[Funland] Thằng nghiện

jaguarpl

Xe buýt
[Cụ OTE="km18 yenson, post: 28712448, member: 390015"]Em cũng về 10 niên rồi.trước ở leipzig[/QUOTE]

Cu
Em cũng về 10 niên rồi.trước ở leipzig
Cụ trước ở Đức à? Háng xòm với em :)
Mà cụ có thấy Tây điện nó cực khoẻ không ?
nhưng nước thì yếu và thiếu :)
rừng cây thì trụi lá,toàn đất trống đồi trọc cụ nhỉ:o):o):o)

đường đời

Xe tăng
Em đã tổng hợp tất cả các bài viết của cụ đường đời vào Google Doc online. Link này sẽ được liên tục cập nhật. Một lần nữa cảm ơn cụ đường đời đã chia sẻ!

https://docs.google.com/document/d/1SFdrEHT3rAoLBGq6WyxE4iKWTgP4vJAS2mTR-gT4bJA/pub

P.S: nếu cụ đường đời không thích thì mật thư cho em để em xóa nhé :)
Dạ Em cám ơn Cụ, cái này Em cũng cân nhắc mãi với gõ phím, lúc chấp nhận viết lên mạng xã hội là Em đã muốn nó có chút ý nghĩa chung và có ích. Em đưa ra để mọi người nhìn rõ hơn 1 góc tiêu cực của xã hội và Em cũng hy vọng góp được 1 phần nhỏ vào việc dạy dỗ các cháu trong giai đoạn hiện nay khi soi vào 1 thời đã qua, chứ ko đơn thuần chỉ là chuyện Thằng Nghiện ạ, nên Cụ thích sử dụng vào mục đích gì cũng được ạ:D

đường đời

Xe tăng
Cụ ơi e hỏi chút đc k ạ .ở chỗ e đang có trương trình cai tự nguyện, mà thuốc cai là một loại nước .tên là methadone ,e chưa hiểu cai loại này tác dụng thế nào với sk và liệu trình thế nào để đạt hiệu quả tốt nhất ạ.
Em xin lỗi trả lời hơi chậm, cái này sử dụng vô tư vì nó được sản xuất và sử dụng ở nước ngoài... đã được kiểm nghiệm, Em chỉ nghe nói nó vẫn có tác dụng phụ sau 1 thời gian nhưng không đáng kể!

đường đời

Xe tăng
Lũ nghiện thì khéo tay, chỉ với cái xô nước mà nó đánh như trống thật, có thằng nhờ Em mượn cán bộ cây đàn ghi ta... nó chơi đàn và hát xẩm hay đến mức... Cán bộ còn phải xuống nghe, Em chỉ nhớ câu : sao con về không bằng trực thăng hay xe pháo mà con về với mẹ bằng... quan tài con ơi, bạn con đây... còn cả người con phủ trắng, con đã về mà mẹ vẫn ngóng chờ con!
Là ngày tết mà ko khí bỗng trùng xuống, trước đó là thằng nghiện là con vật nhưng trở lại thì vẫn là con người cả mà, bao suy nghĩ lúc tỉnh táo, bao tâm trạng, bao suy nghĩ miên man vẫn ùa vào nhau.. được bồi lấp cao hơn bởi tiếng đàn đầy cảm xúc và giọng hát nghẹn ngào. Mỗi người lại trầm tư theo đuổi những ý nghĩ vẩn vơ của mình, có kẻ nuối tiếc có kẻ tính việc sau này về xã hội lại có những kẻ chỉ đơn thuần nghe và cảm nhận, ko cảm xúc... Em phải ngắt lời chúng nó, các Đ/c nghiện ơi quay về không khí tết đi, ai hát được happy new year của Adba ko?
Thằng toàn nguyên là cán bộ Hàng Hải HP, thường ngày rõ hiền... Nó đứng dậy hát nhưng không phải bằng tiếng Anh mà hát bằng tiếng Nga. Thằng này đúng mùng 2 tết nó được về vì Bố mất, nhà nó là con duy nhất... đã có vợ nhưng đã bị Vợ bỏ, học rất giỏi dân HP. Từ đó đến nay Em ko gặp lại nhưng nghe đâu nó lại quay lại trại 1 để tiếp tục cai...
Mấy ngày tết cũng qua đi trong bánh trưng và nỗi nhớ nhà và xã hội da diết, Em nhiều khi nghĩ mình mà đi 4 niên trước và sau cai kiểu Hà Nội chắc bị điên luôn. Ở trên trại 2 này, mùa nóng thì cháy da mà mùa đông thì cảm giác như nằm trong ngăn đá nhưng đi tắm thì toàn nước giếng... Mùa đông lúc đi tắm gáo nước đầu tiên dội lên người bốc hơi như tắm nóng lạnh:)), muốn tắm không lạnh thì phải thả lỏng và đầu tiên dội nước từ trên ngực xuống, sau đó dội liên tục trên đầu xuống không ngừng nghỉ, muốn vậy phải nhờ Anh, Em dội nước giúp.
Vậy lúc gội đầu phải làm sao bởi xoa dầu gội lên đầu phải gãi gãi cho nó có bọt chứ?
Em cũng thưa luôn là mỗi lần đưa dầu gội lên đầu và xoa thì cứ phải... tung tăng chạy nhảy lò cò quanh bể nước để giảm bớt cái lạnh:D
Cứ 9h tối các cửa phòng lại đóng kín và được đội trưởng khóa lại sau khi điểm danh đầy đủ quân số nghiện, sau giờ điểm danh đội nghiện lại lăn ra ngủ ngon như chó con vì lao động nặng nên rất mệt. Thường thì giờ đó Em bắt đầu lôi sách vở ra học, thông qua ánh sáng đèn ngoài sân chung hất vào cửa sắt đỏ lòm, ngồi học như tiến sĩ ngày xưa học bằng đèn đom đóm vì Em luôn mong 1 ngày mình là cán bộ chứ không phải.... thằng nghiện!
Chính vì giờ giấc như vậy nên Em quen đến bây giờ ạ, Các Cụ cứ để ý nhiều khi Em viết bài hầu các Cụ đến 2,3 giờ đêm nhưng 5-6h Em đã còm lại các Cụ. Chỉ hôm nào đi nhậu về Em mới ngủ sớm, thậm chí 9h00 đã ngủ ko biết gì cho đến tận 8h mới bật dậy hốt hoảng đi làm, bác giúp việc thì hay chơi Em kệ ko gọi vì nghe Gấu dặn -:!!kệ anh ấy nhé Bác:)). Cứ mỗi lần Em đi nhậu về là sáng G mặt hầm hầm như cái bánh đa cháy ngấm nước, sáng dạy sớm đưa 2 đứa đi học và kéo rèm lại cho tối phòng giúp Em nghủ quên... có gì xếp Em lên tiếng:D:D:D.
Cứ mỗi buổi chiều hàng xóm lại đốt rơm để nấu bếp mùi rơm rạ cháy lên tạo ra 1 mùi đặc trưng rất ấm cúng, các gia đình ở đây toàn nông dân mỗi hộ ở 1 quả đồi tạo ra cảnh heo hút núi rừng, cứ buổi chiều, giữa các lò gạch đỏ quạch là 1 con đường ngoằn ngoèo, các gia đình lại từ ruộng lại lục tục về nhà, cả nhà người thì cái cuốc, người thì cái cày, cái gùi... lũ trẻ con đứa thì lầm lũi đi sau dắt trâu, lại có đứa nhảy nhót huýt sáo... Sau cái cửa sắt của trại Em phóng tầm mắt nhìn ra... Thèm vô tận một gia đình yên ấm!
Cũng vì nhớ nhà mà Em đã vạch ra 1 kế hoạch vô cùng sai lầm và hậu quả Em lĩnh phải không hề đơn giản, Em nhắc lại là trên này trốn trại là 1 điều vô cùng kỵ!
Chạy trốn!

ComradeX

Xe máy
Có một ý mà em chưa thấy bác nào nhắc tới là:
- ngày xưa kẻ nào đưa heroin vào nước ta???
- ngày nay kẻ nào đưa heroin sang tàu và nhập đá lắc vào nước ta???

Gần ba mươi năm gây nghiện ngập cho bao thế hệ người Việt, số tiền chúng nó kiếm được phải hàng chục tỷ USD (phá hại vật chất xã hội gấp 5-10 lần số này, chưa tính đến hàng nhiều vạn thanh niên ưu tú biến thành sâu bệnh của xã hội),...
Tội ác lớn như vậy? Thời gian dài như vậy? Mạng lưới rộng như vậy? Số tiền lớn như vậy?... mà chả lẽ là không khí tan biến mất???!!!

jaguarpl

Xe buýt

Gần ba mươi năm gây nghiện ngập cho bao thế hệ người Việt, số tiền chúng nó kiếm được phải hàng chục tỷ USD (phá hại vật chất xã hội gấp 5-10 lần số này, chưa tính đến hàng nhiều vạn thanh niên ưu tú biến thành sâu bệnh của xã hội),...
Tội ác lớn như vậy? Thời gian dài như vậy? Mạng lưới rộng như vậy? Số tiền lớn như vậy?... mà chả lẽ là không khí tan biến mất???!!!
Câu hỏi của cụ Vĩ mô bỏ mịa.
chắc đến siêu giáo sư cũng k trả lời đc:)):)):))
nghe cụ viết cứ như ngộ chữ.
cứ như cụ mới đáp đĩa bay xuống trái đất.
tính em bỗ bã, ngứa là phang thẳng.
có gì mong các cụ bỏ qua.

đường đời

Xe tăng
Mấy ngày tết cũng qua đi trong bánh trưng và nỗi nhớ nhà và xã hội da diết, Em nhiều khi nghĩ mình mà đi 4 niên trước và sau cai kiểu Hà Nội chắc bị điên luôn. Ở trên trại 2 này, mùa nóng thì cháy da mà mùa đông thì cảm giác như nằm trong ngăn đá nhưng đi tắm thì toàn nước giếng... Mùa đông lúc đi tắm gáo nước đầu tiên dội lên người bốc hơi như tắm nóng lạnh:)), muốn tắm không lạnh thì phải thả lỏng và đầu tiên dội nước từ trên ngực xuống, sau đó dội liên tục trên đầu xuống không ngừng nghỉ, muốn vậy phải nhờ Anh, Em dội nước giúp.
Vậy lúc gội đầu phải làm sao bởi xoa dầu gội lên đầu phải gãi gãi cho nó có bọt chứ?
Em cũng thưa luôn là mỗi lần đưa dầu gội lên đầu và xoa thì cứ phải... tung tăng chạy nhảy lò cò quanh bể nước để giảm bớt cái lạnh:D
Cứ 9h tối các cửa phòng lại đóng kín và được đội trưởng khóa lại sau khi điểm danh đầy đủ quân số nghiện, sau giờ điểm danh đội nghiện lại lăn ra ngủ ngon như chó con vì lao động nặng nên rất mệt. Thường thì giờ đó Em bắt đầu lôi sách vở ra học, thông qua ánh sáng đèn ngoài sân chung hất vào cửa sắt đỏ lòm, ngồi học như tiến sĩ ngày xưa học bằng đèn đom đóm vì Em luôn mong 1 ngày mình là cán bộ chứ không phải.... thằng nghiện!
Chính vì giờ giấc như vậy nên Em quen đến bây giờ ạ, Các Cụ cứ để ý nhiều khi Em viết bài hầu các Cụ đến 2,3 giờ đêm nhưng 5-6h Em đã còm lại các Cụ. Chỉ hôm nào đi nhậu về Em mới ngủ sớm, thậm chí 9h00 đã ngủ ko biết gì cho đến tận 8h mới bật dậy hốt hoảng đi làm, bác giúp việc thì hay chơi Em kệ ko gọi vì nghe Gấu dặn -:!!kệ anh ấy nhé Bác:)). Cứ mỗi lần Em đi nhậu về là sáng G mặt hầm hầm như cái bánh đa cháy ngấm nước, sáng dạy sớm đưa 2 đứa đi học và kéo rèm lại cho tối phòng giúp Em nghủ quên... có gì xếp Em lên tiếng:D:D:D.
Cứ mỗi buổi chiều hàng xóm lại đốt rơm để nấu bếp mùi rơm rạ cháy lên tạo ra 1 mùi đặc trưng rất ấm cúng, các gia đình ở đây toàn nông dân mỗi hộ ở 1 quả đồi tạo ra cảnh heo hút núi rừng, cứ buổi chiều, giữa các lò gạch đỏ quạch là 1 con đường ngoằn ngoèo, các gia đình lại từ ruộng lại lục tục về nhà, cả nhà người thì cái cuốc, người thì cái cày, cái gùi... lũ trẻ con đứa thì lầm lũi đi sau dắt trâu, lại có đứa nhảy nhót huýt sáo... Sau cái cửa sắt của trại Em phóng tầm mắt nhìn ra... Thèm vô tận một gia đình yên ấm!
Cũng vì nhớ nhà mà Em đã vạch ra 1 kế hoạch vô cùng sai lầm và hậu quả Em lĩnh phải không hề đơn giản, Em nhắc lại là trên này trốn trại là 1 điều vô cùng kỵ!
Chạy trốn!
Trước khi vào giai đoạn chạy trốn, Em kể lại thêm 1 số việc trên trại 2, để kết thúc đời con nghiện ạ, vì bây giờ nó trôi đi khá lâu nên để viết lại cho thật gần, Em phải lục lại trí nhớ do vậy viết xong 1 phần Em lại nhớ ra các chi tiết khác do vậy còn nhiều thiếu sót, để lột tả được hết hoàn cảnh khi đó có lẽ cần phải nhiều thời gian hơn nhưng Em vẫn cứ 1 cái phone viết lại hết sức mộc mạc, gần nhất để mọi người dễ hình dung nên không thể không có lỗi rất mong Các Cụ Các Mợ bỏ quá ạ! Em cứ viết theo những cái gì còn lưu lại trong đầu Em nhé, dù nó hơi thô:D.
Đa số các con nghiện hút lâu đều hỏng răng vì thuốc phiện nó tàn phá men răng và tủy, đã có thí nghiệm cho vào bình thủy tinh chân gà và bơm khói heroin vào ngâm sau có hơn ngày, dùng tay bóp vụn được chân gà. Vào trại nhiều bố răng rụng ầm ầm, răng cửa còn rụng nói gì răng hàm... thiếu răng cửa nhìn rất đểu. Trên phân trại 2 này thì không sao chứ xuống trại 1, thì lý do ăn đòn đơn giản là... cười đểu kiểu thiếu răng, hoặc mày dọa ma Bố mày à:)), riêng Em lên pt2 mới bị đau 2 răng hàm, nó nhức lên tận óc, trong trại có gì dùng cái đó lúc thì dùng kem đánh răng chít vào chỗ răng sâu, lúc thì ngậm thì ngậm thuốc lào, khi thì rượi ngâm rễ cau bọn nghiện tự chế, nhưng vẫn đau đập đầu vào tường... Cả đêm chả chịu nổi cứ nhảy cầng cẫng ngoài cửa sắt... có hôm ức quá Em dùng tay và 1 số dụng cụ trong trại bẻ gãy 1 răng hàm, sốt li bì mấy ngày tí ngỏm...
Cán bộ xuống an ủi Em như sau: Bỏ mấy cái bài đó đi, nhà éo ai muốn đón bọn nghiện về đâu đừng bẻ răng nữa mà cải tạo cho tốt đi ( hóa ra các Bố tưởng mình dùng bài văn vở của nghiện), đến khi sốt cao quá Em được đưa ra bệnh viện tỉnh và luôn có 2 cán bộ theo sát nhưng tuyệt nhiên không báo về gia đình Em, chuyện nó cũng qua và Em lại về chạm để điều trị tiếp rồi về buồng ốm nằm nghỉ mấy hôm, lúc đó đau quá làm liều may không méo mồm:))

đường đời

Xe tăng

Anh đấy Em nghe nghiện đồn là HTH phải ko Cụ:)), Cụ đừng nói là Em nhập về bán rồi do thử nhiều nên nghiện nhá, Em chưa đủ bản lĩnh làm giàu kiểu đó đâu:))

km18 yenson

Xe buýt
[Cụ OTE="km18 yenson, post: 28712448, member: 390015"]Em cũng về 10 niên rồi.trước ở leipzig
Cu

Cụ trước ở Đức à? Háng xòm với em :)
Mà cụ có thấy Tây điện nó cực khoẻ không ?
nhưng nước thì yếu và thiếu :)
rừng cây thì trụi lá,toàn đất trống đồi trọc cụ nhỉ:o):o):o)[/QUOTE]
Cái tiểu sử đưa em đến với mưa vàng nước đức nó hay ho phết đấy,tiếc là em văn dốt đếch viết được.hiii.mới sang thỉnh thoảng cũng đi "giao lưu,kết hơp" với mấy em khoai tây,về sau có tí tiếng em tự gáy được cụ ạ.nhìn chung thì điện lúc nào cũng căng.em đến khổ.cơ mà em lại khoái cái món đất trống đồi trọc.hiii

km18 yenson

Xe buýt
Thằng bạn ở cùng em nó cũng nghiện mấy năm.
Nó kể nó tự cai.
Học luật Tổng hợp nên tiếng nó dài
Nó tìm 1 ông bác sĩ, mua thuốc rồi về đóng cửa tự cai.
Nhưng nó bảo trắng bên đó nó nhẹ hơn của VN.
em cũng gặp mấy bác già hơn 5 xịch trước bên Đức cũng nghiện lòi (chích)
thế mà cũng cai ngon.
Thuốc lắc cũng vậy, bọn nó về VN bảo chơi 1/2 -1 viên là bay mất người.
Bên đó, đề pa cũng phải 2-3 viên.
Dường như các nhà sản xuất bên EU đạo đức hơn ông TQ :)
Chỗ em ở chỉ cần ra bến tàu điện,hoặc ra banhoff gặp mấy chú nhọ kiểu gì cũng có.mà em thấy giá chỉ bằng bao man.5€.

hacide

Xe tăng
Thấy tả người như con ếch ôm Xe mình nghĩ Ngay la Hiệp sơn. Còn con gái bị bắt Xe vì tội đua Xe là con Giang mặt ngựa nhà Nguyễn Khuyến.
Phải công nhận Hiệp Sơn đua xe nổi phết. E nhớ k nhầm HS đua từ những năm 93-94

HwngHD

Xe tăng
Cụ chủ cho e hỏi: đi tù thì mất quyền công dân bị đánh đập còn dc chứ đi cai nghiện mà sao cũng kinh thế nhỉ

ComradeX

Xe máy
@ bác jaguar & bác đường đời: em hỏi để xem từ góc nhìn người trong cuộc cái hệ thống phân phối đấy nó chạy ra sao.
Ở một nơi mà lực lượng ziczic nhiều đến kinh hoàng, hoạt động hiệu quả cao như vậy mà chả thấy gì ngoài những tiếng kêu gào, khẩu hiệu,...
Hỏi thêm nữa lại thành vt thì toi.

km18 yenson

Xe buýt
Em đang nhai cái hồi ký Tây của cụ. Hay, thú vị cụ ạ! Vợ con rủ đi chơi m đếch đi nằm đọc đến p24 chờ xem bóng đá. Em cũng 7X nửa đầu, học xong bươn trải mãi rồi lai quay về vn chui vào làm NN nhưng thấy ko hợp, gò bó quá, đến 2009 thì bỏ ra ngoài làm đến giờ.
Cụ cho em xin link hồi kí dc không ạ.