn lướt tít mới click vào xem. Đọc lướt chỉ nghĩ là 1 vụ tai nạn như bao vụ tai nạn khác, có cái quái gì mà phải click vào xem đâu. Thực tế nội dubg bài báo không thể hiện như thế. Từ ngày 3/2 tin đã đưa đủ về việc hoá chất là gì, sơ tán dân ra sao. Tức là mọi chuyện đã rõ ràng ngay từ ngày xảy ra tai nạn rồi. Thảm hoạ ảnh hưởng đến khoảng 20-30 tr dân dùng chung nguồn nước, với 1 đám mây hoá chất khủng bố đến che kín cả mặt trời. Ấy vậy mà nó k hề lên hot new:D.

Đặt tình huống khác. Như cái khinh khí cầu khí tượng của tàu hay đống ufo gần đây lại tràn ngập các loại thông tin truyền thông. Nó cũng là không tương xứng theo kiểu khác.

Tin nào hot nhiều người đọc nó tự động được uptrend, treo hot cho thiên hạ vào đọc cùng. Tin ít ng đọc nó tụt dận xuống đáy đến mức độ chả ai thèm đọc. Mấy anh Tàu, Hàn cũng có bài kiếm soát truyền thông kiểu này. Tin thì vẫn đưa để còn có cái mà cãi. Nhưng giảm mức độ, tần suất để từ tin siêu hot thành tin méo ai thèm quan tâm.

Các cụ xem các tờ báo ta đưa tin lại cũng chỉ toàn ở mục dưới, mục tin thế giới chứ còn chẳng được vào trang 1 hay hot new. Lý do là tờ gốc bên kia nó cũng thế.

Tư bản gộc nó kiểm soát truyền thông tinh tế lắm. Không thô thiển như mấy ông mới mon men học theo đâu.
cụ nói chuẩn, cái vụ này quá lớn động trời - chernobyl gọi bằng cụ mà media mẽo dìm chìm nghỉm, ý em nói là vậy. Đáng lẽ phải ngập tràn tin trang đầu cảu các báo lớn.

Cái vụ ai đăng bị tóm cũng tin nhảm nốt. Đúng 1 ông nhà báo bị tóm vì phát live lúc ông thống đốc DeWine đang họp báo chính thức về vụ cháy (chứ không phải anh ta lặn lội nơi nguy hiểm tìm chứng cứ gì đâu). Cảnh sát tới yêu cầu anh ta im lặng để thống đốc nói nhưng xảy ra tranh chấp sao đó mà cs tóm anh ta tội không nghe lời cs và xâm nhập trái phép. Anh ta được thả ra sau vài tiếng.

Ngoài anh này ra tui chưa nghe nói anh nhà báo nào bị bắt.

Đây là link chính thức từ tòa báo của anh ta: https://www.newsnationnow.com/us-news/midwest/newsnation-reporter-arrested-ohio-news-conference/amp/

Google các báo lớn đăng tin vụ bắt bớ này kẻo các bác lại bảo báo chí bị bịt miệng: https://www.google.com/search?q=dewine+conference+ohio+wednesday&prmd=nmiv&sxsrf=AJOqlzX3Telg8dAOM6RfvogzY8Jwws8KXA:1676444633015&source=lnt&tbs=qdr:w&sa=X&ved=2ahUKEwj1jtj2-pb9AhWc-zgGHSLHA1AQpwV6BAgBEBc&biw=339&bih=574&dpr=3.19
xong có thg mèo vàng vào lập luận bắt bẻ câu chữ, lái sang vấn đề khác và diễn giải sai lạc ý đi. Cụ nói quá chuẩn.

Khả năng mấy vụ bòm khinh khí cầu, ufo gần đây đua nhau đưa tin là để đánh lạc hướng, dìm vụ này

bearbie

Xe điện
cụ nói chuẩn, cái vụ này quá lớn động trời - chernobyl gọi bằng cụ mà media mẽo dìm chìm nghỉm, ý em nói là vậy.

xong có thg mèo vàng vào lập luận bắt bẻ câu chữ, lái sang vấn đề khác và diễn giải sai lạc ý đi. Cụ nói quá chuẩn
Tui đính chính cái bạn kia, là người hiểu nhầm vấn đề, do bị bác bơm tin đểu thôi :D chứ tin của bác thì tui bắt bẻ câu chữ làm gì.

hakubyo nói đúng vấn đề, đó là báo Mỹ đưa tin ít và không để vào breaking news. Cái đó tui hoàn toàn đồng ý là lẽ ra tin cỡ này phải xuất hiện nhiều hơn trên báo Mỹ. Đang hóng thêm xem sao.

Các bác cứ đưa tin đàng hoàng, đừng fake news, đừng số liệu giả thì ai cãi làm gì.

born2go

Xe điện
Lời tiên tri đã thành hiện thực =))
Chết mày chưa hả Bưởi :))

cusao

Xe lăn
Nhiều người hay tỏ thói thạo đời và có cái nhìn bất đắc trí....lúc nào cũng tưởng chỉ ở đây mới có nhiều điêu gian còn nơi khác toàn điều hay

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Đọc trên báo đúng là không để ý lắm. Xem bài này mới thấy tác hại của nó khôn lường

AngleSword

Xe tải
Cố tình bôi bác hả bác? Vụ ohio báo chí VN cũng đăng rầm rầm hôm xayr a (3/2). Hay hôm đó bác ra đảo ở nên không đọc báo?
Cụ đọc thế nào mà lại bảo em bôi bác.
Kính thưa cụ là ngày hôm nao em cũng đọc báo cả, nhưng quả thực là hôm đó em không nhìn thấy cái tin này. Cũng có thể do tit để ở vị trí không nổi trội nên em không thấy, còn mấy cái tin mà liên quan tới tai nạn đường sắt TQ thì thề với cụ là vào trang tin là thấy ngay, thậm chí hai hoặc ba ngày sau em vẫn thấy dòng tin này.
Và như cụ thấy, nếu cụ google mấy tin này thì khẳng định tin về TQ mà vnexpress hay dân trí đưa sẽ gần như nằm ngay dòng đầu tiên, còn vụ này thì nó tụt hẳn xuống dưới, thậm chí dân trí tới tận 5.2 mới đưa tin.
Vì vậy việc em không thấy cũng dễ hiểu thôi.
Cụ có thể dẫn lại bài báo để phản bác em, nhưng cụ nói em bỉ bôi là rất khiên cưỡng.
Quan điểm của cụ và của em về vấn đề truyền thông là khác nhau, nhưng công kích nhau thì không nên cụ nhé. Nhưng dù sao em cũng cám ơn cụ đã lên tiếng để em được biết.
Chúng ta dừng tranh luận ở đây cụ nhé.

Buryat

Xe buýt
Một tòa nhà lớn đổ sập ở Mỹ, chết 100 người

Tít báo Mỹ (và báo "dân chủ" ở Việt Nam): tòa nhà ở Mỹ đổ chết 100 ngươi. Vào hồi xxx tại thành phố yyy tòa nhà zzz sụp làm chết 100 người. Thông tin chính xác nhưng gây buồn ngủ.

Một tòa nhà lớn đổ sập ở Trung Quốc, chết 100 người. Báo "dân chủ" toàn cầu gào lên

Điều gì gây ra tai nạn khủng khiếp làm chết ít nhất 100 người ở Trung Quốc. Người dân giấu tên cho biết tòa nhà này có chất lượng kém nhưng được chính quyền thành phố bao che .. (đá đến cấp chính quyền địa phương). Vụ việc đã bị che dấu (yếu tố dân chủ)..sau một hai bài thì chắc sẽ có dính líu của Tập Cận Bình hoặc những thuộc cấp do ông này bổ nhiệm.

Em đọc báo Tây mấy chục năm, từ thời mới đi làm, càng ngày càng cảm thấy nghề báo, nhất là báo "tự do, dân chủ" (hiểu theo nghĩa là làm việc cho ông chủ chứ không phải cho cơ quan nhà nước) thất đức quá.

Đến vụ động đất ở Thổ Nhĩ Kỳ và Xi-ri mà Charlie Hebdo (Pháp) còn đùa cợt được trên xác chết cuả nạn nhân (em sẽ tin là tờ báo đúng là đang đấu tranh cho tự do ngôn luận, dù là tự do cực đoan, nếu nó không từng sa thải một họa sĩ chỉ vì ông này dám châm biếm một quan chức có dính líu đến Do Thái) thì quả thật là vì đồng tiền mà đánh mất lương tâm. Tất nhiên không phải không có nhà báo chân chính ở các báo "dân chủ" nhưng làm sao chống lại cả một hệ thống.

Chỉnh sửa cuối:

cantona

Xe container
Nhìn đám mây đen sởn cả người.

FunnyDino

Xe tải
Có những thứ độc hại khi hoá hơi, thành bụi mịn hay hoà tan trong nước mới dễ xâm nhập cơ thể sinh vật mà gây hại nha cụ.
Ý cụ như hút thuốc lá gây ung thư phổi?
Về độc hại thì hàng tiêu dùng nhan nhản hàng ngày luôn ấy.

long sns

Xe tải
Nhìn đám mây đen sởn cả người.
Máy hoá chất.
Mưa xuống thì ô nhiễm đất tại chỗ cùng nước mặt.
Gió thổi mây đi thì ô nhiễm lan càng xa.
Chả thấy đội Tím thương xót chi cho con dân Hoa Kỳ tí nào cả :(

long sns

Xe tải
Ý cụ như hút thuốc lá gây ung thư phổi?
Về độc hại thì hàng tiêu dùng nhan nhản hàng ngày luôn ấy.
Cái đệm mút polyurethal làm ghế xe cho êm đuýt các cụ ngồi cả đời chả thấy ai chết.
Song đốt nó mà hít khói thì có thể lăn cổ ra giãy đành đạch mà chết được ngay đấy cụ ah :P

Đông86

Xe điện
Vụ tai nạn này có từ 4/2, bây giờ thớt bới ra và đem ra chửi em mới biết. Cách đưa tin rất cực đoan và định hướng.
Đọc lại thì chẳng có nhà báo nào bị bắt vì đưa tin về tai nạn cả. Thế mà có cụ cứ bao đồng chuyện đẩu đâu để từ tai nạn lái sang chính trị
Lo việc gia đình mình đi cc ơi.

Hooks

Xe tăng
Giờ đọc báo cũng cần phải có kiến thức mà :D

Nhà cháu hay đọc báo Nhật, có một trong những comments được nhiều like nhất là: "Luật bất thành văn, báo Nhật ko đưa tin bất lợi cho Mỹ.". Nhà cháu thấy có lý nhưng vẫn còn thiếu, ấy là phải nói theo Mỹ nữa. ;))

- Vụ bóng thám không tàu thì sau khi Mỹ "lên án" TQ, Châu Âu vào cuộc sau đó và giờ đến Nhật tố TQ do thám không phận bằng bóng thám không trong 3 năm liền 2019 - 2021. Rất liền mạch và đúng thời điểm.

- Vụ Mỹ và Châu Âu hạn chế khách du lịch TQ thì người nhiệt thành nhất sau đó là Nhật, dù kinh tế đang trì trệ, dịch cũng bùng phát chả kém và hàng loạt cửa hàng bán lẻ phải đóng cửa vì thiếu khách du lịch TQ.

- Và vụ này, thảm họa môi trường ở Mỹ, thì gần như các báo chí lớn ở Nhật là không đăng. Chỉ có một số blog hay tin cá nhân... đăng lên mà thôi. Và nhiều trang đăng giảm nhẹ với các cụm từ "đốt cháy có kiểm soát", "Có kinh nghiệm xử lý trước đây"...

Bây giờ, đọc - hiểu đòi hỏi phải có kỹ năng, tin vào media Tây - Tàu - Ta gì cũng "ăn cám" hết :D