[Funland] Tham khảo về sơn cửa gỗ ngoài trời

phucphat86

Xe hơi
Nhà em có mấy cái cửa sổ do điều kiện thời tiết nắng nóng và gió biển nên bạc phếc hết cả, giờ muốn sơn lại để bảo vể gỗ và đẹp hơn nhưng tham khảo nhiều loại sơn quá chả biết đường nào mà lần, thợ thì đang định hướng dùng sơn Seamaster gì đó. Cụ nào có kinh nghiệm về cái này cho em vài lời góp em. Cám ơn các cụ đã lưu tâm ạ.

duytrong

Xe lăn
Nếu vị trí đồ gỗ mà nắng mưa chiếu vào liên tục thì chả sơn nào chịu được, cụ thay cửa nhôm đi.

rongmayman

Xe tải
Nhà mình đồ gỗ lim tiếp xúc với ánh nắng ngoài trời dùng sơn dầu, cả chục năm nay vẫn ổn.

axuanve

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng cửa nhựa lõi thép mới chịu dc gió biển, gỗ nào cũng tróc sơn thôi

prominhpro

Xe đạp
Nhà mình đồ gỗ lim tiếp xúc với ánh nắng ngoài trời dùng sơn dầu, cả chục năm nay vẫn ổn.
Cái
Cái sơn dầu của cụ nó bền, nhưng nó xấu vì nó dầy bịch che hết vân gỗ. Cụ dùng gỗ mà sơn dầu thì dùng luôn nhôm kính cho tiện cụ à

Me^4ba'nh

Xe tăng
Muốn bảo vệ cửa gỗ chỉ dùng sơn dầu thôi cụ. Vài năm sơn lại 1 lần (xưa chưa có cửa nhôm, cửa nhựa các cụ nhà ta toàn dùng sơn để bảo vệ gỗ).

chichihua

Xe buýt
cụ tìm hiểu về sơn inchem xem, loại này đắt và không phải thợ nào cũng biết sơn. Nếu mua đúng hàng và sơn đúng cách thì khá bền màu. Hoặc cụ dùng sơn dầu bóng chống nước bên trong rồi sơn phủ ra ngoài xem.

rongmayman

Xe tải
Cái
Cái sơn dầu của cụ nó bền, nhưng nó xấu vì nó dầy bịch che hết vân gỗ. Cụ dùng gỗ mà sơn dầu thì dùng luôn nhôm kính cho tiện cụ à
Thì chấp nhận ngoài trời dùng sơn dầu nhiều lớp mất vân gỗ, bù lại là chịu được mưa nắng, trong nhà mình dùng PU bóng màu cánh dán thì vân gỗ lim vẫn còn nguyên.

onano69

Xe container
Mua hộp sơn dầu và cái chổi sơn ngồi mà quét thôi :) muốn nhanh và bóng hơn thì thuê bọn nó dùng máy xịt cho như sơn ô tô ý :)
Ngày xưa thì em hay dùng sơn dầu của sơn tổng hợp Hà nội, giờ thì có nhiều lựa chọn như Dulux, Nippon, Mixilne... cứ sơn dầu dùng cho gỗ là được ạ

onano69

Xe container
Cái
Chỉ sơn dầu mặt ngoài tiếp xúc với ánh sáng mặt trời, chọn màu pha gần giống gỗ :) bên trong thì ko sơn chỉ phủ bóng mờ vẫn để vân gỗ tự nhiên, vào nhà vẫn thời trang gỗ bình thường ạ, ngoài giời thì một thời gian bụi bám vào nhìn cũng như nhau cả ;))

biển xanh06

Xe điện
Trước khi Sơn cụ giáp sạch sẽ tạo độ bám dính, pha thêm chút dung môi hoặc xăng quét cho bề mặt đẹp, làm hai nước, mỗi nước cách nhau khoảng 5 tiếng nếu trời nắng đẹp, dùng Sơn dầu maxilite bền mầu chống bám bẩn tốt.

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Ngứa nghề em xin có chút ý kiến:
Nên dùng sơn dầu sơn cửa ngoài trời (sơn bệt, mất vân gỗ). Sơn dầu thì nhiều loại, nguyên lý cơ bản, càng đắt thì càng tốt. Nếu ở HN thì em sẽ dùng sơn của Nippon, nhưng hạn chế của nó là hơi ít mầu và giá cao. Ngoài ra sơn bán cho dự án thì mình đã va với sơn Jotun của bọn Na uy. Tóm váy mình đánh giá cao chất lượng sơn dầu Nippon (đỉnh là quảng cáo sơn Nippon sơn...mông cũng đẹp phát trên tivi quãng hơn 20 năm trước). Ngoài ra quan trọng nhất là phải đánh ráp cho kỹ, à Nippon nó có loại sơn lót nhũ bạc (cũng dòng sơn dầu tương ứng) chuyên dùng để lót trước khi sơn phủ, quả sơn lót nhũ này hiệu quả cực cao. Cuối cùng, khi em dùng sơn cửa nhà em thì em yêu cầu thợ sơn...quét tay :)) :)) dù đi sơn cho khách thì 100% phải sơn phun ( mịa lộ mịa nó hết nghề:P). Rẻ hơn thì em khuyến khích dùng sơn dầu Đại Bàng của sơn Tổng Hợp, nhưng hội này không có sơn lót nhũ, tiếp theo là sơn Thái LOBTER, bọn này sơn dầu của nó hình như có sơn lót nhũ. Kinh nghiệm cá nhân em là lớp sơn lót nhũ này quan trọng hơn cả lớp phủ. À quan trọng hàng đầu là làm nền kỹ, nghĩa là ráp thật kỹ bề mặt trước khi sơn lót nhũ, ráp kỹ nó quyết định 51% chất lượng bề mặt sơn hoàn thiện về độ bền theo thời gian.

Dogmatix

Xe tăng
Nên dùng sơn dầu sơn cửa ngoài trời (sơn bệt, mất vân gỗ). Sơn dầu thì nhiều loại, nguyên lý cơ bản, càng đắt thì càng tốt. Nếu ở HN thì em sẽ dùng sơn của Nippon, nhưng hạn chế của nó là hơi ít mầu và giá cao. Ngoài ra sơn bán cho dự án thì mình đã va với sơn Jotun của bọn Na uy. Tóm váy mình đánh giá cao chất lượng sơn dầu Nippon (đỉnh là quảng cáo sơn Nippon sơn...mông cũng đẹp phát trên tivi quãng hơn 20 năm trước). Ngoài ra quan trọng nhất là phải đánh ráp cho kỹ, à Nippon nó có loại sơn lót nhũ bạc (cũng dòng sơn dầu tương ứng) chuyên dùng để lót trước khi sơn phủ, quả sơn lót nhũ này hiệu quả cực cao. Cuối cùng, khi em dùng sơn cửa nhà em thì em yêu cầu thợ sơn...quét tay :)) :)) dù đi sơn cho khách thì 100% phải sơn phun ( mịa lộ mịa nó hết nghề:P). Rẻ hơn thì em khuyến khích dùng sơn dầu Đại Bàng của sơn Tổng Hợp, nhưng hội này không có sơn lót nhũ, tiếp theo là sơn Thái LOBTER, bọn này sơn dầu của nó hình như có sơn lót nhũ. Kinh nghiệm cá nhân em là lớp sơn lót nhũ này quan trọng hơn cả lớp phủ. À quan trọng hàng đầu là làm nền kỹ, nghĩa là ráp thật kỹ bề mặt trước khi sơn lót nhũ, ráp kỹ nó quyết định 51% chất lượng bề mặt sơn hoàn thiện về độ bền theo thời gian.
Cửa nhà em gỗ lim, khi làm em bảo thợ là anh sơn trắng mặt ngoài cho em, để nắng nó đỡ bị hỏng cửa. Mịa, ông thợ chưa già lắm nhưng ngoan cố vãi đái, cứ nằng nặc đòi sơn PU. Ông ấy bảo: Sơn vậy cho nó đẹp, để hàng xóm nó còn ngắm.

Em nhiều việc, ko quản nổi, sau tặc lưỡi kệ mẹ ông ấy muốn làm sao thì làm. Vâng. Đồng ý là đẹp thật. Nhưng mình trong nhà, có nhìn thấy éo đâu mà cần đẹp? Và rồi chỉ qua 1 mùa hanh, nắng nó chiếu vào, cửa nóng rực, bạc phếch và ngót dần. Điên quá, tiện sơn tường vẫn còn thừa, em lấy ra sơn cho vài lớp, nắng nó chiếu vào nhưng cửa vẫn mát rười rượi luôn chứ không bị nóng nữa, và cũng chẳng co ngót thêm tí nào.

Tất nhiên em chỉ sơn bên ngoài thôi, bên trong vẫn PU, vẫn giữ nguyên vân gỗ. Sơn này chắc ko ai dùng để sơn cửa cả, và chắc không bền, chỉ là tiện nên em sơn đại. Em thì chẳng quan tâm xấu đẹp, vì quan điểm của em là nó ở bên ngoài, mình chẳng rảnh mà ra ngoài đứng ngắm nhà làm gì.

Lần tới nó hỏng em sẽ sơn như cụ đã nói.

rongmayman

Xe tải
Rất đồng ý với Bác về việc làm nền kỹ thì sơn mới bám và đẹp được. Nhà em 4 tầng cửa và cầu thang lim, em đề nghị đội sơn phải đánh giáp mịn thật kỹ, các khe thì dùng tay, bề mặt thì dùng máy, mặt gỗ sờ cực mịn, vệ sinh sạch sẽ rồi mới cho phun lót, phun nhũ và phun phủ. Đến nay 10 năm rồi, chịu khó vệ sinh lau rửa mà còn bóng đẹp như mới.

fanbarca

Xe buýt
Nhà em 4 tầng, 2 mặt tiền cũng hơi nhiều cửa. Cửa gỗ nghiến. Có bác nào biết thợ sơn nào ở HN làm cẩn thận gthieu em với ạ. E định hè này sơn ạ. Cảm ơn các bác trước a