Thảo luận Tham khảo cho các cụ muốn chơi VW

YarisVerso

Xe tải
Tôi hiện đang có 2 xe VW máy dầu. 1 chiếc là Golf, số sàn, xuất xưởng 2004, đi được xấp xỉ 300K km. Chiếc kia là Touran (5+2 chỗ), số tự động DSG, xuất xưởng 2016, mới đi được 97K km.
Lúc trước thì toàn đi Toyota, chiếc đầu tiên là Corolla sản xuất năm 1991, chiếc gần đây nhất là Yaris Verso 1999 (đi đến 2018). Nói chung là những dòng xe bình dân nhất của 2 hãng.
Vài nhận xét cá nhân:
- Ở Đức thì xe VW là loại xe phổ biến nhất. Có nhiều mẫu xe với các mức giá khác nhau nên tha hồ lựa chọn. Xe mới tinh cùng dòng thì giá cũng như Toyota. Xe cũ thì rẻ hơn vì có nhiều hơn.
- Xe VW để đi thì ổn, máy móc bền, xe nặng nên đằm xe, cảm giác lái yên tâm.
- Nếu chịu khó bảo dưỡng định kỳ theo đúng hướng dẫn của hãng thì khó mà hỏng được (vì cái gì sắp hỏng thì bị bắt thay rồi 😜).
- So với các hãng xe của Hàn Quốc thì xe VW kém xa về các Option, ví dụ như xe 2004 của tôi chỉ có đầu đọc băng catset, xe 2016 thì không có cam lùi, màn hình chỉ có 7Inches,... Muốn cho đủ tiện ích như xe Hàn thì cũng phải mất thêm một mớ tiền.
- Tiền chi phí khi vào xưởng sửa chữa thì rẻ hơn so với Mercedes hay BMW.

Chỉnh sửa cuối:

Xu Hào

Xe tải
Em chạy Tiguan Allspace được 3 năm. Hãng này ở VN bán ít xe, nên Box VW cũng vắng teo. Cơ mà thôi, đang rảnh e viết cái chia sẻ cá nhân để nếu cụ nào muốn tham khảo thì cũng có thêm 1 nguồn thông tin.

Đầu tiên, mình phải hiểu bản chất VW nó là hãng xe phổ thông của Đức. Vì phổ thông nên cái cảm nhận rõ nét nhất của em khi chạy VW là tính THỰC DỤNG.
  • Thực dụng về Nội thất: không bóng bẩy mượt mà, nhiều nhựa ít da. Nhìn nội thất phải nói là kém (xấu) hơn cả lứa bằng 2/3 tiền như Santa Fe. Tất nhiên không so được với GLC. Em đã ngó cả vào đàn em Polo thì kết luận rằng: với các dòng VW, về nội thất các cụ cứ trừ đi 1-2 bậc so với giá tiền.
  • Thực dụng về tính năng: sau khi dùng 3 năm em thấy các tính năng VW cung cấp về cơ bản là những thứ em thực sự dùng đến và mang đến sự tiện lợi: cảm biến áp suất lốp, lốp tự vá, gương chống chói, đá cốp, cảm biến đèn, gạt mưa, cảm biến va chạm để phanh tự động.. Nói chung là không có tính năng thừa làm cảnh, hoặc gây tranh cãi như cửa sổ trời. Nhưng trước Tiguan em chưa đi xe nào nhiều option hơn, nên cũng không dám chắc là có option nào thực sự hữu dụng trong tầm tiền mà Tiguan không trang bị không. Nếu chi li thì có thể là cam lùi em phải lắp thêm. Dù sao cũng là xe khá to 5+2, không có cái cam lùi thì khá vớ vẩn.
  • Thực dụng về độ bền, bảo dưỡng: 3 năm đầu em có bảo hành nên không tốn đồng nào. Nhưng cũng ko thấy nó hỏng gì, ngoại trừ hao mòn tự nhiên như gạt mưa. Cũng không dám nói mạnh về tương lai, nhưng đoán VW sẽ không phải tuýp đỏng đảnh khó chiều. Nó hầu mình chứ hi vọng mình không suốt ngày đi hầu nó hehe.

Thứ hai, vì nó là hãng xe Đức - cái nôi của xe oto, nên VW nổi trội về VẬN HÀNH. 99.9% thời gian em ngồi ghế lái, nên cảm nhận rất rõ sự liền khối, mạch lạc khi lái xe. Em đặc biệt thích lúc xe chạy ở khoảng 70-90 km/h: êm ái, liền lạc và bám dính xuống mặt đường rất yên tâm. Yếu tố vận hành này em đoán đến từ tổng hợp khung gầm, thân vỏ, phanh và đặc biệt hệ thống truyền động 4WD. Đi 4WD xong nhảy qua xe hạng thấp hơn chỉ cần lên cỡ 90km đã bắt đầu thấy sợ sợ vì cảm giác bánh xe nó trượt đi đâu ấy so với mặt đường. Bình thường đi chế độ Normal là vừa đủ, nhưng nếu cần vượt xe gẩy cái lẫy Sport là nó thốc lên khác hẳn luôn, rất thích.
0.01% thời gian em ngồi hàng ghế sau thì thấy cũng êm ái, yên tĩnh không khác gì khi ngồi sau Q7 :D.

Thứ ba, về PHÂN KHÚC. Vì nó là xe nhập, thuế má các kiểu vào nên thành ra giá đắt hơn hẳn so với định vị phân khúc. Ở Mỹ Tiguan và SanFe bằng tiền và chung mâm. Ở VN Tiguan đắt gấp rưỡi (từ đầu tới giờ em nhắc tới SF mấy lần vì thú thật lúc đầu em định 90% là mua SF rồi nhưng lái thử chán quá nên quay xe 1 lèo sang Tiguan, toi thêm 600 củ :( ). Thế là thành xe phổ thông mà giá thì gần sang. Nhưng, lại nhưng, vì nó được sản xuất với tiêu chuẩn toàn cầu nên có lẽ cũng không tương đồng với xe đồng hạng lắp ráp trong nước về mặt chất lượng để mà so sánh. Cá nhân em tạm chốt VW ở hạng Gần Sang. Muốn sang-không-cãi-được thì cứ Merc, BMW, Audi mà chơi. Nhưng bảo nó ngang cơ với Huyndai, Kia hay Toy thì cũng không đúng đâu các cụ ạ.

Vậy là từ trải nghiệm cá nhân em với Tiguan, em khái quát hoá thành 3 đặc điểm của VW ở VN:
  1. Thực dụng
  2. Vận hành tốt
  3. Phân khúc gần sang
Cụ nào đề cao các yếu tố này thì tự tin xuống tiền được. Cụ nào cần các yếu tố khác chắc sẽ có lựa chọn khác tốt hơn.

Bonus - vì nó là xe Nhập nên đâm ra lại có một số tính năng thừa thãi với vận hành ở VN hoặc thiếu sót riêng của xe:
  • Sưởi ghế một năm chỉ dùng đến vài ngày quá lạnh trong khi làm mát ghế cần suốt mấy tháng hè thì không có :(
  • Sấy gương chiếu hậu chỉ hoạt động dưới 20 độ C - cái này chắc là để tan băng tuyết ở tây. Ở mình nếu trời mưa phùn mà không quá lạnh vẫn không dùng được. Cay! Lưu ý: đây là sư khác biệt về điều kiện sử dụng chứ không phải tư duy khi cung cấp option của nhà sản xuất nên không hề mâu thuẫn với yếu tố thực dụng em đã đề cập ở trên nhé.
  • Hộp số kêu lục cục rất khó chịu khi chạy tốc độ thấp khoảng số 1-3.
  • Chạy >100km thì có tiếng gió ù ù như quên không kéo kín kính.
Đánh giá cá nhân: sau 3 năm em vẫn đang tương đối hài lòng với Tiguan và chưa có ý định đổi xe. Nhưng riêng Tiguan có lẽ cũng là giới hạn về sự cân bằng giữa số tiền bỏ ra và giá trị mang lại của VW. Em ngó thử Teramont hôm đi bảo dưỡng xe thì thấy quá chán, thêm 700 củ nữa chỉ để hàng ghế thứ 3 rộng hơn so với Tiguan, còn lại không được nước non gì hơn. Quả vô lăng nhôm nhựa thì thực sự sỉ nhục người dùng :(. Tương lai nếu chi nhiều tiền hơn em sẽ chuyển hẳn lên xe sang chứ không cỡ lỡ thế này nữa.

Chúc các cụ có lựa chọn ưng ý.
hay quá, cảm ơn bác đã nhận xet công tâm.
Em đang định lấy Teramont mà cũng phân vân quá. XC90 thì xịn xò hơn 1 tý nhưng hàng ghế 3 ngồi không thoải mái bằng.

ongcua

Xe đạp
Em đang định lấy Teramont mà cũng phân vân quá. XC90 thì xịn xò hơn 1 tý nhưng hàng ghế 3 ngồi không thoải mái bằng.
Em thấy XC90 thì hơn hẳn Te chứ sao bác so sánh 2 con được nhỉ :)) Chênh nhau đến cả gần 2 củ tỏi mà?

Xu Hào

Xe tải
Em thấy XC90 thì hơn hẳn Te chứ sao bác so sánh 2 con được nhỉ :)) Chênh nhau đến cả gần 2 củ tỏi mà?
Ah mình lại quan tâm nhiều đến hàng ghế thứ 3 phải ngồi thoải mái. Mình không quan trọng quá các tiện nghi nhỏ. Vì mục đích mua để sử dụng khi đi đông người nên hàng ghế 3 quan trọng.
Nếu đi tầm 5 người thì mình sẽ đi xe khác vì vẫn có vài xe khác.

Mèo Tôm

Xe hơi
Dòng này nó đc coi là xe quốc dân ở châu âu giống như toyota ở mình. Nhưng sửa chữa nó ko hề đơn giản. Dân châu âu chạy nhiều vì thợ nó giỏi và đồ nó lắm quen tay nên nó fix lỗi dễ như ăn cháo. Bên đó nó coi Toyota như 1 cái xe ko có j để sửa
Đúng là ở nước ngoài VW chỉ là xe quốc dân đi chợ nên như Toy ở VN thôi. Còn thợ nó thì chỉ thay chứ ít khi sửa các bác nhé vì tiền nhân công còn đắt hơn tiền đồ, order thì sẵn, 1-2 ngày là có

CSLT30P

Xe buýt
Cụ mợ sales nào còn Tiguan đời 2021 bản Elegance thì inbox em giá nét, em ngâm cứu.

Cù Trọng Tâm

Xe tải
Né thằng Teramont ra bác ạ, đồ đạc cực khó kiếm và đắt. Em chuyên mua đồ VW từ TQ về mà bên ấy ko chạy con này nên đồ rất khó

Hummer_V3

Xe hơi
Em đang quan tâm đến em Tiguan 5 chỗ đời 2016. Em thấy nó cũng rất đẹp, giá tiền thì gần 600. Các cụ có kinh nghiệm về em nó xin chia sẻ thêm ạ

Cù Trọng Tâm

Xe tải
Em đang quan tâm đến em Tiguan 5 chỗ đời 2016. Em thấy nó cũng rất đẹp, giá tiền thì gần 600. Các cụ có kinh nghiệm về em nó xin chia sẻ thêm ạ
dạo này xe rẻ, bác cố tí lên tiguan 7 chỗ chạy, chi phí nuôi như nhau mà con 7 chỗ nhiều công nghệ hơn

taylaihanoi

Xe tăng
dạo này xe rẻ, bác cố tí lên tiguan 7 chỗ chạy, chi phí nuôi như nhau mà con 7 chỗ nhiều công nghệ hơn
Bác cho em hỏi, em vừa lấy con Tiguan S trong Sg, giờ update fw chỗ nào để đỡ bị lục cục??? Em cũng mới chạy mấy ngày, cảm giác từ D1-D2 đúng là nó hơi bị khựng khựng?? Và có active được mấy chức năng ẩn kiểu như lùi ghế... Cảm ơn bác nhiều.

Cù Trọng Tâm

Xe tải
Bác cho em hỏi, em vừa lấy con Tiguan S trong Sg, giờ update fw chỗ nào để đỡ bị lục cục??? Em cũng mới chạy mấy ngày, cảm giác từ D1-D2 đúng là nó hơi bị khựng khựng?? Và có active được mấy chức năng ẩn kiểu như lùi ghế... Cảm ơn bác nhiều.
e có 2 gara có thể làm cho bác trong HCM, mấy lỗi này e từng xử lý rồi

Sungtazin

Xe tăng
Bỏ qua yếu tố sang chảnh, phông bạt thì có hơn tỏi như cụ chủ mà có xe Đức nhập khẩu đi thì quá ok với người dùng. Nhưng do thói quen người dùng Việt Nam nên Volkswagen còn rất rất lâu nữa mới có thị phần đáng kể ở Việt Nam. Nhà cháu đi đến 3 đời Volkswagen rồi, nhưng nếu phải đổi tiếp thì vẫn chọn hãng này. Tất nhiên thì xe nào, hãng nào cũng có ưu nhược điểm, ở VW thì như Tiguan có Turbo thì rất hao dầu máy, Toureg đời cũ thì rất tốn xăng và chạy hơi ồn, Toureg đời mới thì lại Turbo lại tốn dầu và giá quá chát….. Nhưng về vận hành, an toàn thì cụ nào cứ so sánh với xe toyota, hyundai, kia.. thì thật là khập khiễng quá đi.

nnquynh

Xe tải
Tôi đi Tiguan 2016, cứ khoảng 10.000 km thay dầu Castrol Egde Professional 5W30. Nghe nói xe này ăn dầu nên kiểm tra mức dầu thường xuyên, chẳng thấy hao dầu tý nào, từ lần thay này đến lần thay sau chẳng phải bổ sung tý dầu nào.

tientv

Xe tải
Em mới tìm hiểu Tiguan do có nhu cầu 5+2.
Xem review của các bác ở VN thấy rất ưng rùi cơ mà khi quay sang giá thì lại chùn tay.
Thuế nhập khẩu ở VN làm cho bao nhiêu người dùng thích mà vẫn phải thôi =; [-(

Cù Trọng Tâm

Xe tải
Xem review của các bác ở VN thấy rất ưng rùi cơ mà khi quay sang giá thì lại chùn tay.
giá giờ thơm rồi mà bác

CuKenPis

Xe buýt
Giá mới giảm 400, giờ hãng bán khoảng 1,7 tỉ thì lăn bánh bn các cụ nhì?

khanhlover

Đi bộ
Chà,

Teramont ở số thấp không mượt lắm, có lẽ do moment xoắn max ở vòng tua thấp, có cách nào giải quyết lại phần mềm ko các bác?

Cù Trọng Tâm

Xe tải
Chà,

Teramont ở số thấp không mượt lắm, có lẽ do moment xoắn max ở vòng tua thấp, có cách nào giải quyết lại phần mềm ko các bác?
có bác nha, bọn xe vw có thể mở động cơ sang audi mode chạy bốc hơn rõ rệt. Bác cần thì e có thể giải quyết được

z300

Xe điện
X In hỏi sao xe này rao bán sau 3-4 năm sử dụng, và bán rất lỗ, bán tống bán tháo?