[Funland] Tham khảo ý kiến các cụ về việc lựa chọn học ngoại ngữ mới ạ.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Cháu học cho công việc về sau chứ không phục vụ cho đam mê. Vì F1 em lười học nên 1 NN muốn sử dụng tốt mất tầm 5 năm, do vậy phải lo từ bây giờ
học ngoại ngữ cần tính chủ động và tự giác. Chứ ép buộc thì nói thật là chẳng đi đến đâu, khổ người học, tốn tiền thôi ạ

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Học nc ngoài hay trong nước mà học KTHK là rất nặng nếu f1 nhà cụ có khiếu nn thì mới nên cho học nn3. Như cậu em của em học từ ĐH đến TS về KTHK ở Pháp giờ đang GV BK, tiếng Anh ngon, tiếng Pháp như tiếng mẹ đẻ là ngọt lắm rồi cụ ạ.
ngoại ngữ của em đủ dùng, đi đường không sợ lạc, vào quán gọi đúng món mình “măm”, đọc hiểu được tài liệu cho công việc… còn lại, em xài tiếng Việt :D
Việc học ngoại ngữ của em cũng do công việc (chứ em không có năng khiếu)

butchikim

Xe ba gác
Học được gì cứ học, học càng nhiều càng tốt...

An_Vi

Xe điện
ngoại ngữ của em đủ dùng, đi đường không sợ lạc, vào quán gọi đúng món mình “măm”, đọc hiểu được tài liệu cho công việc… còn lại, em xài tiếng Việt :D
Việc học ngoại ngữ của em cũng do công việc (chứ em không có năng khiếu)
Vậy là ngon rồi cụ, chung quy lại cũng là để phục vụ tốt nhất cho cv của mình! :)

Vova

Xe container
Thực ra còn tùy khiếu học ngoại ngữ của bạn ý nữa. Cháu cũng chia ngoại ngữ thành các nhóm kiểu cụ minhtallica vừa post ở trên (mỗi tội tách tiếng Nga thành nhóm Slavic gồm mấy nước Đông Âu). Nếu bạn nhà cụ học nhanh thì cháu nghĩ tiện Anh, Đức (hệ Germanic) rồi thì chuyển qua học Tây Ban Nha hoặc Pháp (hệ Romance) sẽ dễ dàng hơn. Sau đó rồi thì sau này tùy theo đinh hướng công việc mới học tiếp tiếng Trung (hoặc Nhật, hoặc Hàn).

yeu_cakhongcanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ muốn tìm hiểu về cái gì?
Cụ bảo TQ là trùm phát minh, em thấy cứ sao sao ấy, dẫn chứng đâu cụ ? còn việc học, học là quý, học cái gì chả được, em không care về vấn đề là học tiếng nc nào.

sinichit52

Xe container
Thực ra còn tùy khiếu học ngoại ngữ của bạn ý nữa. Cháu cũng chia ngoại ngữ thành các nhóm kiểu cụ minhtallica vừa post ở trên (mỗi tội tách tiếng Nga thành nhóm Slavic gồm mấy nước Đông Âu). Nếu bạn nhà cụ học nhanh thì cháu nghĩ tiện Anh, Đức (hệ Germanic) rồi thì chuyển qua học Tây Ban Nha hoặc Pháp (hệ Romance) sẽ dễ dàng hơn. Sau đó rồi thì sau này tùy theo đinh hướng công việc mới học tiếp tiếng Trung (hoặc Nhật, hoặc Hàn).
Em cảm ơn cụ, em sẽ dẫn link này cho cháu đọc và tự quyết định sau khi đã nghiền ngẫm kỹ ạ

xetaudoidau

Xe tăng
Cụ bảo TQ là trùm phát minh, em thấy cứ sao sao ấy, dẫn chứng đâu cụ ? còn việc học, học là quý, học cái gì chả được, em không care về vấn đề là học tiếng nc nào.
Cụ lại nhét chữ vào mồm em rồi, em bảo trùm phát minh đâu???

sinichit52

Xe container
Hình như F1 nhà mợ học về khoa học vũ trụ, thế Anh, Nga, Trung là chuẩn rồi.
Dạ vâng, nó đang định học tiếng Nga mà em đang có ý định ngăn cản. Nó bảo mẹ phải có lập luận và chứng cứ thuyết phục thì con theo🤣

Vova

Xe container
Em cảm ơn cụ, em sẽ dẫn link này cho cháu đọc và tự quyết định sau khi đã nghiền ngẫm kỹ ạ
Từ kinh nghiệm cá nhân đến nhiều bạn trẻ em biết bây giờ, em thấy việc biết nhiều hơn 3 ngoại ngữ là khá bình thường. Chủ yếu vì quen học rồi thì nhảy sang thứ tiếng mới cũng dễ hơn. Thế nên học được thì nên học, và cũng xác định là kể cả đi làm thì vẫn cứ học ngoại ngữ mới được. Gì chứ ổn ổn tiếng Anh, TBN với TQ thì tự tin đi khắp thế giới :). Chúc bạn nhà cụ thành công!

sinichit52

Xe container
Từ kinh nghiệm cá nhân đến nhiều bạn trẻ em biết bây giờ, em thấy việc biết nhiều hơn 3 ngoại ngữ là khá bình thường. Chủ yếu vì quen học rồi thì nhảy sang thứ tiếng mới cũng dễ hơn. Thế nên học được thì nên học, và cũng xác định là kể cả đi làm thì vẫn cứ học ngoại ngữ mới được. Gì chứ ổn ổn tiếng Anh, TBN với TQ thì tự tin đi khắp thế giới :). Chúc bạn nhà cụ thành công!
Em cảm ơn cụ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Dạ vâng, nó đang định học tiếng Nga mà em đang có ý định ngăn cản. Nó bảo mẹ phải có lập luận và chứng cứ thuyết phục thì con theo🤣
Thích gì thì mới học được. Em ủng hộ bạn ý ạ.

tienaka

Xe điện
để cháu nó quyết, cụ quyết thay làm gì. phải so sánh với hiện tại đang học gì, muốn học tiếng đó vì cái gì.
trong giao thương sau này thì tiếng Trung chắc sẽ đứng sau tiếng Anh

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ủng hộ hắn là hắn đâm đầu đi học tiếng Nga đấy em ơi.
Học hay mà ạ. Sao chị lại phản đối? Khoa học vũ trụ Nga Mỹ đỉnh từ xưa đến nay rồi. Còn thằng Tàu toàn ăn trộm, copy paste thì không tính.

sinichit52

Xe container
để cháu nó quyết, cụ quyết thay làm gì. phải so sánh với hiện tại đang học gì, muốn học tiếng đó vì cái gì.
trong giao thương sau này thì tiếng Trung chắc sẽ đứng sau tiếng Anh
Em không quyết định thay cháu được. Đây là em tham khảo để lấy ý kiến đa chiều. Như em thì muốn nó học tiếng Trung, nó lại muốn học tiếng Nga. Sau khi cùng cân nhắc thì việc lựa chọn sẽ là F1 a

sinichit52

Xe container
Học hay mà ạ. Sao chị lại phản đối? Khoa học vũ trụ Nga Mỹ đỉnh từ xưa đến nay rồi. Còn thằng Tàu toàn ăn trộm, copy paste thì không tính.
KH vũ trụ của Nga thì đỉnh rồi, nhưng chị muốn cháu học 1 ngoại ngữ có tính thực dụng hơn mà vẫn có thể phục vụ công việc.