[Funland] Tham khảo giao dịch mua bán nhà đang làm sổ đỏ

2005

Xe điện
Em định mua 1 cái nhà đất phân lô cho cán bộ ở HN, đang làm sổ (em cũng không rõ cái này lâu không?), muốn tham khảo các cụ có kinh nghiệm xem giao dịch thế nào phù hợp:

- Giấy tờ giao dịch, cái này có làm qua công chứng được không?

- Thanh toán tiền nong?

.v.v...

Xin cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Em định mua 1 cái nhà đất phân lô cho cán bộ ở HN, đang làm sổ (em cũng không rõ cái này lâu không?), muốn tham khảo các cụ có kinh nghiệm xem giao dịch thế nào phù hợp:

- Giấy tờ giao dịch, cái này có làm qua công chứng được không?

- Thanh toán tiền nong?

.v.v...

Xin cảm ơn!
Đang làm sổ thì lấy giấy tờ gì mà công chứng hả cụ?

Cái này chỉ đặt cọc bằng niềm tin rồi chờ ra sổ mới mua bán được. Cá nhân em sẽ mua chỗ khác, mà sao cụ có tiền lại khổ vậy ạ?

muachieukyniem

Xe điện
Làm qua vi bằng, nhưng tiềm ẩn nhiều rủi ro
1. Không làm được sổ.
2. Làm được sổ nhưng mất thêm 1 mớ.
3. Làm được sổ nhưng lâu. Thằng bán đổi ý, hoặc chết giữa chừng.
4. Nó lừa bùng mất. Ôm nhau ra tòa thì thiệt cả 2.

2005

Xe điện
Đang làm sổ thì lấy giấy tờ gì mà công chứng hả cụ?

Cái này chỉ đặt cọc bằng niềm tin rồi chờ ra sổ mới mua bán được. Cá nhân em sẽ mua chỗ khác, mà sao cụ có tiền lại khổ vậy ạ?
Em đang là F1 nên chưa đi xem trực tiếp được nhưng khu này em biết vì phân lô quân đội, bà cô em cũng có nhà ở đấy. Còn lý do mua cũng có nhiều như lý do không mua, thế nên em cần tham khảo.

Tony_Le

Xe container
Em đang là F1 nên chưa đi xem trực tiếp được nhưng khu này em biết vì phân lô quân đội, bà cô em cũng có nhà ở đấy. Còn lý do mua cũng có nhiều như lý do không mua, thế nên em cần tham khảo.
Chưa biết đẹp xấu thế nào nhưng pháp lý bằng niềm tin nên tránh cho lành, theo em tốt nhất là không xem cho khỏi phải nghĩ. Nhiều người vẫn chấp nhận mua và mua được nhưng không phải không có rủi ro, nó va vào mình là bỏ mẹ. Cầm tiền trong tay thì lựa chọn là của mình.

vừa đi vừa láii

Xe container
Cái này tùy thực tế của cụ thôi.
Cụ nghiên cứu xem dự án đó có khả năng ra số sớm được không?
Giá cả OK không? Cụ có chấp nhận không ra được sổ, chỉ để ở không?

leejery

Xe hơi
Website
aivietnam.vn
Cái này tùy thực tế của cụ thôi.
Cụ nghiên cứu xem dự án đó có khả năng ra số sớm được không?
Giá cả OK không? Cụ có chấp nhận không ra được sổ, chỉ để ở không?
KK nếu mà ra đc sổ sớm thì cụ ý đã k lên hỏi, việc ra đc sổ cũng là ra bằng niềm tin cả mà :))Đơn giản là cụ ý muốn xem có ai đã từng mua và thành công hay k thôi.

2005

Xe điện
KK nếu mà ra đc sổ sớm thì cụ ý đã k lên hỏi, việc ra đc sổ cũng là ra bằng niềm tin cả mà :))Đơn giản là cụ ý muốn xem có ai đã từng mua và thành công hay k thôi.
Cụ không đọc kỹ rồi: nhà cô em cũng ở đấy & có sổ rồi, cơ bản em nắm được thông tin. Tuy nhiên do em đang là F1 nên chưa qua xem chi tiết được.

vừa đi vừa láii

Xe container
Mua thành công nhiều mà cụ, nhưng méo mặt cũng lắm :))
Nên em mới nói là tùy trường hợp thôi, hên xui à

phamconghung

Xe tăng
đang làm có nghĩa là chưa có và chắc chắn bị vướng, nếu ko vướng thì họ đã làm xong lâu rồi.
Chưa có sổ thì xui hơn hên, vậy thôi.

2005

Xe điện
đang làm có nghĩa là chưa có và chắc chắn bị vướng, nếu ko vướng thì họ đã làm xong lâu rồi.
Chưa có sổ thì xui hơn hên, vậy thôi.
Em hỏi thăm nếu cụ nào biết, chứ các cụ ngồi đoán làm gì. Đất phân từ xưa của quân đội, nhiều khi mọi người cũng chẳng quan tâm sổ sách (& nhiều khi là không có tiền làm). Còn thủ tục giấy tờ của ta nhanh chậm đâu có phải muốn nhanh là được cụ.

agrimeco

Xe lăn
Cũng nhiều khu chưa có sổ vẫn mua bán bình thường mà, quan trọng là phải có giấy tờ pháp lý rõ ràng. Em có đứa em nó mua nhà khu tt chỗ Cầu bươu, chưa có sổ, chỉ có giấy phân đất, phiếu thu và giấy tờ nộp thuế...thấm thoắt hơn chục năm nay cũng vẫn đang đợi làm sổ đỏ:D

2005

Xe điện
Cũng nhiều khu chưa có sổ vẫn mua bán bình thường mà, quan trọng là phải có giấy tờ pháp lý rõ ràng. Em có đứa em nó mua nhà khu tt chỗ Cầu bươu, chưa có sổ, chỉ có giấy phân đất, phiếu thu và giấy tờ nộp thuế...thấm thoắt hơn chục năm nay cũng vẫn đang đợi làm sổ đỏ:D
Thì em đang nói giấy tờ pháp lý rõ ràng, đang làm sổ thì có giao dịch được không & giao dịch thế nào? Em mua ở & biết được gốc gác nên cũng yên tâm 1 phần.

kimanh281beo

Xe hơi
Em hỏi thăm nếu cụ nào biết, chứ các cụ ngồi đoán làm gì. Đất phân từ xưa của quân đội, nhiều khi mọi người cũng chẳng quan tâm sổ sách (& nhiều khi là không có tiền làm). Còn thủ tục giấy tờ của ta nhanh chậm đâu có phải muốn nhanh là được cụ.
Khu quân đội mà đã phân thì em thấy chỗ nhà bme em có sổ từ lâu lắm rồi chứ không phải bây giờ. Không ai không quan tâm sổ sách cả, có sổ giá khác, không sổ giá khác. Trừ phi có lí do nên không làm sổ được.
Không định còm nhưng nhà em có người mua đất vị trí cũng kêu đang làm sổ, hi vọng chóng có sổ. Rồi đùng 1 cái nhà nước quy hoạch dự án lên đó, sổ thì chưa có, thế là sống trong tâm thế bất ổn lắm cụ ạ. Sống gần 5 năm mà bán không ai mua, mà cũng không muốn bán vì tiếc của, nếu bán thì bán rẻ.
Nên thực lòng khuyên cụ đừng mua như vậy. Trừ phi cụ có 5,10 mảnh khác ngon lành rồi, mảnh này thử xem số mệnh như nào :)

vừa đi vừa láii

Xe container
Sắp có sổ rồi, cứ yên tâm ở thôi :))
Em có 2 cậu cũng mua kiểu như vậy:
1 cậu rất OK, ra sổ sang tên đàng hoàng. Bồi dưỡng chủ cũ ít tiền vì giúp đỡ nhiệt tình.
1 cậu khi gặp chủ cũ thì phát sinh ra vài trăm triệu vì giá đất tăng quá ;)). Nếu không trả thêm thì tự đi làm sổ
Nghe nói có mấy ông không kiếm được chủ cũ nữa :(

2005

Xe điện
Khu quân đội mà đã phân thì em thấy chỗ nhà bme em có sổ từ lâu lắm rồi chứ không phải bây giờ. Không ai không quan tâm sổ sách cả, có sổ giá khác, không sổ giá khác. Trừ phi có lí do nên không làm sổ được.
Không định còm nhưng nhà em có người mua đất vị trí cũng kêu đang làm sổ, hi vọng chóng có sổ. Rồi đùng 1 cái nhà nước quy hoạch dự án lên đó, sổ thì chưa có, thế là sống trong tâm thế bất ổn lắm cụ ạ. Sống gần 5 năm mà bán không ai mua, mà cũng không muốn bán vì tiếc của, nếu bán thì bán rẻ.
Nên thực lòng khuyên cụ đừng mua như vậy. Trừ phi cụ có 5,10 mảnh khác ngon lành rồi, mảnh này thử xem số mệnh như nào :)
Cái vụ làm được với không được em trả lời cụ rồi, chỗ đấy có nhiều nhà làm rồi & một số chưa làm. Em trả lời chắc chắn vì bà cô em ở đó có sổ rồi, đất bác em mua cho loanh quanh cũng đến 20 năm rồi. Thời trước nhiều nhà làm xong cái nhà cũng không có tiền, mà nhiều người có tuổi xác định nhà mình ở cũng không quan tâm sổ sách.

Chỉnh sửa cuối:

2005

Xe điện
Em người dùng, nhu cầu thật, cũng không va chạm gì nên đơn giản không biết thì hỏi thôi. Nhiều cụ mợ chẳng biết có biết không mà còm chọc ngoáy quá, em có lỗi gì đâu nhỉ;)

Em đã từng mua 2 cái nhà, bán 1 cái (không tính mấy cái chung cư) nhưng thật sự là chưa phải làm bao giờ nên không biết: 2 cái em mua chủ làm đến sổ hết, 1 cái em bán thì bên mua làm hết:D

nguoibatdau

Xe tăng
Cụ không đọc kỹ rồi: nhà cô em cũng ở đấy & có sổ rồi, cơ bản em nắm được thông tin. Tuy nhiên do em đang là F1 nên chưa qua xem chi tiết được.
Nhà cô cụ có sổ thì chưa chắc là nhà cụ muốn mua đã có sổ dù cùng 1 khu, 1 dọc cụ nhé. Nếu người ta đã làm được thì làm lâu rồi.

Hienminh123

Xe hơi
Nhà đang làm sổ thì tính chất giao dịch ko khác nhà đất ko sổ, ko công chứng mà giao dịch bằng hình thức vi bằng. Vi bằng tức là 1 tổ chức (Thừa phát lại) đứng ra đảm bảo là có giao dịch như thế chứ ko đảm bảo tính pháp lý của bds, về độ an toàn thấp hơn công chứng.
Còn mức độ an toàn đến đâu thì tùy từng TH cụ thể và cần những ng có kinh nghiệm, hoặc dân đầu tư chuyên nghiệp biết cách và tính dc chi phí ra sổ. Nhiều khi nghe chủ nhà nói hoặc thông tin dường như chắc lắm nhưng đến khi làm mới vướng đủ thứ.

muachieukyniem

Xe điện
Nhà đang làm sổ thì tính chất giao dịch ko khác nhà đất ko sổ, ko công chứng mà giao dịch bằng hình thức vi bằng. Vi bằng tức là 1 tổ chức (Thừa phát lại) đứng ra đảm bảo là có giao dịch như thế chứ ko đảm bảo tính pháp lý của bds, về độ an toàn thấp hơn công chứng.
Còn mức độ an toàn đến đâu thì tùy từng TH cụ thể và cần những ng có kinh nghiệm, hoặc dân đầu tư chuyên nghiệp biết cách và tính dc chi phí ra sổ. Nhiều khi nghe chủ nhà nói hoặc thông tin dường như chắc lắm nhưng đến khi làm mới vướng đủ thứ.
Vui nhất là Vi bằng xong, đang làm sổ thì thằng bán lăn ra chết 😂😂