Tháng 7 - TRỞ LẠI CHIẾN TRƯỜNG XƯA THẮP NÉN NHANG CHO ĐỒNG ĐỘI - CÓ BÁC NÀO CÙNG ĐI ?

tronghieu1

Xe tải
Nguyễn Như Thìn lính C12 cùng D3 với tớ đang chữa bệnh ở SG , chuyến này đếch đi QT được ! Tớ cũng tham gia quansuvn nhưng viết kém lắm chỉ vào đọc thôi !
Vâng hôm nay cháu mới biết chú tham gia trang ấy. Cháu là thế hệ sau chỉ đọc thôi, chú viết đi, cháu nhớ câu chú thìn kể GS hà Minh Đức nói với chú ấy đại ý rằng nếu không viết thì ai viaếtt, thế hệ mai sau làm sao biết được, cháu xin phép được đủn chú 1 đoạn nhé:D, chú viết đi kể những chuyện thường ngày của các chú ấy để còn cháu còn được hòi hộp chứ. Chú là nick lính 71 ở đấy có phải không ạ vì cháu đọc theo lời kể chú 71 là người Hải Phòng mà.

buiducminh

Xe hơi
THÁNG 7 ! Nhớ quá những anh em thời còn binh lửa , nhớ đồng đội còn gửi thân xác nơi đất khách quê người . Lại phải lên đường thôi , có cụ mợ nào cùng tâm tư mình hẹn gặp nhau bên bờ sông Thạch Hãn thì hay quá nhỉ ?
Ông cụ nhà cháu cũng đang day dứt việc đi thăm đồng đội đã hy sinh ở Phước Long, cụ chiến đấu ở đó năm 66-69. Nhà cháu động viên mãi cụ chưa đi vì còn chờ tin đồng đội rồi cùng đi. Cụ còn muốn dẫn cháu đi cùng, cháu cũng muốn đi nhưng chỉ ngại thời gian eo hẹp quá, không đi sợ ông cụ buồn.
Thấy các cụ nặng lòng với đồng đội, cháu cảm động quá. Chúc cụ có chuyến đi bình an.

HINO300

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Làm sao anh em mình quên được cụ. Em và những người như cụ dám tự hào là người được cầm súng nã vào đầu bọn cướp khựa. Điều mà bây giờ các xxx đang cố né tránh, sợ hãi.
Nếu các cụ mà còn đang độ 20 thì 30 thằng ôn đánh cá nhìn thấy hải phận VN thì rét run luôn. Em có lời tri ân đến các cụ đã hy sinh tuổi thanh xuân cho Tổ quốc.

fansbmw

Xe tải
cụ ơi , anh em chúng ta thì không quên đồng đội nhưng chúng nó thì quên đấy, chúng nó cố tình quên ! Nghĩa trang các chiến sỹ hy sinh ở biên giới phía Bắc hoang tàn lạnh lẽo , xót xa lắm các cụ ơi :

bát hương lạnh lẽo :

bia đá ghi danh...?

@khongthuphi : tớ ở E 101 F 325 TỪ 1971-1976 .
Nghĩ mà chán các kụ nhỉ? giá như bớt một phần của Vinashin lên đó....

fansbmw

Xe tải
Từ vị xuyên,thanh thủy(hà tuyên) đến chi ma,lộc bình(lạng sơn) cho đến pò hèn,móng cái(quảng ninh) có biết bao anh em cùng lứa đã nằm lại khi chiến đấu chống giặc tàu. Vậy mà những ngày này đài,báo,truyền hình không có cho các anh lấy một nén hương,chúng ta quên các anh rồi sao?
Phải quên thôi kụ ơi.....VietnamTrungHoa mà....ai nhắc lại nữa đâu

Trần Công Sơn

Xe đạp
Chào cụ, đọc những dòng này mà tôi thấy xót xa quá. Tôi không được vinh dự đứng trong quân ngũ như cụ, không sống qua thời vinh quang và máu lửa đó nhưng cũng đi qua 2 cuộc chiến ở hậu phương; Chiến tranh chống can thiệp quân sự của Hoa Kỳ và chiến tranh biên giới chống quân bành trướng xâm lăng. Tôi trân trọng xương máu của các anh, các chị đã đổ xuống cho nền độc lập của nước nhà. Chính thể nào thì cũng như nhau thôi các cụ ạ "Độc lập dân tộc và toàn vẹn lãnh thổ" sẽ luôn là mục tiêu cao nhất mà mọi công dân đều có nghĩa vụ phải bảo vệ dù có phải hy sinh cái cao quý nhất là tính mạng của chính mình. Nhưng đọc những dòng này của các cụ buồn quá. Không hiểu được sao lại thế, dù có bất cứ lý do nào cũng không thể tha thứ được sự lãng quên này. Không ai và không bao giờ được lãnh quên xương máu của những người đã viết nên lịch sử.
Xin thành thật thổ lộ cũng đang định comment với cụ jupietrcocs đi vào Quảng Trị lại thấy cần hơn phải lên phía Bắc theo ý kiến của cụ ngựa hoang 66, mà có đi thì phân vân quá, ở đâu thì cũng anh em mình cả nghỉ dài ngày thì không được phép. Đáng lẽ Nhà nước nên cho nghỉ ngày này mới đúng, ngày càng nhiều những nguyện vọng trong nhân dân muốn đi thăm các anh. Đối với lịch sử cận đại của dân tộc đây là ngày Quốc giỗ cho các anh hùng, liệt sỹ mà cần phải ghi nhớ đời đời.
Các cụ comment và nêu rõ lịch trình nhé. Em không dám nói trước nhưng trong tâm cứ như có ai giục lên đường thôi. Em chưa được vào nghĩa trang QG lần nào nên áy náy lắm.
Mong mỏi tin hồi âm của các cụ

slaz8

Xe ba gác
sắp đến 27 rồi cháu lại thấy nao nao trong dạ

Ngô Đại

Xe tải
Em ở K,mặt trận 979 (1984-1987) hàng ngày cứ sáng ra là nghe tiếng súng tiễn biệt các liệt sỹ,còn hàng tuần thì chứng kiến máy bay chở thương binh về tổ quốc,các em 18,19 hầu hết là vướng mìn mất cả hai chân máu tươi còn loang ra khỏi băng mà vẫn tươi cười vì được trở về với mẹ.nhìn cảnh đó không ai cầm được nước mắt,nhiều đêm ngủ em vẫn thấy như mình đang ở đó.
Tuổi cụ Bính ngọ phỏng em cũng Bính ngọ đây ( 3/1966) cũng mặt trận LS ( 86/89) PB sư 338.

Ngựa hoang.66

Xe tải
Tuổi cụ Bính ngọ phỏng em cũng Bính ngọ đây ( 3/1966) cũng mặt trận LS ( 86/89) PB sư 338.
Dạ phải ạh!Sư 338 là đơn vị của bạn em.không được may mắn như chúng ta,nó đã không về! Em đặt avata để nhớ đến nó,còn em nhập ngũ đợt hai năm 84 nên đi K.

Chỉnh sửa cuối:

Thần Tài

Xe điện
cụ ơi , anh em chúng ta thì không quên đồng đội nhưng chúng nó thì quên đấy, chúng nó cố tình quên ! Nghĩa trang các chiến sỹ hy sinh ở biên giới phía Bắc hoang tàn lạnh lẽo , xót xa lắm các cụ ơi :

@khongthuphi : tớ ở E 101 F 325 TỪ 1971-1976 .
Cụ thân sinh em năm 1972 cũng lãnh đạo TNXP Hải Phòng vào chi viện chiến trường tây Quảng Bình và đường 9 Nam Lào.
Chúc cụ có chuyến đi thật ý nghĩa.

khongthuphi

Xe điện
Em đồng niên với các cụ rồi (21/3/66). Em thuộc e101-f325, huấn luyện ở Lục ngạn- Hà Bắc, sau lên chốt Hà Tuyên 1984-1985.( Em thuộc đối tượng 2 năm nghĩa vụ vì đang là sinh viên). Em ở quá xa(tpHCM) nên không biết bao giò mới trở lại thăm chiến trường xưa được. Tuần tới em có dự định lên nghĩa trang Tân Biên-Tây Ninh thăm mộ người thân. Cụ nào có người thân nằm lại ở Tân Biên không cho em thông tin tiện thể em thắp hương luôn ạ!

Ngô Đại

Xe tải
Dạ phải ạh!Sư 338 là đơn vị của bạn em.không được may mắn như chúng ta,nó đã không về! Em đặt avata để nhớ đến nó,còn em nhập ngũ đợt hai năm 84 nên đi K.
Kụ giờ đang ở đâu vậy? đã lên chức Ông chưa?.
Em ra quân học ĐH và ở HN làm việc đến giờ.

Em đồng niên với các cụ rồi (21/3/66). Em thuộc e101-f325, huấn luyện ở Lục ngạn- Hà Bắc, sau lên chốt Hà Tuyên 1984-1985.( Em thuộc đối tượng 2 năm nghĩa vụ vì đang là sinh viên). Em ở quá xa(tpHCM) nên không biết bao giò mới trở lại thăm chiến trường xưa được. Tuần tới em có dự định lên nghĩa trang Tân Biên-Tây Ninh thăm mộ người thân. Cụ nào có người thân nằm lại ở Tân Biên không cho em thông tin tiện thể em thắp hương luôn ạ!
Vâng thớt này có 3 ngựa vía, cụ sớm hơn em 6 ngày( 27/3/66). Tuổi này cũng lận đận lắm.

Ngựa hoang.66

Xe tải
Kụ giờ đang ở đâu vậy? đã lên chức Ông chưa?.
Em ra quân học ĐH và ở HN làm việc đến giờ.
Tuổi này cũng lận đận lắm.
Em cũng ở HN cụ ạh,hì...hì chưa được lên ạh.em ra quân,kiếm sống khắp nơi nhưng công nhận cụ nói đúng! :D

digital_copier

Xe tải
Em cũng vừa về thăm quê tuần trước , quê em nằm bên dòng Thạch Hãn , ngay đầu cầu An Mô - Ái Tử , cả nhà em là lính , bản thân em cũng đã trải qua quân ngũ , nên mỗi khi đứng bên dòng Thạch Hãn , nhất là những ngày tháng này , lòng không khỏi xúc động.

khongthuphi

Xe điện

4banhxequay

Xe điện
Gần ngày 27/7 nên như mọi năm, trên kênh VTV hàng ngày đều có phát đi phát lại đoạn clip kỷ niệm ngày 27/7. Trong clip là những hình ảnh chiến đấu của bộ đội, nhưng duy chỉ có hình ảnh thời kháng pháp và giải phóng miền nam, tuyệt nhiên ko có hình ảnh chiến đấu ở bên K cũng như biên giới phía bắc. Liệu như vậy có công bằng không nhỉ ?

jupitercocs

Xe buýt
Chào cụ, đọc những dòng này mà tôi thấy xót xa quá. Tôi không được vinh dự đứng trong quân ngũ như cụ, không sống qua thời vinh quang và máu lửa đó nhưng cũng đi qua 2 cuộc chiến ở hậu phương; Chiến tranh chống can thiệp quân sự của Hoa Kỳ và chiến tranh biên giới chống quân bành trướng xâm lăng. Tôi trân trọng xương máu của các anh, các chị đã đổ xuống cho nền độc lập của nước nhà. Chính thể nào thì cũng như nhau thôi các cụ ạ "Độc lập dân tộc và toàn vẹn lãnh thổ" sẽ luôn là mục tiêu cao nhất mà mọi công dân đều có nghĩa vụ phải bảo vệ dù có phải hy sinh cái cao quý nhất là tính mạng của chính mình. Nhưng đọc những dòng này của các cụ buồn quá. Không hiểu được sao lại thế, dù có bất cứ lý do nào cũng không thể tha thứ được sự lãng quên này. Không ai và không bao giờ được lãnh quên xương máu của những người đã viết nên lịch sử.
Xin thành thật thổ lộ cũng đang định comment với cụ jupietrcocs đi vào Quảng Trị lại thấy cần hơn phải lên phía Bắc theo ý kiến của cụ ngựa hoang 66, mà có đi thì phân vân quá, ở đâu thì cũng anh em mình cả nghỉ dài ngày thì không được phép. Đáng lẽ Nhà nước nên cho nghỉ ngày này mới đúng, ngày càng nhiều những nguyện vọng trong nhân dân muốn đi thăm các anh. Đối với lịch sử cận đại của dân tộc đây là ngày Quốc giỗ cho các anh hùng, liệt sỹ mà cần phải ghi nhớ đời đời.
Các cụ comment và nêu rõ lịch trình nhé. Em không dám nói trước nhưng trong tâm cứ như có ai giục lên đường thôi. Em chưa được vào nghĩa trang QG lần nào nên áy náy lắm.
Mong mỏi tin hồi âm của các cụ
lịch trình của chúng tớ đây :

LỊCH TRÌNH TRI ÂN ĐỒNG ĐỘI
TẠI QUẢNG TRỊ - THỪA THIÊN HUẾ từ ngày 22/7 – 28/7/2012
của CCB E101 F325 VÀ CCB E88 F 308 cùng thân nhân sống tại HP
• Ngày thứ nhất : chủ nhật 22/7
- 1h 30 tập trung tại 195 Hàng kênh quận Lê chân - HP.
- 2h lên xe khởi hành theo tuyến QL 10 – QL1 . Ăn sáng trên xe .
- 9h lễ tại đền Ông Hoàng Mười thuộc tỉnh Nghệ an . Thụ lộc sau khi lễ .
- 11h tiếp tục hành trình đến Ngã ba Đồng lộc – làm lễ .
- 13h tiếp tục hành trình vào nghĩa trang Liệt sỹ Đồng Lê huyện Tuyên hóa tỉnh Quảng Bình , làm lễ tại nghĩa trang .
- Ăn tối , nghỉ tại nhà nghỉ , buổi tối kết hợp đi thăm đ/c Hồ Duy Thiện CCB E 101 . Kết thúc ngày thứ nhất .
Tổng quãng đường khoảng 500 km .

• Ngày thứ hai : thứ hai 23/7
- 5 h lên xe theo đường Hồ Chí Minh đông vào nghĩa trang Trường Sơn .
- 9h làm lễ tri ân các Liệt sỹ tại đài tưởng niệm NTTS.
- 10 h tiếp tục hành trình vào Khe Sanh – Tà cơn tỉnh Quảng Trị .
- 11h giao lưu cùng cựu du kích tại khu vực Khe sanh – Tà cơn . Ăn trưa .
- 15 h lên xe vào Huế , ghé Quảng Trị đón vài du kích cùng vào Huế .
- 18 h 30 nhận phòng tại khách sạn Hồng Thăng đ/c 1A Phan Văn Trường , phường Vỹ Dạ , TP Huế đt :054 3928717 – 054 3938718
( 4 người / phòng ), ăn tối tại khách sạn sau đó dạo chơi tự do .
- nghỉ đêm tại KS Hồng Thăng .
- Tổng quãng đường khoảng 420 km .

* Ngày thứ ba : thứ ba 24/7
- 5 h 30 vệ sinh , ăn sáng .
- 6h tập trung lên xe vào viếng NTLS tại huyện Phú Lộc , nghĩa trang xã Lộc điền , NTLS huyện Nam Đông tỉnh Thừa thiên. Nếu có thời gian đi quốc lộ 49B qua cửa biển Thuận An .
-11h 30 trở về khách sạn , ăn trưa , nghỉ ngơi .
-13h45 tập trung lên xe thăm thành nội , chùa Thiên Mụ ( Linh Mụ ) , chợ Đông Ba và một số lăng tẩm nếu có thời gian .
- 18h30 ăn tối , tự do dạo chơi tùy ý . Nghỉ đêm tại KS Hồng Thăng .
Kêt thúc ngày thứ ba .

*Ngày thứ tư 25/7 ,thứ năm 26/7 , thứ sáu 27/7/2012
-5h ngày 25/7 trả phòng vệ sinh , ăn sáng .sau đó lên xe về thị xã Quảng Trị . Nhận phòng tại nhà nghỉ thị xã Quảng Trị .
- 8h tiếp xúc ,giao lưu với **** ủy ,UBND huyện Triệu phong .
- Từ 9h bắt đầu đi viếng các nghĩa trang Liệt sỹ thuộc huyện Triệu Phong , khu Như lệ ,Tích Tường , nhà thờ La Vang , chùa Tịnh Quang , cảng Cửa Việt, 11- NTLS đường 9……đáng chú ý có các cuộc giao lưu với các địa phương :
1- **** ủy , UBND xã Triệu Đại
2- **** ủy , UBND xã Triệu Hòa .
3- **** ủy , UBND xã Triệu Trạch
4- thả hoa tưởng niệm LS tại sông Thạch Hãn
5- Viếng các LS tại Thành cổ Quảng Trị
Danh sách các nghĩa trang sẽ thăm viếng trong các ngày 25-26-27/7 :
1- NTLS huyện Triệu Phong .
2 - NTLS xã Triệu Thành
3- NTLS xã Triệu Đông
4- NTLS xã Triệu Long
5- NTLS xã Triệu Vân
6- NTLS xã Triệu An
7- NTLS xã Triệu Đại
8- NTLS xã Triệu Độ
9- NTLS xã Triệu Trạch
10- NTLS xã Triệu Hòa
11- NTLS đường 9
12 – NTLS thành cổ QT
13 – NTLS Sông Thạch hãn
* Ngày 28/7 6h30 trả phòng , ăn sáng ……. hành quân về Hải Phòng , trên đường về ghé thăm cử Tùng ,địa đạo Vĩnh Mốc , huyện Vĩnh Linh tỉnh Quảng Trị .
20h – 21h ngày 28/7 chia tay , kết thúc chuyến đi .

Chỉnh sửa cuối: