[Funland] Tham khảo ý kiến CCCM về du học Úc.

raspberry

Xe tăng
Chào các Cụ, các Mợ,
F1 nhà em năm tới có ý định đi du học tại Úc.
Ngành học là Computer science và đang nhắm đến 2 trường là University of Technology Sydney (UTS) và University of Adelaide, em cũng đã tìn đọc về mấy trường đó rồi nhưng vẫn mông lung lắm nên lên đây nhờ các cụ các mợ đã từng học hoặc có con học ở Úc một số điều.
- em thấy học phí khá cao, học bổng cũng khá khó nên hỏi thăm về kinh nghiệm săn học bổng, ngoài kết quả học tập thì cần thêm những gì nữa.
- Việc ăn ở bên đó như thế nào hợp lý: thuê nhà riêng, ở ghép hay ký túc xá (em thấy trường có Campus).
- Ngoài 2 trường trên còn trường nào chất lượng với chi phí, sinh hoạt hợp lý không ạh.
Các Cụ các Mợ cho em xin lời khuyên hoặc giới thiệu đơn vị tư vấn uy tín.
Em cám ơn.
F1 nhà em là con trai và chỉ thích đi Úc thôi ạh, em đang khuyên cháu sang Đức nhưng không thích (nếu sang Đức thì k phải lo chỗ ở).

petitvanh

Xe tải
Cụ/ Mợ vào các nhóm trên FB tìm hiểu. Rất nhiều nhóm các du học sinh và svvn học ở 2 trường này cũng ko ít. Sang Úc thì đi từ sân bay về đến khách sạn rồi ra quán ăn đều chạm người Việt nên hội nhóm rất nhiều.

NewVegas

Xe tải
Nếu cháu học giỏi thì em khuyên bác nên cố tí cho cháu học các trường trong nhóm 8: Group of Eight. Ở Sydney có 2 trường là UNSW và University of Sydney (UniSyd). UniSyd nằm ngay cạnh UTS, tại trung tâm của Sydney. Học các trường này cơ hội có việc làm tốt và khả năng ở lại xin "thẻ xanh" và quốc tịch rất cao. Nếu sau này cháu không thích ở Úc thì sang Mỹ, EU cũng thuận tiện. Các trường nhóm 8 đều đẳng cấp thế giới. Các trường xếp sau thì có khoảng cách rất xa, ra trường khá khó xin việc. Tất nhiên là học hành ở các trường nhóm 8 vất vả hơn nhiều nên đòi hỏi cháu phải học giỏi, tiếng Anh tốt.
Trong 2 trường cụ nói thì em khuyên học UTS. Trường này những năm rồi được đầu tư mạnh, trả lương cao nên thầy giỏi về nhiều. Vị trí thì ngay trung tâm Sydney, sát ga tàu nên rất thuận lợi về mọi mặt. Ăn ở thì đơn giản, cháu có thể hỏi các anh chị trong hội sinh viên. Mới đầu sang cháu nên ở ghép với các anh chị người Việt cùng trường để học hỏi kinh nghiệm, tiết kiệm chi phí. Sau này vững vàng rồi thì ra riêng ở với tây lông cho tiến bộ.
Ở Sydney người Việt rất đông nên cháu sang đấy như đi Sài Gòn, ko thiếu thứ gì cả. Đặc biệt ở đây cơ hội làm thêm rất nhiều. Sau năm đầu chắc cụ chỉ cần lo học phí. Cháu con trai có sức đi làm tuần vài buổi là đủ trang trải.
Về học bổng: Thường chỉ các trường nhỏ cấp học bổng chứ trường lớn khó lắm. Mà trường nhỏ học xong ko xin đc việc, lại về VN thì buồn. Cái này cụ không nên lăn tăn. Mình bỏ tiền ra cho cháu học thoải mái (học bổng đôi khi nó ràng buộc). Sau ra đi làm trả lại cụ mấy hồi.
P/S: Thủ tục apply các thứ rất đơn giản. Cụ vào FB Hội sinh viên Việt Nam ở Sydney hỏi các bạn ấy tư vấn cho. Có thể nhờ bạn nào chuyên làm dịch vụ này ở bên đó tư vấn. Ko cần phải hỏi các trung tâm ở VN đâu. Mà cho cháu nó tự làm cho khôn người ra.

windy1

Xe điện
Sao F1 nhà cụ không chọn học ở Mỹ nhỉ. Nhiều tiểu bang, mấy trường đh địa phương, có những chương trình dạy về Computer Sciene khá tốt.

raspberry

Xe tăng
Nếu cháu học giỏi thì em khuyên bác nên cố tí cho cháu học các trường trong nhóm 8: Group of Eight. Ở Sydney có 2 trường là UNSW và University of Sydney (UniSyd). UniSyd nằm ngay cạnh UTS, tại trung tâm của Sydney. Học các trường này cơ hội có việc làm tốt và khả năng ở lại xin "thẻ xanh" và quốc tịch rất cao. Nếu sau này cháu không thích ở Úc thì sang Mỹ, EU cũng thuận tiện. Các trường nhóm 8 đều đẳng cấp thế giới. Các trường xếp sau thì có khoảng cách rất xa, ra trường khá khó xin việc. Tất nhiên là học hành ở các trường nhóm 8 vất vả hơn nhiều nên đòi hỏi cháu phải học giỏi, tiếng Anh tốt.
Trong 2 trường cụ nói thì em khuyên học UTS. Trường này những năm rồi được đầu tư mạnh, trả lương cao nên thầy giỏi về nhiều. Vị trí thì ngay trung tâm Sydney, sát ga tàu nên rất thuận lợi về mọi mặt. Ăn ở thì đơn giản, cháu có thể hỏi các anh chị trong hội sinh viên. Mới đầu sang cháu nên ở ghép với các anh chị người Việt cùng trường để học hỏi kinh nghiệm, tiết kiệm chi phí. Sau này vững vàng rồi thì ra riêng ở với tây lông cho tiến bộ.
Ở Sydney người Việt rất đông nên cháu sang đấy như đi Sài Gòn, ko thiếu thứ gì cả. Đặc biệt ở đây cơ hội làm thêm rất nhiều. Sau năm đầu chắc cụ chỉ cần lo học phí. Cháu con trai có sức đi làm tuần vài buổi là đủ trang trải.
Về học bổng: Thường chỉ các trường nhỏ cấp học bổng chứ trường lớn khó lắm. Mà trường nhỏ học xong ko xin đc việc, lại về VN thì buồn. Cái này cụ không nên lăn tăn. Mình bỏ tiền ra cho cháu học thoải mái (học bổng đôi khi nó ràng buộc). Sau ra đi làm trả lại cụ mấy hồi.
P/S: Thủ tục apply các thứ rất đơn giản. Cụ vào FB Hội sinh viên Việt Nam ở Sydney hỏi các bạn ấy tư vấn cho. Có thể nhờ bạn nào chuyên làm dịch vụ này ở bên đó tư vấn. Ko cần phải hỏi các trung tâm ở VN đâu. Mà cho cháu nó tự làm cho khôn người ra.
Cám ơn cụ,
Tiếng anh của cháu thì không phải lo lắng ( IELTS 8), trong 2 trường cháu chọn có The University of Adelaide thuộc G8 nhưng nó lại ở Adelaide chắc sẽ k đc như Syd.
Để em nói chuyện thêm với cháu về mấy trường top trên.

raspberry

Xe tăng
Sao F1 nhà cụ không chọn học ở Mỹ nhỉ. Nhiều tiểu bang, mấy trường đh địa phương, có những chương trình dạy về Computer Sciene khá tốt.
Cám ơn cụ, nhóc nhà em lại không thích Mỹ, cũng nhiều lần nói chuyện nhưng cậu thích Úc hơn.

NewVegas

Xe tải
Cám ơn cụ,
Tiếng anh của cháu thì không phải lo lắng ( IELTS 8), trong 2 trường cháu chọn có The University of Adelaide thuộc G8 nhưng nó lại ở Adelaide chắc sẽ k đc như Syd.
Để em nói chuyện thêm với cháu về mấy trường top trên.
Cháu nó học giỏi thế này thì em cực lực khuyên bố con cụ cho cháu vào các trường Go8. Adelaide ở chán lắm, vắng tanh, khí hậu không tốt, ít công ăn việc làm, cộng đồng người Việt cũng không đông. Xưa em ở Melbourne 1 năm mà còn ko chịu đc, phải lên Sydney ở 5 năm liền mà không thấy chán. Ngành CS thì cụ xem hai thằng UNSW và UniSyd trường nào phù hợp hơn thì học.

FC Juventus

Xe buýt
Chào các Cụ, các Mợ,
Ngành học là Computer science và đang nhắm đến 2 trường là University of Technology Sydney (UTS) và University of Adelaide, em cũng đã tìn đọc về mấy trường đó rồi nhưng vẫn mông lung lắm nên lên đây nhờ các cụ các mợ đã từng học hoặc có con học ở Úc một số điều.
- em thấy học phí khá cao, học bổng cũng khá khó nên hỏi thăm về kinh nghiệm săn học bổng, ngoài kết quả học tập thì cần thêm những gì nữa.
- Việc ăn ở bên đó như thế nào hợp lý: thuê nhà riêng, ở ghép hay ký túc xá (em thấy trường có Campus).
- Ngoài 2 trường trên còn trường nào chất lượng với chi phí, sinh hoạt hợp lý không ạh.
Em cám ơn.
F1 nhà em là con trai và chỉ thích đi Úc thôi ạh, em đang khuyên cháu sang Đức nhưng không thích (nếu sang Đức thì k phải lo chỗ ở).
Trong 2 trường cụ nêu thì UTS nó nổi tiếng hơn hẳn cụ ạ. Đi học không chỉ học, ở Syd nó cảm giác như đi Tây chứ về Adelaide cảm giác đồng quê gọi là hiện đại chút thôi.

Học bổng thì UTS em không rõ, chứ U Syd cũng chỉ 25-30% học phí. Thông tin có trên web của trường. Món này theo em phải theo sát độ vài năm thôi ạ, còn không cụ vào hỏi các bạn học chuyên KHTN các bạn ý có nhiều kinh nghiệm ạ.

Ăn ở: nếu ở campus thì tốn hơn nhiều. Ở ngoài thì mất thời gian đi lại. Món này là lựa chọn cá nhân ạ. Ở lâu quen sẽ rút ra kinh nghiệm ạ.

Ngoài 2 trường trên em thấy dân Aussie và con cháu ĐSQ học UC cụ ạ. Học phí hợp lý hơn nhiều. Ví dụ ANU 40k thì UC độ 24k. Ra trường apply jobs in Australia ngon lành cụ nhé. Mọi người nói Can chậm và buồn nhưng h đông ngẹt rồi ạ.

raspberry

Xe tăng
Cháu nó chưa sang Mỹ thôi. Chứ sang rồi thì Úc, EU và các nơi khác chỉ là muỗi!
Cháu nó cũng qua Mỹ 2 lần rồi, năm lớp 8 có tham gia chương trình student exchange sang sống ở nhà 1 bạn cùng tuổi trong vòng 1 tháng.
Châu Âu mới sang Đức, ở nhà người quen (ba đỡ đầu của cháu), cũng đc gia đình cho đi chơi mấy nước.

NewVegas

Xe tải
Cháu nó cũng qua Mỹ 2 lần rồi, năm lớp 8 có tham gia chương trình student exchange sang sống ở nhà 1 bạn cùng tuổi trong vòng 1 tháng.
Châu Âu mới sang Đức, ở nhà người quen (ba đỡ đầu của cháu), cũng đc gia đình cho đi chơi mấy nước.
Có điều kiện cụ cho cháu tham quan các trường lớn bên đó như Standford, MIT, Harvard... Tham quan cộng đồng start-up, ví dụ như cuộc thi VietChallenge thì em nghĩ cháu sẽ thay đổi suy nghĩ. Tất nhiên việc đó có thể làm sau này. Giờ thì cứ tập trung vào học đã.

windy1

Xe điện
Có điều kiện cụ cho cháu tham quan các trường lớn bên đó như Standford, MIT, Harvard... Tham quan cộng đồng start-up, ví dụ như cuộc thi VietChallenge thì em nghĩ cháu sẽ thay đổi suy nghĩ. Tất nhiên việc đó có thể làm sau này. Giờ thì cứ tập trung vào học đã.
Thêm trường đh nổi tiếng nữa, dạy về Comnputer Science, là UC Bekerley, cũng đáng tham quan qua cho biết. Những công ty trong vùng Silicon valley, thường chọn lựa,mướn nhân viên, được đào tạo ra, từ trường đh học nầy rất nhiều.

ngocielts

Xe tải
Học sinh em đi Úc toàn học về Hospitality - kiếm tiền nhanh/ check in sang chảnh/ thu hồi tiền nhanh/ tiếng Anh lên vèo vèo.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Ngưỡng mộ F1 nhà các cụ, F1 nhà cháu suốt ngày game, tiếng Anh đầu tư mấy trăm củ rồi, vẫn dốt đặc.

TamMao2612

Xe buýt
Cháu nó chưa sang Mỹ thôi. Chứ sang rồi thì Úc, EU và các nơi khác chỉ là muỗi!
Cụ này nói đúng nè, sang Mỹ xong thấy phần còn lại thế giới đúng là cứ quê quê ấy :)) nhưng em k thích Mỹ, chơi thì ok chứ ở em thích Úc hơn nhiều.

TamMao2612

Xe buýt
Nếu học rồi về vn thì UTS vì ở thành phố lớn nhiều nơi ăn chơi và thú vị hơn. Còn định tìm cách định cư thì Adelaide đang là lựa chọn tốt vì không quá vắng và nhiều ưu đãi. Một nơi khác là Canberra như có cụ nào ở trên nhắc đến là Uni of Canberra mặc dù trường ranking kém nhưng là trường mà tỷ lệ sinh viên có việc làm tốt cao nhất nước úc. Canberra hơi buồn cho tuổi trẻ nhưng là thành phố đẹp, yên bình, nhiều việc làm thêm, ít nhập cư nên sống khá văn minh.

Chào các Cụ, các Mợ,
Em cám ơn.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Em u40 rồi mà đọc thớt này vẫn thấy rạo rực trong người. Hừng hực khí thế phấn đấu.
Đứa trẻ nào mà được trải nghiệm, có tư duy độc lập, có mục tiêu rõ ràng thì việc đi du học em nghĩ tương lai sẽ rất rộng mở.

windy1

Xe điện
Ngưỡng mộ F1 nhà các cụ, F1 nhà cháu suốt ngày game, tiếng Anh đầu tư mấy trăm củ rồi, vẫn dốt đặc.
Mợ cho F1, vào môi trường học, nói toàn tiếng Anh, không xử dụng tiếng Việt trong suốt 7-8 giờ/ ngày, thì F1, sẽ phải nói được TA thôi.

raspberry

Xe tăng
Vâng cám ơn cụ, cháu đang tập trung vào A Level, với điểm AS vừa qua thì cháu có thể qua đó học dự bị ĐH được rồi (UTS). Nhưng em muốn cháu học nốt chương trình Cambridge.

waterlilyhn

Xe tải
Học ở queensland thì thế nào các cụ/mợ ới?